ดู: 5916|ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] แผลหลังตัดปีกจมูก ทำความสะอาด รักษายังไง?

[คัดลอกลิงก์]
นับจากวันที่ตัดปีกจมูกวันนี้วันที่3 ทำที่เลอลักษณ์ เอาพลาสเตอร์ออกเมื่อกี้
กะว่าจะเช็ดสะเก็ดแผลที่แห้งๆติด มันติดทั้งนอกและในรูจมูกเลย ใช้คอตตอนบัตชุบน้ำเกลือเช็ด
แต่มันออกยากมาก มันแห้งเกาะติดแน่น เช็ดจนมันมีเลือดซึมหน่อยๆ ตามภาพเลยค่ะ
เริ่มเครียดฮือออTT เราควรทำยังไงดีค่ะ ทำยังไงเช็ดสะเก็ดแผลออก??

แล้วที่บอกแผลห้ามโดนน้ำนี่ โดนน้ำเกลือไม่เป็นไรใช่ไหมคะ

ถ้าภาพใหญ่ไปขอโทษด้วยค่ะ ลงรูปไม่เป็นเท่าไหร

รบกวนเพื่อนๆช่วยตอบหน่อยนะคะ ไม่รู้จะถามใครแล้ว ขอบคุณค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย The_buayy เมื่อ 2014-7-24 19:28

ลองใช้ ไฮโดรเจน หาซื้อตามร้านขายยา ผสม น้ำเกลือ แล้วชุมกับสำลี ทาบริเวณแผล แล้วปล่อยให้ยากัดแผล เช็ดออกนะครับ

------->
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-24 20:24:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองทำดูค่ะm(_ _)m
เราก็พึ่ง
ทำมาเหมือนกัน เขาบอกว่าให้ใช้น้ำเกลืออย่างเดียว เช็ดคราบเลือด ออกให้หมด
ไม่งั้นเวลา ตัดไหมจะเจ็บแผลอ่ะคับ
น้ำเกลือ โดนได้ครับ

ที่บอกห้ามโดนน้ำ ถ้าน้ำสะอาดโดนได้ครับ

กลัวจะไปโดนน้ำไม่สะอาด เช่นน้ำประปา เพราะกลัวติดเชื้อ

ก็เลยเป็นคำสั่งของคุณหมอ ที่ต้องห้ามโดนน้ำกันครับ

การทำความสะอาดก็สำคัญเช่นเดียวกันครับ ไม่ใช่ว่า ห้ามโดนน้ำ ที่ไม่ทำความสะอาดเลย

แผลจะไม่สวยน่ะครับ ต้องหมั่นดูแล ทำความสะอาดให้ดีครับ
ใช้ไม้พันสำลีชุบน้ำเกลือเข็ดลงตามแนวเย็บแรงๆหน่อยไม่ต้องกลัวเจ็บเอาออกให้หมดนะล้

แสดงความคิดเห็น

ล้างจนสะอาดเลยหลายๆรอบ  โพสต์ 2014-7-24 23:09
แต่คุณหมอบอกเราใช้น้ำร้อนชุบสำลี แล้วค่อยๆเช็ดออกค่ะ
เราก็เลยลองทำดู ได้ผลดีมากค่ะ คราบเลือดที่ติดเกาะแน่นๆ
หลุดออกหมดเลยค่ะ หลังจากนั้นก็นำน้ำเกลือทำความสะอาดอีกทีจ้า
เราทำมา9วันแร้ว...หมอบอก10วันให้แกะ ปลาสเตอร์ออก แต่แอบแกะก่อน เทคนิคหมอแต่ละคนไม่เหมือนกันนะคับ ของเราแผลตั้งแต่ปีกล่างยาวถึงบน แต่แผลเนียนมาก ห้ามโดนน้ำ10วัน ขอให้ออกมาสวยน้าคับ..ปล.ทำกะหมอ ส. สาวรย์ชัย
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-26 12:12:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคนที่มาคอมเม้นนะคะ ตอนนี้สะเก็ดแผลออกเกือบหมดแล้ว
แต่ปัญหาตอนนี้ เนื้อมันกินไหมกินไปทั้งปมเลย อยากจะบ้าตาย_| ̄|○
คุณหมอจะเอาด้ายออกยังเนี้ย(T . T)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้