ดู: 7980|ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] สีขาว ๆ ในจมูก มันคืออะไร ช่วยด้วยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ตามหัวข้อเลยค่ะ พึ่งไปทำจมูกมาเมื่อวาน โรงบาลเลอลักษณ์ ทำกับ นพ.ปิติ ค่ะ
วันนี้ได้สองวันแล้ว แต่ยังรู้สึกแสบ ๆ อยู่ มีน้ำมูกไหลด้วย เลยถ่ายรูปดู เห็นสีขาว ๆ
ในรูจมูก กลัวมากค่ะ มันคืออะไร รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ ถ้ามีปัญหาอะไรจะได้ไปหาหมอทัน

ซิลิโคน ป่ะครับ
เหมือนซิลิโคนเลย
ซิลิโคน แน่ๆ เลย คะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-28 19:14:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โทรไปถามทางโรงพยาบาล เขาบอกว่าเป็นไหม งั้นรอดูก่อนเนอะ มันพึ่งจะ 2 วันเอง แอบกลัวมาก ๆ
ไปให้หมอเค้าดูเลยคับ จะดีที่สุด
ไหมมันเส้นนิ้ดเดียวครับ นี่มันสิริโคนแน่ๆ
ไหมต้องเป็นเส้นๆ ทำมั้ยเป็นชิ้นขาวๆ คงไม่ใช่ไหมแน่นอน และอยู่ลึกจะไปเย็บอะไรข้างใน ต้องระวังแล้วค่ะ
กลับไปให้หมอตรวจด่วนค่ะ
เราก็เคย บวมเป่ง ปวดตุยๆ โทรไปถามนางพยาบาลบอกไม่เป็นไรๆ
เชื่อนางพยาบาลได้แค่วันคืนเดียว กลับไปให้หมอตรวจ เลือดคั่งมากต้องเจาะดูดออก
ในที่สุดก็ต้องถอดซิลิโคนออก ล้างโพรงจมูก

แสดงความคิดเห็น

ชอบคุณมากเลยที่เอาประสบการจริงมาเล่าให้เพื่อนๆฟังเสมอและจริงใจด้วย  โพสต์ 2014-5-29 03:07
อาจจะเป็น ขี้มูก  ก็ได้น่ะ  ของเราเคยเป็น ลองเอา คัดเติ้ลบัต ซุบน้ำอุ่น แล้วเช็ดดูเบาๆ
ของพี่ก็เป็น แบบนี้แต่ไม่ใหญ่ขนาดนี้ เป็นมา3ปีแล้ว ทำให้จมูกเบี้ยว ตอนนี้กำลังจะไปแก้ น้องรีบไปหาหมอเลยนะคะ
เพราะแต่ละเคสไม่เหมือนกัน ถ้าหมอมีจรรยาบรรเค้าต้องรีบรักษาให้ทันที มันไม่ใช่ไหมหรอกค่ะ รีบไปพบหมอด่วนอย่าปล่อยทิ้งไว้เป็นอาทิตย์
น่าจะเปณซิลิโคลนทะลุด้านในที่ไม่มีอาการมากเพราะมัน2วัน อย่ารอนานเพราะถ้าติดเชื้อมากก็ทำต่อเนื่องไม่ได้ถอดพักก่อนด้วย แย่จังหมอน่าจะระมัดระวังมากกว่านี้หน่อยอย่าทำเอาปริมาณ คุณภาพยอดแย่ไม่ไหวจริงๆ  ไปพบหมอด่วนเลยค่ะ
ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะค่ะ
รีบไปหาหมอเถอะค่ะ ทาง รพ ไม่รู้ได้ดีเท่าเราพบหมอเจ้าของเคสนะ...
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-29 16:21:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก่อนอื่นต้องขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนนะคะที่เป็นห่วง
วันนี้มาลองส่อง ๆ ดู มันหายไปแล้ว ดีใจฝุด ๆ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ได้ถอดออกไหมคะ ตอนนี้เครียดมากๆเลย TT
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ddooww เมื่อ 2014-6-27 13:06

มันคือเยื่อบุในโพรงจมูกค่ะ จะเป็นก้อนสีขาวๆคล้ายน้ำมูก ของเราก็เป็น เอาไฟฉายส่องแอบตกใจ ไปคลีนิคให้พยาบาลช่วยดูให้ พยาบาลล้างแผลลองเอาคอตต้อนบัดเช็ดๆ มันจะค่อยๆหลุดออกมาเป็นแผ่นค่ะ ก่อนหน้าเป็นก้อนแข็งๆขาวๆ เราก็นึกว่าซิลิโคลนเหมือนกัน ไม่อันตรายนะคะ เช็ดทำความสะอาดแผลด้วยน้ำเกลือทุกวัน เดี๋ยวมันจะค่อยๆหลุดไปเองค่ะ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-2 17:48:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ddooww เมื่อ 2014-6-27 12:59
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ddooww เมื่อ 2014-6-27 13:06

มันคือเยื่อ ...

ตอนนี้จมูกหายดีแล้วค่ะ เหลือก็แต่ปลายจมูก มันเบี้ยว น้อยใจตัวเองจัง ต้องมาเจอแจ็คพอท
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้