ดู: 2318|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] Part 5 คำตอบจาก อ.หมอ พร้อมวันนัดเสริมจมูก

[คัดลอกลิงก์]
Part 5 แล้วค้าบบบบ
Part นี้ก็เหมือนเดิมมมม No Marketing ค่าาา
เล่าตามจริง ค้าบบบบ

เมื่อวาน ไปพบ อ.หมอ อมรพงษ์ กับ คุณหมอ อุ้ม ที่ Vertex สยาม
เพื่อคุยเรื่องทรงจมูกค่ะ

โมเดล ออก มาแล้ววว

น่าเกลียด เชียวววว
รอยเพี๊ยบบบบ ก็มันหนัก นิ เลย หยีตาาาาา

อ.หมอ ดูโมเดล แล้ว ก็ มาจับจมูก ติ๊กค่ะ
บอก ว่า กระดูกจมูก ติ๊กเบี้ยว
มาทางซ้ายยยยย ><"
ติ๊กเลยถามว่า "ถ้าเสริมแล้วจะเบี้ยวมั้ยค่ะ"
อ.หมอ "นิดนึง แต่เดวเราจะตกแต่งเพื่อให้เบี้ยวน้อยลง อยากได้แบบไหน"
ติ๊กเลยตอบไปว่า "เวลาติ๊กยิ้ม ปลายจมูกมันบาน อ่ะค่ะ อยากให้ยก เพื่อให้ทรงดูเล็กลง แต่ไม่เอาสันเป็นแท่งๆ ค่ะ"

คุณหมอก็ลอง เอา ความสูงของ ซิลิโคน มาวางๆ บนโมเดลดู เพื่อ เทส จะเอาความสูงนั้นไปสั่ง ทำ Pure form
ความสูง แต่ ฐานจะเป็นไปตามจมูกติ๊กค่ะ
แต่ว่าติ๊กไม่ได้ถ่ายตอนวางมา กำลังตื่นเต้น ลืมมมม
เดวดูตอนเสร็จละกันเนอะ แต่ไม่โด่งมากค่ะ
อ.หมอ "อยากทำวันไหน"
ติ๊ก "เอ่อ... วันที่ 1 พ.ค. นี้ ค่ะ "
อ.หมอ "ทำไมอ่ะ ดูฤกษ์ มาอ่อ"
ติ๊ก "ป๊าว ค่าาาา มันเป้นช่วงหยุดยาว ค่าาาาา"
อ.หมอ "OK. วันที่ 1 พ.ค. ทำเช้าเลย เนอะ สัก 8 โมง"
ตื่นเต้นมากกกก
สรุป ต้องเจ็บตัวเรื่องกระดูกไปด้วยยยยย ท่าทางจะบวมมมเพราะกระดูกแถมอีก ><"

คำถาม ที่เพื่อนๆฝากถามว่า
อยากถามค่ะ ในกรณีเสริมแบบนี้จะโอเพ่นจมูกหรือกรีดจมูกเพีงข้างเดียว ในกรณีเอาเข้าไปในโพรงจมูกแล้วจะต้องมีการเย็บแกนที่ทำขึ้นเจ้ากับจมูกไหมค่ะหรือเหมือนเสริมทั่วไปคือยัดเข้าแล้วเย็บปิดแผลเท่านั้น แล้วราคาแพงขนาดนี้ตะมีการเย็บตกแต่งปลายจมูกให้ด้วยไหมหรือไม่ทำค่ะ หากมีการเย็บตกแต่งปลายจมูกให้อยากทราบว่าเย็บไหมละลายหีอไหมไม่ละลายในการเน็บคกแต่งปลายจมูกให้ดูเล็กลงค่ะ

ต้องเข้าใจก่อนว่า
ที่บอกว่า ราคาแพงขนาดนี้ เป็นเพราะ วัสดุที่ใช้เสริมนะค่ะ
ซึ่งเป็น Pure Form แถม สั่งทำพิเศษแบบ customize อีก
ปกติ Pure form ก็ราคาสูงอยู่แล้วค่ะ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ได้คำตอบ จาก อ.หมอ ดังนี้ค่ะ
การเสริมแบบนี้ ไม่ใช่แบบ Open
เพราะการทำแบบ Open ไม่ได้เหมาะกับการการเสริมจมูกของคนเอเชียทุกคน
เราใช้วิธีกรีด ซ่อนแผลไว้ภาย
ส่วนเรื่องเย็บแกนเสริม ไม่มีความจำเป็นต้องเย็บติดกับจมูก
เนื่องจาก Pure form จะแนบกับ โครงจมูกเดิมเรามาก
ส่วนเรื่องตกแต่งปลายจมูก ไม่ได้รวมอยู่ในหัตถการนี้
แต่ถ้าจะทำ ก็ใช้ไหมละลายค่ะ

เรื่องการเข้ากันของ pure form กับ โครงจมูก เราเป็นคุณสมบัติเด่นของวัสดุตัวนี้อยู่แล้วนะค่ะ
Part 2 ติ๊กก็ ลงไว้ จะเป็นส่วนหนึ่งของร่างกายเราไปเลย

อย่างที่ติ๊กบอก อะค่ะ มันแพงที่ ตัว Pure form ด้วย นะค่ะ

โอเค ม้ายค่าาาาาาาาา
เดว Part หน้าเราจะมาเตรียมตัว และ รับมือการดูแลตัวเองหลังเสริมจมูกกันค่าาาา
ไปละ บะบายยยยย
ที่จริง หมอเมืองไทย น่าจะทำบล๊อกโครงหน้าแบบนี้ออกมาให้ลูกค้าที่มีงบนะครับ เพราะมันไม่ได้แพงเพิ่มขึ้นมากมายกับราคาเสริมจมูกจากคุณหมอ big name ในเมืองไทย

แค่ใช้อัลจิเนท แบบที่หมอฟันใช้พิมพ์ฟันนั่นแหละ ต่อ 1 หน้า ต้นทุนวัสดุ ราคาไม่เกิน 2-3 พันบาท เมืองไทยมีทั้งร้านเครื่องมือแพทย์เอามาขายเป็นถุงๆเลย มีทั้งแบบผงผสมน้ำ ของเหลว 2 ชนิดผสมกัน แห้ง set ตัวเร็วใน 1-5 นาที หรือนอกจากอัลจิเนท ก็มีซิลิโคนหล่อพิมพ์ ใช้กับผิวหน้าได้ก็มี แต่ยุ่งยากกว่าอัลจิเนท จบด้วยการ block ใช้ plaster bandage ปะด้านนอกอีกที

พอได้ block หน้าแล้วก็เทยางซิลิโคนลงไปบางๆสมมุติเป็นผิวหน้า + เสริมโครงหน้าด้วย hot clay หรือปูนพลาสเตอร์ แล้วเสริมแกนจมูกเป็นแนวทางให้คนไข้ดูกันเลยว่าจะออกมาทรงไหน รับกับหน้าหรือปล่าว

ทุกวันนี้ ใช้รูปเป็นแนวทาง ส่วนคนไข้ก็ได้แค่ลุ้นแบบตาบอกคลำช้าง ทำไรมากกว่านั้นไม่ได้ หมอเองบางครั้งเห็นรูปที่เอามาเป็นแบบแล้ว ในใจอาจจะนึกว่า โอ้ย ไม่ได้หรอกแบบนี้ เอาแค่พอเหมือนก็พอ แต่ไม่เข้ากะหน้าหนูเลยนะ แต่ก็อธิบายให้ฟังเชิงกระจ่างไม่ได้ 100%

ผมว่าหมอเก่งหลายคนเค้าเข้าใจตรรกะของโครงหน้า แต่คนไข้เองนั่นหล่ะ ที่ไม่เข้าใจ ถ้าเมืองไทยใช้การหล่อ block หน้านี้แพร่หลายมากขึ้น รูปที่คนไข้อยากได้เป็นแบบอาจจะเป็นเรื่องโบราณหลังเขาไปเลยก็ได้ เพราะหมอจะสามารถใช้ block ที่ทำเป็นผิวหน้าเทียม ลองใส่ตัวเสริมลงไป ดูกันสดๆได้เลย คราวนี้หมอจะได้โล่งอกกับการจะพูดว่า มันไม่เข้ากับหน้าคุณได้นะ เช่น ตาคุณปูดโปนแบบนี้ อยากได้จมูกโด่งเป็นสันของคนที่เค้ามีโครงหน้าเบ้าตาสวยไม่ได้ หรือ โครงหน้าคุณไม่ได้เป็นแบบรูปที่ถือมา คุณจะใส่จมูกใหญ่แบบนี้รับรองแข็งเป๊กเป็นหน้าหุ่นยนต์..... เป็นต้น

ผมว่ามันดีกับทั้งหมอ ทั้งคนไข้เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันมากกว่าเดิม ดีกว่านั่งทำ 3d บนจอด้วยซ้ำไป เพราะแสงเงาบน program ยังไงก็สู้ block หน้าที่ดูด้วยตาจากแสงธรรมชาติไม่ได้แน่นอน แค่แนะนำ idea เฉยๆนะครับ เพราะคงมีหลายคลีนิค คงบอกว่า เท่านี้ก็ทำกันไม่ทันแล้ว ความเข้าใจระหว่างหมอกับคนไข้เวลาทำศัลยกรรมแบบที่ว่า จะให้ยุ่งยากไปทำไม ดำน้ำกันไปแบบนี้ก่อน คนไข้ก็พอใจได้ผลหลังผ่าตัดได้

ซึ่งก็จริงครับ แต่ถ้าวงการศัลยกรรมไทย ปรับระะดับไปถึงความเข้าใจที่ตรงกันที่กล่าวมาข้างบนทั้งหมดได้ มันก้าวไปถึงอีกระดับที่สูงขึ้นในมาตรฐานได้เลย อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆออกความเห็นกันหน่อยนะครับ "เพราะราคา + ขั้นตอนที่เพิ่มขึ้น น่าจะคุ้มกับการไม่ต้องลุ้น หรือลุ้นน้อยลงกับผลหลังจากการทำศัลยกรรมที่จะฉายอยู่ในกระจกทุกครั้งที่เราส่องทุกครั้ง"

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-26 09:21:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sutabordee เมื่อ 2014-4-25 21:23
ที่จริง หมอเมืองไทย น่าจะทำบล๊อกโครงหน้าแบบนี้ออกมา ...

ช่ายค่าาา ติ๊กเห็นที่ อ.หมอ เทสดั้งให้ดูความยาว ความสูง สวยมากคะ
รอชมตอนพี่ติ๊กทำมานะค้ะ ^^
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-27 15:46:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Nevizwag เมื่อ 2014-4-26 10:17

ขอบใจจ้า น้องนิววว
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-27 15:46:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Nevizwag เมื่อ 2014-4-26 10:17

ขอบใจจ้า น้องนิววว
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-27 15:46:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย bensarasay เมื่อ 2014-4-26 19:36
เริ่ดคะ

ขอบคุณค่า
รอดูด้วยคนนะคะ ขอให้ออกมาดั่งใจเลยนะคะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-28 10:11:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aon_ka เมื่อ 2014-4-27 16:51
รอดูด้วยคนนะคะ ขอให้ออกมาดั่งใจเลยนะคะ ...

ขอบคุณมากๆ นะค่าาาาา
พี่ติ๊กมารีวิวด้วยนะ^^ครับ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-6 12:41:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย bbboa เมื่อ 2014-5-3 23:24
พี่ติ๊กมารีวิวด้วยนะ^^ครับ

เดว จะ เล่า ต่อ ละจ้า
แว๊บ นึงน้าส์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้