ดู: 6421|ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] รีวิว เพื่อป็นกรณีตัวอย่างให้เพื่อนๆทุกคนที่เสริมจมูกแล้วที่ปลายจมูกอักเสบค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maprangzaza เมื่อ 2014-3-27 21:59

สวัสดีชาวดั้งโด่งค่ะ

สิงเวปนี้มาซักพักแล้วค่ะ วันนี้ตั้งใจทำกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อป็นกรณีตัวอย่างให้เพื่อนๆทุกคนที่เสริมจมูกแล้วที่ปลายจมูกอักเสบค่ะ

ปล. เราใช้ Log-in ของเพื่อนมาตั้งกระทู้นะค่ะ เพราะว่าสมัครแล้ว พอกลับเข้ามา Log in มัน Error ค่ะ

ขอท้าวความนิดนึงค่ะ เราตัดสินใจเสริมจมูกเมื่อ วันที่ 16 มีนาคม 2556

รูป (before & after) ปีที่แล้วค่ะ
(คุณหมอทำ ok มากๆเลยค่ะ สำหรับเรานะค่ะ เพราะต้องการแบบธรรมชาติเพื่อนๆชมกันเกลียวเลยค่ะ หลังทำก็ไม่มีอาการช้ำค่ะ 7 วันหายค่ะกลับไปทำงานได้ปกติ  )

เริ่มเข้าช่วงเดือนที่ 11,12 พอดี เรารูกสึกว่า ซิลิโคน มันดันปลายจมูกค่ะ เวลาขับรถแล้วแหงนมองกระจก จะเห็นเป็นลักษณะตุ่มๆใสๆ เอามือจับๆ ก็รู้สึกว่าแข็งๆ ไม่ใช่เนื้อจมูก และปลายจมูกเบี้ยว แต่แกนซิลิโคนยังตรงค่ะ  ช่วงนี้ยังใจเย็น เข้าข้างตัวเองว่าคงไม่เป็นอะไรหรอก จนเราไปนวดมันค่ะ (พอดีไปหาข้อมูลใน internet แล้วไปอ่านเจอว่า การนวดช่วยให้ผังผืดคลาย ไม่รัดซิลิโคน)  ปรากฎว่าคิดผิดค่ะ นวดไปได้ 2 วัน ***แผลที่ผ่าเอาซิลิโคนเข้าไปปลิค่ะ***

อาการหลังแผลปริ ของเรานะค่ะ

วันแรก มีน้ำเหลืองผสมเลือดซึมมา (ยังใจเย็นค่ะ ไม่ได้กินยาอะไร)

วันที่ 2 น้ำเหลืองยังซึมค่ะ ปลายจมูกเริ่มแดง (วันที่ 2 นี่ก็ยังไม่ได้ทานยา ยังใจเย็นเหมือนเดิม เริ่มงดกินของแสลง ล้างหน้าด้วยสำลี ไม่ให้โดนน้ำที่แผล)

วันที่ 3 น้ำเหลืองยังซึมค่ะ ปลายจมูกแดงขึ้นค่ะ  (วันนี้เราเริ่มปรึกษาเพื่อนที่เป็นหมอ เภสัช และพยาบาล ค่ะ เพื่อนแนะนำให้กินยาแก้อักเสบ และยาฆ่าเชื้อ ล้างแผลด้วยน้ำเกลือ ขวดสีเขียวๆที่ใช้สำหรับฆ่าเชื้อและป้ายครีมยาที่ใช้สำหรับฆ่าเชื้อ, เวลาล้างแผลใช้คัตตอลบัต จุ่มน้ำเกลือปาดที่แผลค่ะ โดย 1 คัตตอลบัต ต่อการปาดแผล 1 ครั้ง อย่าวนๆหลายรอบนะค่ะ จุดนี้เราใช้คัตตอลบัตเปลืองมากค่ะ) วันนี้เราเริ่มหาข้อมูลใน Internet  และในเวปดั้งโด่ง ชึ่งก็ค่อนข้างที่จะมั่นใจว่า ***ซิลิโคนเรากำลังจะทะลุค่ะ***

วันที่ 4 น้ำเหลืองยังซึมค่ะ แต่ซื้อยามาทานแล้ว  ยาที่ใช้ทานมีดังนี้นะค่ะ  (เรากิน 4 เวลาค่ะ ) **เราเป็นคนที่ไม่แพ้ยาอะไรนะค่ะ ถ้าเพื่อนๆ มีประวัติแพ้ยาแจ้งเภสัชด้วยนะค่ะ ***
-        Ibuprofen 400 mg ยาแก้อักเสบ
-        Cephalexin (as monohydrate) 500mg  ยาฆ่าเชื้อ
-        ยาทาที่เป็นครีม  ชื่อ Bactroban ointment  

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

คุณ jann001ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ
เห็นแล้วสงสาร ใจเสียไปเลยค่ะ
เข้าใจความรู้สึกมากๆค่ะ
ขอให้พบเจอที่แก้ใหม่ที่ดีๆด้วยนะคะ สาธุๆๆ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-27 20:49:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maprangzaza เมื่อ 2014-3-27 22:01

มาต่อค่ะ หน้าเดียวไม่พอ

วันที่ 5 เราไปคลีนิคหมอ ที่คลีนิคแจ้งว่าต้องรออีก 6 วันหมอถึงจะมา ระหว่างนี้ เราปฎิบัติตัวเคร่งครัดมากค่ะ เรื่องทานอาหาร ห้ามทานของแสลงเด็ดขาด  ทานยาตามเวลาเป๊ะๆ เช็ดน้ำเกลือฆ่าเชื้อ เช้าเย็น  ทายาเช้าเย็น ทำอย่างนี้จนครบ 6 วันค่ะ  

วันนัดพบคุณหมอ  :  วันนี้อาการที่แผลของเรา อาการแดงลดลง หนองหรือน้ำเหลืองก็ลดน้อยลง แต่แผลก็ยังปิดไม่สนิทค่ะ (เราคิดว่าเนื่องจาก ซิลิโคนมันไปดันทำให้แผลเราไม่สมานกันค่ะ)   เนื่องจากคุณหมอเข้าคลีนิคประมาณ บ่ายโมง     ช่วงเช้าเราเลยขับรถไปปรึกษา คุณหมอที่ รพ เอกชน  (พอดีว่าเพื่อนโทรมาแจ้งว่ามีหมอที่เก่งศัลยกรรมย้ายมาที่ รพ. เราเลยลองไปคุยดูค่ะ) คุณหมอทำการตรวจ และแจ้งว่าต้องเอาซิลิโคนออกอย่างเดียวค่ะ คือจุดนี้เราก็ทำใจไว้แล้วค่ะ เนื่อง 6 วันที่ผ่านมา ก็หาข้อมูลมาเยอะพอสมควร ว่าถ้าจมูกติดเชื้อต้องเอาซิลิโคนออกสถานเดียว,  
จากนั้นไปปรึกษาคุณหมออีกคลีนิค ค่ะ พอดีมีพี่ที่รู้จักกันเค้าก็โทรมาบอกเลยลองไปปรึกษาดู แต่ไม่เจอคุณหมอนะค่ะ เจอพี่พยาบาลผู้ช่วยคุณหมอ เราก็แจ้งอาการเค้าไป พี่เค้าก็บอกเราว่าต้องถอดซิลิโคนออกแล้วพักจมูกไว้ 6-8 เดือน คลีนิคที่นี่พี่พยาบาลผู้ช่วยใจดีมากๆ อธิบายให้เข้าใจไม่รีบ พูดดีมากๆเลยค่ะ

หลังจากนั้นได้เวลาไปพบคุณหมอที่คลีนิคที่เสริมจมูกให้เราค่ะ  ระหว่างที่ตรวจเราก็แจ้งอาการให้คุณหมอทราบและยาที่ทานไป พอคุณหมอส่องไฟฉายปุ๊ป บอกเราทันที่ว่า “ต้องแก้ไขเลย”  โดยที่เอาซิลิโคนมาแต่งปลายใหม่ค่ะ  ซึ่ง 2 คลีนิคที่เราไปพบก่อนหน้านี้บอกเราว่าต้องถอดออกสถานเดียวค่ะ…..คราวนี้เป็นยังไงละค่ะ เครียดค่ะเครียด!!! จะเอายังไงดี โทรปรึกษาแม่ค่ะ แม่ก็บอกว่าก็ให้แก้กับคุณหมอที่ใส่ให้เราค่ะ….เราก็เลยตัดสินใจแก้ค่ะ กับคุณหมอคนเดิมที่เสริมให้เราตั้งแต่แรกค่ะ

ตอนที่ขึ้นเขียงแก้ไข : มีแฟนของคุณหมอมาฉีดยาชาให้ ยาชาก็ไหลออกมาที่รูที่แผลปรินะค่ะ แต่เค้าบอกว่าแผลสะอาดมากๆ ไม่มีหนองไหลออกมาเลย (ตรงส่วนนี้เราคิดว่าเนื่องจากที่เราดูแลอย่างเคร่งครัดมาตลอด 6 วันค่ะ ) หลังจากที่คุณหมอแก้ไขให้   ใช้เวลาไม่นานมากค่ะ ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ **ไม่มีค่าใช้จ่ายในการแก้ไขค่ะ** วันที่โพสกระทู้นี้แก้จมูกมาเป็น วันที่ 5 แล้วค่ะ  ตอนนี้เราก็รอหายบวมอย่างเดียวค่ะ ไม่มีอาการช้ำม่วง ช้ำเขียวใดๆทั้งสิ้น  ทานยาอย่างเคร่งครัด และงดของแสลงทุกอย่างค่ะ ทานโปรตีนเพื่อเสริมสร้างเนื้อเยื่อค่ะ  

จากเหตุการณ์นี้นะค่ะ ทำให้เราอยากให้เพื่อนๆที่เสริมจมูก อย่าใจเย็นกับสัณญานเตือนต่างๆก่อนที่จมูกจะทะลุนะค่ะ  ของเราคิดซะว่าเป็นความโชคร้ายปนโชคดี ที่ไปนวดจมูกทำให้แผลปริ ไม่งั้นก็คงใจเย็นปล่อยไว้จนซิลิโคนทะลุออกมานะค่ะ  อีกอย่างคือถ้าเกิดการอักเสบแล้วอย่าปล่อยไว้ค่ะ ให้ปรึกษาหมอทันที หรือ ถ้าหมอยังไม่เข้าคลีนิค ให้ทานยา ทายาฆ่าเชื้อ ล้างแผล ให้สะอาดค่ะ

ยังไงก็ขอให้เรื่องของเรามีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ บ้างนะค่ะ

ขอบคุณค่าาาา

ที่ไหนหรอคะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-28 14:09:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย DRYIZ3 เมื่อ 2014-3-28 00:16
ที่ไหนหรอคะ

เราทำกับ คุณหมอบอย ธนพรคลีนิค ค่ะ
ต้องถอดซิลิโคนออกหมดเลย แล้วเอาออกมาเหลาปลายแล้วใส่เข้าไปใหม่เหรอคะ หรือว่าเหลาแค่ซิลิโคนช่วงปลายจมูกโดยที่ไม่ต้องถอดออกมา พอดีมีปัญหาเฉพาะที่ปลายจมูกเหมือนกันค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-29 09:54:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย สมสกุล เมื่อ 2014-3-29 03:23
ต้องถอดซิลิโคนออกหมดเลย แล้วเอาออกมาเหลาปลายแล้วใส ...

ถอดซิลิโคนออกมาหมดค่ะ แล้วเอาออกมาแต่งปลาย แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ค่ะ
ล้างแผลต้องล้างตรงแผลเลยหรือว่ารอบๆๆค่ะ เพราะทำมา2อาทิตแระไม่เคยแตะแผลเลยล้างเฉพาะรอบๆๆ จะเป็นไรไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ มีประโยชน์มากเลย
ต้องศึกษาดีๆๆนะคะ และดูถึงจรรยาบรรณของแพทยืด้วยค่ะสมัยนี้ แพทย์มีจรรยาบรรณน้อยลงมาก บางคนถึงกับ บล็อคคนไข้กันไม่เลย ถ้าอยากทำจมูก แนะนำคุณหมอทรงยศ ที่ยศยาคลินิคนะคะ คุณหมอเน้นความปลอดภัย และจรรยาบรรณ ค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
เราโชคร้ายอ่ะ
ทำที่เอเชียคลีนิค ( หมอทนงศ์ศักดิ์) เป็นผู้ทำให้ ราคา 75000 น่ะค่ะ
ผลคือทะลุเสียใจและเป็นทุกข์จนถึงทุกวันนี้เลย
น่ากลัว จังเลยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้