ดู: 8379|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โบท๊อกซ์/ฟิลเลอร์/ร้อยไหม] กลุ้มใจมากกค่ะ โบท็อกซ์ เมโสแฟต ทำหน้าพัง

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ เราเป็นคนหนึ่งที่อยากจะหน้าเรียวเป๊ะได้รูป หลังจากศึกษามาพักใหญ่ จึงตัดสินใจไปฉีดโบท็อกซ์เกาหลี 50 Units ที่คลินิก M ย่านสุขุมวิท หน้าเราไม่ถึงกับกว้างและบาน แต่อาจจะมีเนื้อช่วงแก้ม ปรึกษาคุณหมอ คุณหมอบอกว่ากรามไม่ใหญ่ 50 Units ก็พอ แล้วก็เมโสแฟตลดแก้ม เราก็ตกลงจ่ายตังส์แล้วก็ฉีดเลย

หลังจากฉีดโบท็อกซ์จนถึงปัจจุบัน หน้าไม่ได้เล็ก หรือ เรียวลงแต่อย่างใด ล่าสุด หมอบอกว่า ฉีดน้อยไป ให้ฉีดเพิ่ม เอ่อ คือตอนแรกคุณหมอบอกเองว่า 50 Units นะคะ เราไม่ได้เป็นคนบอกว่า 50 Units หรืออะไร เพราะถ้า 100 Units เราก็ฉีดตามคุณหมอแนะนำอยู่แล้ว

นอกจากไม่ได้ผลทางด้านหน้าเรียวแล้ว หน้าเรายังผิดรูปค่ะ คือข้างซ้ายกับข้างขวาไม่เท่ากัน แถมแก้มยังห้อยมาที่ข้างแก้มด้านล่าง หน้ากลายเป็นรูปสี่เหลี่ยมบูด ๆ เบี้ยว ๆ ซึ่งทางคลีนิคบอกว่า เป็นเรื่องปกติของคนแก้มเยอะ ถ้าฉีดโบท็อกซ์ไขมันและเนื้อที่แก้มจะห้อยลงมา

ตอนนี้หน้าแก่ และน่าเกลียดมากค่ะ อยากถามเพื่อน ๆ ว่า

1. ยังเหลือฉีดเมโสแฟตที่นี่อีก ควรทิ้งไปเลยดีไหมคะ
2. ตอนนี้ควรทำยังไงดีกับหน้าที่ผิดรูป ซ้ายและขวาไม่เท่ากันดีคะ ปล่อยทิ้งไว้พอโบท็อกซ์คลายฤทธิ์จะกลับมาเหมือนเดิมไหมคะ
3. หรือควรไปฉีดที่ใหม่ดีคะ

สังเกตุว่า ตอนคุณหมอฉีดให้เรา เค้าไม่มีมาร์คจุดอะไรเลยค่ะ ถือเข็มมาแล้วก็จิ้มเลย นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้หน้าไม่สมมาตรหรือเปล่าคะ เครียดจนปวดไมเกรนเลยค่ะ ส่องกระจกทุกวัน เศร้าทุกวัน เงินก็เสีย ยังเสียสุขภาพจิตอีก ก่อนทำยังดูดีกว่าหลังทำเยอะเลยค่ะ

ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
     แสดงว่าก่อนทำคุณไม่ได้หาข้อมูลก่อนทำสินะค่ะเนี่ยผลเลยออกมาเป็นแบบนี้ (เพราะเชื่อหมอที่อยากขายบริการโดยลืมนึกถึงใจลูกค้า)

จะแนะจุดที่พลาดและวิธีแก้ไขให้นะค่ะ

- ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีกราม หรือมีกรามแต่ไม่ได้ใหญ่อะไรมากมาย การฉีดโบท๊อกนั้นไม่ใช่เรื่องที่จำเป็นต้องฉีดเลยค่ะ เพราะโบท๊อกนั้นคือวิธีการรักษาให้แก่คนที่ต้องการลดขนาดของกรามค่ะ โดยการทำงานของเจ้าโบท๊อกนี้ก็คือไปทำให้กล้ามเนื้อใต้ผิวหนังนั้นมีการหดตัวเล็กลงนั้นเองค่ะ ดังนั้นหมอตามคลินิกหรือโรงพยาบาลศัลยกรรมส่วนใหญ่เลยมักแนะนำให้คนไข้ฉีดทีละน้อยๆก่อนค่ะ  เพราะถ้าฉีดมากไปในทีเดียวจะเกิดการทำงานผิดปกติของกล้ามเนื้อบนใบหน้านะค่ะ  "ดังตัวอย่างเคสของคุณ จขกท นะค่ะ ที่แก้มหย่อยคลอยลงมาเพราะกล้ามเนื้อบนใบหน้ามันเล็กฝ่อลงนะค่ะ แล้วคาดว่าทั้งสองข้างคงฉีดให้ไม่เท่ากันด้วย วิธีแก้ก็คือต้องรอมันสลายตามกาลเวลานั้นเองค่ะ โดยเวลาที่มันจะสลายไปเองคือ6-8เดือนค่ะ"

- การฉีดเมโสแฟต รู้สึกตัวนี้จะเหมาะกับเคสคุณมากที่สุดค่ะ ถ้าให้เดาตอนแรกที่ได้อ่านหมอย้อนกลับคุณว่าแก้มเยอะแต่กรามไม่ค่อยมี (แล้วทำไมหมอไม่จัดตัวนี้แต่แรกให้คุณนะ เพราะอย่างกรณีคุณเหมาะกับการรักษาด้วยเมโสฯค่ะ) โดยการทำงานของเมโสฯคือเข้าไปสลายไขมันใต้ผิวหนังค่ะ ผลที่ได้ก็คือหน้าจะดูหน้าเล็กลงค่ะ

>>>อันนี้แถมให้เพราะเหตุใจ "ช่วยวิเคราะห์เหตุการณ์ให้ค่ะ"

สงสัยจะเจอหมอที่ขาดจรรยาบรรณเข้าให้แ้วนะค่ะ เพราะถ้าจัดการฉีดโบท๊อกให้คุณมันจได้เงินมากกว่า เพราะโบท๊อกมีราคาที่แพงกว่า เพราะราคาเริ่มต้นก็อยู่ที่ประมาณ10000บาทขึ้นไป ส่วนเมโสนั้นราคาการฉีดเริ่มต้นอยู่1000บาทขึ้นไปเท่านั้น ยังไงช่วงนี้ก็อย่าพึ่งไปทำอะไรเพิ่มค่ะ รอให้น้องโบฯสลายก่อน แล้วคราวหน้าก็หาคลินิกหรือโรงพยาบาลที่น่าเชื่อถือกว่านี้รักษาดีกว่าค่ะ (รอบหน้าจัดเมโส+ร้อยไหม่าจะดีกว่าค่ะ)

สุดท้ายนี้ขอให้หน้าหายไวๆนะค่ะ ปล. อยากให้คุณช่วยระบุร้าน และชื่อหมอที่ทำด้วยค่ะ (เพืื่อนๆในบอร์ดจะได้ไม่หลวมตัวไปที่นั้นด้วยค่ะ)

-------------------------------------------------------------------------------------------------
อ่านข้อมูลการแพทย์ และสอบถามเพิ่มเติมได้ที่นี่
www.asia-clinic.com
https://www.facebook.com/AsiaClinic
https://www.facebook.com/messages/asiaclinic
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-13 20:03:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Akue เมื่อ 2014-3-13 09:27
แสดงว่าก่อนทำคุณไม่ได้หาข้อมูลก่อนทำสินะค่ะเนี่ ...

ขอบคุณค่ะ ซาบซึ้งมาก ๆ กับคำตอบและคำแนะนำค่ะ คงต้องรอให้มันสลายไป

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย rapunzel_beauty เมื่อ 2014-3-13 20:03
ขอบคุณค่ะ ซาบซึ้งมาก ๆ กับคำตอบและคำแนะนำค่ะ คงต้อง ...

ขอบคุณค่ะ ซาบซึ้งมาก ๆ กับคำตอบและคำแนะนำค่ะ คงต้องรอให้มันสลายไป

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

..............................................................................

ไม่ต้องรอให้มันสลายไป เพราะสามารถปรับแก้ไขได้เลย โดย

1ถ้ากล้ามเนื้อกรามไม่เท่ากัน โดยการคลำกรามขณะผู้ป่วยกัดกราม  

แก้ไข โดยฉีกโบท็อกกรามเพิ่ม ในข้างที่ใหญ่กว่าให้กรามเล็กลงมาเท่ากัน

2 ถ้าไขมันสองข้างไม่เท่ากัน ซึ่งจะเห็นชัดว่า เนื้อแก้มตรงขอบขากรรไกรไม่เท่ากัน หากคลำจับเนื่อดู จะมีเนื้อไม่เท่ากัน

แก้ไขโดยการปรับฉีดลดไขมัน ในแต่ละบริเวณให้รูปหน้าสมดุล
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-14 22:35:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2014-3-13 20:38
ขอบคุณค่ะ ซาบซึ้งมาก ๆ กับคำตอบและคำแนะนำค่ะ คงต้อง ...

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
เป็นแบบเดียวกันเลย  ตอนนี้ก็ทนแบกหน้าตาไม่เท่ากันไปอีกนานหลายเดือน   หนังตาตกเป็นหมาตูบ  ทรมาจิตใจมากมาย    วิธีแก้ไม่มีจนกว่าโบจะสลายไปเองค่ะ   ตอนนีตัวเราเองเอาถุงเจลร้อนประคมเช้าเย็น  อบไอร้อนที่บริเวณแก้ม ขมับ หน้าผาก    นวดหน้าเองก็ดีขึ้นมานิดค่ะ   ดีกว่าไม่ทำไรเลยค่ะ  ทนเอาค่ะอีกนาน  สู้ๆสู้ๆ  ค่ะ  เข้าใจเลยว่ารู้สึกยังไง  
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-31 22:37:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย yayja เมื่อ 2014-3-31 21:01
เป็นแบบเดียวกันเลย  ตอนนี้ก็ทนแบกหน้าตาไม่เท่ากันไป ...

ขอบคุณค่ะ  เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ

ตอนนี้ไปฉีดที่ใหม่แล้วค่ะ ทนรอไม่ไหว รอบนี้ความหวังสุดท้ายแล้วค่ะ ถ้าไม่ดีขึ้น คงพักยกอีกนานค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้