ดู: 1835|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] แฉคลินิกเลว จัดกิจกรรม ไม่เป็นธรรม

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับ ผมชื่อท๊อปนะ จากที่เคยตั้งกระทู้สอบถามเรื่องการทำศัลยกรรมจมูกไปแล้วครั้งหนึ่งนั้น ผลออกมาเป็นที่พอใจมาก แต่วันนี้ขอเล่าประสบการให้ฟังจากการ "แข่งขันรายการทำตาสองชั้นกับคุณหมออูเอ้.....ซีซัน2" ซึ่งมันไม่น่า อภิรมย์ เป็นอย่างมาก

เรื่องทั้งหมดมีอยู่ว่า คุณหมออูเอ้(นามสมมติเอาไปเปลี่ยนตัวอักษรเอาเองครับตามความเหมาะสม)ท่านนี้จัดการประกวดขึ้นมา  โดยมีกติกาว่า

คนส่วนใหญ่เมื่อเห็นของฟรีก็อยากได้ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น และผมก็ทำตามกติกาทุกอย่าง  การโกงไลค์ก็มีเกิดขึ้น แต่ทางคลินิกก็ได้ประกาศว่าจะตัดสิทธิ์ เลยอุ่นใจและแข่งขันต่อไป  ซึ่งผมเป็นคนแพร่จึงได้รับความช่วยเหลือจากชาวแพร่ส่วนใหญ่ และก็กลุ่มเพื่อนของเพื่อน ทุกคนต่างเห็นใจนอกจากการไลค์แล้ว ยังมีการคอมเม้นให้ด้วย ซึ่งนั่นทำให้ผมปราบปลื้มใจจนน้ำตาซึม หลังจากผมว่างทุกเมื่อ จะเปิดคอมเพื่อขอคะแนนไลค์จากชาวแพร่ ทุกอย่างเป็นไปได้สวย ยกเว้นแต่มีคนโกงไลค์ แล้วแสดงตัวว่าไม่ได้โกง แต่คือหลักฐานมันโทนโท่ มันมีความผิดปกติ ทางคลินิกจึงประกาศออกมาอีกว่า

ยิ่งรู้สึกดี แต่ก็มีสงครามน้ำลายขนาดย่อมจากเพื่อนของผมเอง ที่ต่อว่าให้กับคนโกงที่ออกมาโกหก พูดจาเหมือนไม่ได้โกง แต่การแข่งขันก็ดำเนินต่อไปจนกระทั่งหมดเวลาการแข่งขัน

ผมคะแนนนำที่หนึ่งยิ่งรู้สึกตื่นเต้น เพราะตลอดระยะเวลาการแข่ง ต้องนอนตีสองตีสามทุกวัน เพื่อขอคะแนนไลค์ บางทีก็เพลินเกือบเช้า บางทีก็ต้องหาลูกเล่นมาให้คนอื่นไม่รู้สึกน่าเบื่อ จึงได้รับการช่วยเหลือ พักผ่อนก็น้อยลงก็เพราะความโลภอยากได้ของฟรี ถึงรู้ว่าเป็นการโปรโมทให้เขาก็ยินยอมทำ เพราะกติกาประกาศมาว่าอย่างนั้น

จนกระทั่ง ผมตื่นเต้นจนทนไม่ไหว ได้พูดคุยกับเพื่อนคนหน่งที่รู้จักกันทางเฟสบุ๊ค ซึ่งก็พูดจาที่เรียกได้ว่าเห็นแก่ตัวมาก แต่ก็คือความจริงว่า

(สังเกตเวลาดูว่ารอขนาดไหน)
การแข่งขันครั้งนี้ผมเต็มที่จริงๆเพราะทุ่มเทมาก แต่แล้วทางคลินิกจึงประกาศออกมาใหม่อีกว่า

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-16 21:34:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รู้สึกไม่พอใจอย่างยิ่งเลยทีนี้ เหมือนโดนฟ้าผ่าเปรี้ยง เหมือนโดนทรยศ แล้วที่ผมทำมาคือไร? ถ้าเป็นอย่างนี้ผมจะไม่แข่งเลย เพราะถ้าเกิดคะแนนไลค์เยอะ แต่ถ้าหมอให้คะแนนน้อยก็ไร้ผล ผมจึงต่อว่าให้ทางคลินิก แต่ก็สายไป เพราะก่อนหน้านั่นหนึ่งชั่วโมง ทางคลินิกได้ให้รางวัลกับผู้อื่นไปแล้ว ซึงได้คะแนนไลค์ 399 คะแนน ของผม 1900 กว่าคะแนน ถึงจะมาตัดสินแบบ 50/50 หมอกับไลค์ 399 ก็สู้คะแนนไลค์ผมไม่ได้อยู่ดี ถึงแม้ว่าจะมีการบอกว่าการตัดสินเป็นที่สิ้นสุดแต่ก็สร้างความไม่พอใจให้กับผม บรรดาเพื่อนๆ รวมไปถึงอดีตคู่แข่งของผมด้วย เธอสวยมากและใจดีมาก มาออกโรงต่อว่าทางคลินิกในการตัดสินของเค้า เธอชื่อเฟิร์น เหมือนจะเป็นกลุ่มเต้นเกาหลี (ใจดีจริงๆ) และยังมีพี่ที่ได้รุ่นก่อนจะช่วยพูดกับทางคลินิกให้แต่ให้ผมใจเย็นๆอย่าทำอะไรวู่วาม(ตั้งกระทู่ ร้องเรียนต่อหน่วยงานต่างๆ)ซึ่งผมก็รวบรวมหลักฐานไว้เรียกร้องความเป็นธรรม ได้ติดต่อกับคลินิก แต่ก็โดนโยนว่าคลินิกไม่ได้ดูแลกิจกรรม มีคนทำให้(แต่ทางคลินิกยอมผ่าตัดให้ฟรีเนียะนะ? ไหนจะคุณหมอเลือกอีก50%อีก) ผมยอมรับว่ามีการขู่กับเจ้าหน้าที่ด้วย แต่ทางหมอก็ไม่ติดต่อกลับมา

(ก่อนหน้าที่การตัดสินจะออกมา ผู้ชนะของทางคลินิกได้คอมเม้นว่าจะรอผลเหมือนกับจะรู้ไว่าได้ ผมก็เสียมารยาทเข้าไปดูสเตตัสเค้า ซึ่งก็ขึ้นสเตตัสทำนองนี้เช่นกัน และพอผลออกมา ผมถึงกับคุมอารมไม่อยู่ ได้ไปถามเค้าว่า "ภูมิใจหรอ" แต่สิ่งที่ตอบกลับมาคือ "ขอโทดนะค่ะ สิ่งที่ดิฉันพูดอาจจะดูเห็นแกตัวเลยล่ะค่ะ อันดับแรกคือ ฉันไม่ทราบนะค่ะ ว่าคัยโกงไม่โกงยังไง หรือ ชี้แจงลิงค์ได้จากไหน ข้อที่2 ชั้นไม่เคยคิดว่าจะได้ทำตา2 ชั้นอยู่แล้ว ถึงชั้นไม่ได้ทำ ก็จะแสดงึวามยินดีกับคนที่ได้ทำค่ะ ชั้นแค่อยากร่วมกิจกรรมกับทางคลินิก ข้อที่3 ประกาศผลออกมา คือดิฉันได้ และ ดิฉันจะขอใช้สิทธิ์ที่ทางึลินิกตัดสิน ไม่ว่า จะกรณีใดๆก็ตาม ข้อที่ 4 การที่มาว่าชั้นภูมิใจหรอ คือชั้นภูมิใจค่ะ เพราะชั้นก็ไม่ได้โกงคัยมา ชั้นย่อมภูมิใจนะคะแนนของชั้น ถึงมันจะไม่มากมายก็เถอะ ข้อที่5 ถ้าคุณคิดว่าไม่เหมาะสม รบกวนติดต่อกับทางคลินิกโดยตรงนะค่ะ ชั้นไม่รู้เรื่องกับการตัดสินใดๆทั้งสิ้น พึ่งรู้เมื่อกี้ด้วยซ้ำว่าตัวเองได้ ปล.ขออภัยถ้าแรง แต่ทุกอย่างที่พูดคือตรรกะค่ะ" นี่หรือการกระทำของคนไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร เหมือนทุกอย่างถูกจัดเตรียมไว้ให้พร้อม)

ต่อมา ผมก็ไม่สามารถโพสอะไรหน้าเพจของคลินิกได้อีก ซ้ำยังปิดหน้ากิจกรรมไป(ทั้งๆที่กิจกรรมรอบแรกไม่ปิด พอบอกมีการรวบรวมหลักฐานว่าไม่ได้โกงมาปิดเฉยเลย) ซึ่งคนปิดกิจกรรมคือเพื่อนคนข้างต้นที่ผมพูดด้วย และก็ยังเป็นเพื่อนในเฟสบุ๊คร่วมกับผู้ชนะด้วย ผมคิดว่านี่คือการทุจริต ทำให้ไม่น่าไว้ใจอีกเจ็บใจที่ไว้ใจ ซึ่งเพื่อนคนนี้รีวิวการทำศัลยกรรมที่เว็บพันทิปด้วย(ทำจมูกกับอ.ทนงศักดิ์)

จากพฤติกรรมดังกล่าว ความคิดความอ่านหมอท่านนี้ดูแล้วชอบมาพากล ไม่รอบคอบ จึงได้มีการสืบค้นชื่อจากเว็บของทางแพทยสภา ปรากฏว่า ไม่พบแพทย์คนดังกล่าว (ไม่ทราบว่าเปลี่ยนชื่อหรือว่าอย่างไร) ชื่อ พญ.พิ_พ์ชญา  นามสกุลเดียวกับนางสาวไทยปี 2509

อนึ่งหากผมแพ้จากคะแนนโหวดจะยอมรับแต่โดยดี แต่นี่ทางคลินิกทำเรื่องแบบนี้ขึ้นมา ผมยอมรับไม่ได้ ผมยอมเป็นเครื่องมือด้านธุรกิจของทาง Ch_ri_ma(ความสามารถพิเศษ) Clinic แต่ทางคลินิกไม่ทำตามกติกาที่ตั้งไว้

จึงขอประนามคลินิกไว้ และเตือนผู้ไปทำการรักษาความบกพร่อง ว่า "จะไว้ใจได้หรือ กับหมอที่มีความคิดความอ่านแบบนี้"
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-16 22:05:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นี่คือกติกาตอนแรกครับ
ตามจริงอย่างไรมันก็เป็นสิทธิ์ของทางคลินิกนะครับ เป็นกิจกรรมของเค้า เค้าเป็นคนตั้งกติกา เพียงแต่อาจจะสอบตกเรื่องการดูแลลูกค้า ระเบียบต่างๆ ซึ่งตรงนี้มันส่งผลต่อความรู้สึก เข้าใจ ก็ว่าไปตามเรื่อง

แต่เรื่องคนอื่นที่ได้ไป เค้าก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรจริงๆนี่ครับ ผมว่าเค้าพิมพ์มาก็ถูกของเค้า และคุณก็ไม่น่าไปพูดกับเค้ายังงั้น เพราะเค้าก็ไม่ได้โกงใครมาเช่นกัน
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-17 00:41:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย lookkaewkay เมื่อ 2014-2-17 00:08
ตามจริงอย่างไรมันก็เป็นสิทธิ์ของทางคลินิกนะครับ เป ...

คือเริ่มแรกหนะครับ พอทางคลินิกประกาศมาว่าล่าช้าในการตรวจสอบ ผู้หญิงคนที่ได้ก็มาแสดงความเหมือนจะดีใจ เริ่มแสดงออกถึงว่า "ฉันได้" อย่างเห็นได้ชัด เมื่อมีการตัดสินเริ่มมีคนไม่พอใจกับการตัดสิน(ผู้ร่วมแข่งขัน) ก็ปิดหน้ากิจกรรมนั้นทิ้งไป ไม่มีการตอบคำถามใดๆของผมเลย คลินิกไม่ได้บอกด้วยว่าจะเปลี่ยนแปลงกติกาโดยไม่แจ้ง ถ้ามีตามนี้ผมจะไม่แข่งหลอก

ประเด็นสองอยากจะให้มองคือ ชื่อของแพทย์ที่ตรวจสอบนั้น ไม่พบครับ ถ้าแพทย์ท่านนี้จดทะเบียนสมรสแล้วเปลี่ยนนามสกุล หรือเปลี่ยนชื่อ ก็น่าจะแจ้งกับทางแพทยสภาก่อนนะครับ ไม่ใช่ขึ้นเว็บไซต์เลย หรือมีเหตุผลอื่นนอกจากการเปลี่ยนแปลงชื่อกันแน่
ตอนนั้นมีเพื่อนชายลงกิจกรรม ตา 2 ชั้นเหมือนกัน คนละคลินิคค่ะ ชื่อ คลินิคเม.... ดิฉันก็ช่วยหาคนไลท์นะค่ะ
ดิฉันมี 3 เฟส เลยใช้อีกเฟสไปขอร้องคนอื่นให้มาไลท์หน้านี้ หน่อย เพราะเฟสจริงดิฉันโดนบล็อกเพราะส่งข้อความมาก คะแนนขึ้นเป็นอันดับ 2 ค่ะ ยอดขึ้นเป็นพันในข้ามคืน รู้มั้ยค่ะ โดนอะไร ผู้หญิงที่ได้คะแนนน้อยค่ะ ไปฟ้องคลินิคว่ามีการโกง เพื่อนดิฉันที่ลงสมัครตา 2 ชั้นเล่าให้ฟัง ทางคลินิคตัดสินว่า ใครโกงให้สารภาพ และจะตัดคะแนนออก ครึ่งนึง ก็มีคนที่อันดับหนึ่งสารภาพ ค่ะ แต่ดิฉันบอกเพื่อนไปว่า ไม่ต้องเล่นแล้ว เรานอนตี 2-3 ทุกคืน สุดท้ายกลายเป็นโกง เฟสก็ใช้ไปขอร้องให้คนอื่นมาไลท์ ไม่ได้ใช้เฟสปลอมมาไลท์
สุดท้าย คนที่ได้คะแนนสูงสุดเค้าก็ได้สมใจอยู่ดี แต่เค้าก็พยายามนะ และรางวัลที่ 2
ทางคลินิคใช้โปรแกรม สุ่มเลือกเหมือนล็อตตอรี่ ไอคนที่ไปฟ้อง ได้ทำ << มันแปลกตรงนี้ คะแนนที่โหล่วเลย

หลังจากนั้น ดิฉันไม่ยุ่งกะกิจกรรมแบบนี้อีกเลย เสียตังสบายใจ และทำออกมาก็ใช่ว่าสวยนะ
คลินิคใช้ให้เราไปหาคนมาไลท์ให้ แทนที่จะเสียตังค่าโฆษณาให้คนรู้จัก ฉลาดมาก เราก็เครื่องมือหาคนดีดี นี่เอง
เหนื่อยๆๆๆ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-13 11:35:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sassygile เมื่อ 2014-2-22 00:12
ตอนนั้นมีเพื่อนชายลงกิจกรรม ตา 2 ชั้นเหมือนกัน คนละค ...

ช่างมันเถอะเนาะ บาปกรรมมันมีจริง เราสู้จริงๆ สู้อย่างตรงไปตรงมา แต่ก็โดนโกง หมอพวกนี้วันมันตายมันไม่ได้ตายดีหลอก ช่างมัน^^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้