ดู: 8135|ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ใครเคยทำศัลยกรรมหัวทุยบ้างครับ

[คัดลอกลิงก์]

การทำศัลยกรรมหัวทุย ในประเทศไทยนั้น ยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากนักครับ
อีกทั้งการหาข้อมูล ของคุณหมอ และราคาค่าใช้จ่ายตามเว็บไซต์ ไม่ปรากฏข้อมูลเลยครับ

แต่แอดมินเคยเห็นรีวิว เก่าๆ ที่ สมาชิก เคยไปทำโตไก คลินิกครับ
ก็ออกมาสวยดีน่ะครับ แต่ว่า การหาข้อมูล และสถานที่ทำ ในไทยนั้น
มีข้อจำกัดมากๆ ครับ และ ก็อีกที่ ที่คนนิยมไปทำก็คือเกาหลีเลยครับ

แอดมินเลยอยากทราบครับว่า ใครพอมีข้อมูล หรือสนใจทำศัลยกรรมหัวทุย
เหมือนแอดมินบ้างไหมครับ

รบกวนสอบถามด้วยครับ
ขอบคุณครับ

แอดมินบ๊อบบี้/ดั้งโด่งดอทคอม  
หมายถึงศัลยกรรมเสริมหน้าผากหรือเปล่าค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-5 21:27:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Girl_lov_Star เมื่อ 2013-10-5 20:36
หมายถึงศัลยกรรมเสริมหน้าผากหรือเปล่าค่ะ ...

ป่าวครับ เสริมสิลิโคนตรงท้ายทอยครับ
แก้หัวแบน ให้หัวด้านหลังนูนขึ้นครับ :)

แสดงความคิดเห็น

ครับผม อิอิ :)  โพสต์ 2013-10-5 22:12
ไม่เคยได้ยินเลยค่ะ งั้นรอคนอื่นตอบ อยากรู้ด้วยคนค่ะ  โพสต์ 2013-10-5 21:30
ส่วนใหญ่จะเป็นการเสริมเพื่อการรักษามากกว่าเพื่อความสวยงามน่ะคะ คุณบ๊อบบี้..
แล้วแต่ความรุนแรงของอาการ เช่น อุบัติเหตุ,ความผิดปกติของร่างกายแต่กำเนิด เป็นต้น
อุปกรณ์ที่ใช้มีหลายวัสดุ เช่น แผ่นไทเทเนียม,เยื่อสังเคราะห์พิเศษ, ไขมันจากกระเพาะอาหาร เป็นต้น

ในส่วนของซิลิโคนก็เป็นอีกทางเลือกนึงที่ราคาถูกลงมาแต่มันก็มีข้อเสียในด้านการดูแลตนเองหลังเสริม,การเหลาซิลิโคนให้มีขนาดพอดีกับพื้นที่ด้านหลังศีรษะ ,ความชำนาญในการผ่าตัดโดยที่รบกวนเส้นประสาท และเส้นเลือดให้น้อยที่สุด เป็นต้น
..
ในประเทศไทยมีน้อยมากคะ ..เท่าที่ทราบก็มีไม่กี่ท่าน แล้วก็ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ยังทำหรือไม่
เพราะเป็นศัลยกรรมที่ไม่แพร่หลายเท่าเกาหลีอย่างที่คุณบ๊อบบี้ว่านั่นแหละคะ
คุณหมอบางท่านมาเรียนรู้ พอกลับไปไทยไม่ได้ทำ หรือ ทำน้อย ความชำนาญความแม่นยำในเรื่องนี้มีน้อยคะ
..
ถ้าจะทำจริงๆ ก็แนะนำว่าไปทำที่เขาทำกันอย่างแพร่หลายจะดีกว่า..อย่างในรูปนี้เป็นสถิติของการทำศัลยกรรมปี 2011
ก็จะเห็นว่าส่วนที่เป็นสีเขียวของเกาหลีมีเยอะ อันนี้ก็ศัลยกรรมส่วนต่างๆ ของร่างกาย เช่นหัว,คอ,ก้น,สะโพก,นิ้วมือ,ข้อเท้า,เพิ่มความสูง เป็นต้น แต่ถ้าในแถบประเทศลาตินอเมริกาสีเขียวอาจจะเยอะกว่าเกาหลี แต่ว่าส่วนใหญ่จะเน้นที่สะโพกและก้น

เครดิตจาก http://www.aei-ideas.org/2013/01/2011-plastic-surgery-facts-and-some-economic-lessons/

ทำมาแล้วอย่าลืมมารีวิวแบ่งปันบ้างนะคะ :)
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-6 21:31:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-10-6 17:51
ส่วนใหญ่จะเป็นการเสริมเพื่อการรักษามากกว่าเพื่อควา ...

ขอบคุณ คุณ aussa สำหรับข้อมูลครับ
น่ารักจริงๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ

ไปทำมาหรือยังครับพอดีผมจะไปทำหาเพื่อนไปอยู่  โพสต์ 2014-10-25 03:54
อิอิ :)  โพสต์ 2013-10-7 22:26
เกาหลีเลยคุณบ๊อบ ..หล่อ ๆ จ้าาา :)  โพสต์ 2013-10-7 21:05
555555 ให้บ๊อบหาที่ทำให้ได้ก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ อิอิ  โพสต์ 2013-10-6 23:54
ยินดีคะ :) ไปทำมาแล้วอย่าลืมมารีวิวนะคะ :)  โพสต์ 2013-10-6 22:19
ต้นฉบับโพสต์โดย BOBBY เมื่อ 2013-10-6 21:31
ขอบคุณ คุณ aussa สำหรับข้อมูลครับ
น่ารักจริงๆ เลยครับ { ...

เราก็สนใจนะ  เพราะแบนมาก ไม่มั่นใจอย่างแรง เลยพยายามหาข้อมูล ได้ความว่า
-  ในเมืองไทยเห็นมีอยู่เคสหนึ่ง ทำที่โตไกคลินิค  โดยใช้ซิลิโคน แต่ได้ปรึกษากับคุณหมอหลายๆ ท่าน ได้ความสรุปว่า

1. อย่าใช้ซิลิโคนในการเสริม เพราะมีผลตามมาค่อนข้างเยอะ เนื่องด้วย ตำแหน่งท้ายศีรษะเป็นตำแหน่งที่ต้องมีการกดทับมาก และบ่อย ซิลิโคนมีความเสี่ยงในการเคลื่อนตัวค่อนข้างสูง  นึกภาพตามนะคะ  การกรีดเปิดหนังศรีษะแล้ววางซิลิโคนทับกับกะโหลกศีรษะ แล้วเย็บปิดหนังศีรษะ โดยมีแผ่นซิลิโคนอยู่ข้างใน คำถามคือ ซิลิโคนจะยึดติดแน่นอยู่กับกะโหลกศีรษะโดยให้ความรู้สึกเป็นเนื้อเดียวกันได้อย่างไร โดยเฉพาะเมื่อต้องมีการกดทับและขยับตลอดเวลา   

2.  ด้วยเหตุผลตามข้อที่ 1  แพทย์ไทยจึงไม่เสี่ยงในการรับเคสศัลยกรรมแบบนี้ ( โอกาส เกิดปัญหา  - แก้ไข - เอาออก - เสียเวลา -อาจจะโดนฟ้อง - เสียชื่อเสียงได้ )

3. แพทย์ไทย ไม่ค่อยมีความชำนาญในการทำเคสแบบนี้ เนื่องจาก ข้อ 1 และ 2 และ ไม่ค่อยมีคนนิยมทำ ก็เลยไม่ค่อยได้ทำ (​ ทำแบบอื่นง่ายกว่า ชำนาญกว่า เสี่ยงน้อยกว่า )

4. ด้วยเหตุผลทั้ง 3 ข้อ  ทำให้เรามองหาทางเลือกอื่น  นั่นก็คือ แพทย์เกาหลี  เนื่องด้วย แพทย์เกาหลีมีความชำนาญในด้านนี้มากกว่าเพราะมีเคสทำบ่อย โดยพยายามติดต่อผ่านเอเจนท์ต่างๆ โดยสอบถามในเรื่องของวิธีการ ขั้นตอน และที่สำคัญคือ ค่าใช้จ่าย โดยยังยึดหลักเดิมคือ ไม่เอาวัสดุประเภทซิลิโคน ( ไม่ว่าจะเป็นประเภทนไหน หรือ เรียกว่าอะไร ) ด้วยเหตุผลเดิม คือ เสี่ยงในการเคลื่อนสูง ยิ่งถ้าไปทำที่เกาหลีและมีปัญหาล่ะ  คราวนี้ เรียกว่า  แย่ x 2  
นอกจากนั้น อีกเรื่องที่อาจจะเป็นอุปสรรค คือ ค่าใช้จ่ายซึ่ง สอบถามผ่านเอเจ้นท์ต่างๆ คือ แพงมากกก ราคาประมาณ 2 แสนขึ้นไป โดยไม่รวมค่าใช้จ่ายเรื่องการเดินทาง ที่พักและอื่นๆ

แทบจะถอดใจเลยทีเดียว

ต้นฉบับโพสต์โดย soda9 เมื่อ 2013-11-17 00:16
เราก็สนใจนะ  เพราะแบนมาก ไม่มั่นใจอย่างแรง เลยพยายา ...

จนมาวันหนึ่ง เสิร์ชข้อมูลโดยผ่านเวปศัลยกรรมของเกาหลี ( อ่านเกาหลีไม่ออกเรยยย  55555 ) อาศัยดูรูปเอา บางเวป เค้าก็มีภาษาอังกฤษด้วย  จนกระทั่ง ไปเจอเวปๆหนึ่ง ของคุณหมอท่านหนึ่ง เชี่ยวชาญการศัลยกรรมด้านเสริมศีรษะอย่างเดียวเลย มีเสริมทั้งหมด 3 แบบ คือเสริมด้านหน้า ( หน้าผาก , เสริมด้านบน และ เสริมด้านหลัง ( หัวทุย ) .........โป๊ะเชะ !!!!

การเสริมใช้วัสดุที่เรียกว่า acrylic bone cement (a kind of synthetic bone), เรียกชื่อทางวิทยศาสตร์ว่า Methyl Methacrylate หรือ simply MMA ซึ่งผ่านการรับรอง จาก FDA อเมริกาว่าปลอดภัยสำหรับการนำมาใช้ในการศัลยกรรม โดยมีการเริ่มใช้ MMA ตั้งแต่ยุคปี 1960  โดยวัสดุนี้จะมีน้ำหนักเบา และเป็นติดแนบเป็นเนื้อเดียวกับกะโหลกศีรษะ .......โป๊ะเชะ !!!

ราคาล่ะ  แพงแหงมๆ เลย  สอบถามราคาไป ได้ความว่า ค่าใช้จ่ายในการศัลยกรรมทั้งหมดคือ 3,200 USD หรือ ประมาณ 1 แสนบาท ??????   จริงเร้อออออ  ถามย้ำอีก คุณหมอบอก ประมาณนี้แหละ และ เค้าก็เขียนลงในเวปว่าราคาประมาณนี้ด้วย  

โอ้.......... ผ่านด่านทั้งหมด  เหลือแต่เตรียมเงิน จัดเวลา  และสอบถามรายละเอียดอื่นๆ ขั้นตอน ความเสี่ยงต่างๆและแอบตรวจสอบประวัติคุณหมอ ที่ตั้งคลินิค  ตัวคลินิค ( เอาให้ละเอียด ) ก็ได้ผลที่น่าพอใจ  

ตัดสินใจว่า จะไปกลางเดือน มค. ปีหน้า ใช้เวลา 10 วัน  

ถ้าทำแล้วจะมารีวิวให้ดูนะคะ  ใครสนใจจะไปพร้อมกันก็ได้นะคะ  

อยากปรึกษาจังเลยค่ะ ขอทางติดต่อได้ไหมคะ อยากคุยด้วยคะ เป็นเหมือนกันเลยค่ะ T^T  โพสต์ 2014-11-16 19:06
soda9 ตอบกลับเมื่อ 2013-11-17 00:32
จนมาวันหนึ่ง เสิร์ชข้อมูลโดยผ่านเวปศัลยกรรมของเกา ...

ขอไลน์หรือช่องทางติดต่อที่สะดวกทางใดก็ได้ค่ะ อยากปรึกษา
soda9 ตอบกลับเมื่อ 2013-11-17 00:32
จนมาวันหนึ่ง เสิร์ชข้อมูลโดยผ่านเวปศัลยกรรมของเกา ...

ขอไลน์หรือช่องทางติดต่อที่สะดวกทางใดก็ได้ค่ะ อยากปรึกษา
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้