ดู: 9871|ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] ข้อแนะนำภายหลังการเสริมจมูก โดย นพ.สัตยา จิวจินดา คุณหญิงศูนย์ศัลยกรรมความงาม

[คัดลอกลิงก์]
เป็นคลินิกประจำของ นางสาวไทย และดาราหลายๆท่านในวงการบันเทิง(โดยเพาะ ค่าย เป่าจินจง ของ อาตู่ นพพล) ความดังหมออาจจะไม่ดังเหมือนแพทย์ท่านอื่นๆ เพราะของดีไม่จำเป็นต้องโฆษณาเยอะ จริงไหม?

เอาล่ะที่นี้เลยมีข้อแนะนำหลังการเสริมจมูก เป็นเคล็ดไม่ลับของทางคลินิกเอง  

ปล.โดยส่วนตัวและเพื่อนสนิทหลายๆท่าน ทำศัลยกรรมที่นี่อาจจะมีบวมเป็นธรรมดาเนื่องจากเป็นการผ่าตัด

ข้อปฎิบัติภายหลังการเสริมจมูก

1.   อาจมีเลือดซึมๆจากแผลที่ทำการผ่าตัด ควรปิดด้วยพลาสเตอร์ใส่ไว้ในรูจมูก แต่ก็จะเฉพาะในชั่วโมงแรกๆที่มีเลือดซึมซึ่งจะหยุดไหลเอง ควรทิ้งผ้าไว้ในรูจมูกอย่างน้อย 1 คืน เพื่อห้ามเลือด
2.   ต้องรับประทานยาแก้อักเสบและอย่างแก้ปวด(หากปวด)อย่างสม่ำเสมอตามเวลาจนยาหมด
**ยาแก้อักเสบ  รับประทานก่อนอาหาร มื้อล่ะ2เม็ด เช้า-กลางวัน-เย็น-ก่อนนอน
**ยาแก้ปวด  (หากมีอาการปวด)  รับประทานก่อนอาหารเช่นเดียวกัน  มื้อล่ะ2เม็ด ทุกๆ4-6 ชม.
3.   ในช่วง 5วันแรก ต้องระมัดระวังการกระทบกระเทือนบริเวฯจมูกให้มากที่สุด เพราะเป็นช่วงที่จมูกยังไม่แข็งแรงและยังไม่อยู่ตัวเต็มที่ อาจมีการเคลื่อนที่ของซิลิโคนได้  ควนใส่เสื้อติดกระดุม เวลาถอดจะได้ไม่เกี่ยวถูกจมูก การล้างหน้าบริเวณจมูกให้ค่อยๆล้าง โดยลูบลงมาตรงๆ อย่าถูโยกไปมา
4.   อาการบวมช้ำจะเป็นมากที่สุดใน 24 ชม.แรก หลังทำให้เริ่มใช้ผ้าชุบน้ำเย็นประคบ(cool pack ถ้าซื้อจาก ร้านวัตสัน น่าจะประมาณ 190บาท)  บ่อยๆจะช่วยทำให้อาการบวมช้ำลดลงอย่างรวดเร็วในเวล 3 วัน

***ห้ามใช้น้ำร้อนหรือน้ำอุ่นประคบโดยเด็ดขาดเพราะจะทำให้ยิ่งบวมช้ำมากยิ่งขึ้น

5.   รับประทานอาหารได้ทุกชนิด ยกเว้นอาหารที่มีแอลกอฮอลล์ เช่น เหล้า เบียร์ ในระหว่างที่ทานยาเพราะจะทำให้ยาออกฤทธิ์ได้ไม่เต็มที่ และควรงดการสูบบุหรี่อย่างน้อย 5วัน เพราะควันบุหรี่จะทำให้แผลหายช้ากว่าปกติ
6.   ใช้ไม้พันสำลีขุบน้ำสะอาดเช็ดในรูจมูกข้างที่ทำการผ่าตัดอย่างน้อยวันล่ะ 2-3 ครั้งต่อวันเพื่อไม่ให้คราบเลือดติดแผล
7.   ไม่ควรนอนมากเกินไป เพราะจะทำให้ยุบบวมช้ากว่าปกติ(นอนท่าไหนก็ได้ ยกเว้นท่าคว่ำหน้า)
8.   แนวสันจมูกจะเริ่มสวยในเวลา3-5วัน หลังทำและจะสวยได้รูปจนดูเป็นธรรมชาติภายในเวลา 30วัน
9.   อาบน้ำได้ตามปกติเพราะแผลจากการผ่าตัดอยู่ด้านในรูจมูก
10. หากมีปัญหาอะไรโปรดปรึกษาแพทย์

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ว้าว...ขอบคุงมากสำหรับข้อมูลดีๆ อิิอิ

โอ้วววขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลเจ๋งๆๆๆค่ะ

สรุปว่านอนตะแคงได้  ถูกไหม
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-24 04:53:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รายละเอียดตามนั้นทุกอย่างเลยครับ
เราก้อทำที่นั้นนะแต่เราว่ามันโด่งไปนิดนะ
ไว้เด่วเราจะเอารูปให้ดูยังไม่ถึงหกเดือนเลย เราโทรไปถามหมอหมอบอกว่าให้เข้ามาดูถ้ามันสูงไปกดลงได้ จิงอะป่าวไม่รู้
ขอบคุงค่าาาาาาาา กำลังจะทำพรุ่งนี้เรยค่ะ ฮึ่มมมมมมมมมมม fighting !!!!!!!!!!!

แสดงความคิดเห็น

ไปทำกับคุณหมอสัตยาใช่มั้ยค่ะ ..ลงรูปให้ดูด้วยนะคะ..รอดูอยู่นะค่ะ  โพสต์ 2011-9-12 12:40
ดีจังมีข้อมูลดี ดีมาแชร์ด้วย
เราไปทำกับคุณหมอสัตยา เหมือนกัน ทำวันที่ 14 มิถุนายน 2554 เป็นธรรมชาติมาก ชอบค่ะ
แต่มีน้องๆ ที่ทำงานบอกว่า ไม่โด่งเลย เสียเงินทั้งที ทำไม ไม่ทำให้โด่งๆ ก็ตอบเขาไปว่า ชอบแบบนี้

แสดงความคิดเห็น

เราก้อโดนทักมาแบบนี้ จิตตกเลยคะ  โพสต์ 2015-10-8 15:42
อยากเห็นรูปจังเลยค่ะ..ช่วยเอารูปมาลงให้ดูหน่อยได้มั้ยค่ะ..  โพสต์ 2011-9-12 11:49
เพื่อนพ่อไปทำได้ 2 ปี สวยมาก เป็นธรรมชาติ แต่ต้องบอกเขาว่าเป็นธรรมชาตินะ
ข้อมูลมีประโยชน์มากคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kookaigp เมื่อ 2013-4-23 12:35

ทำมาแล้วค่ะ คุณ หมอสัตยา จิวจินดา

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้