ดู: 4069|ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ไขข้อสงสัยโอกาสที่เสริมจมูกแล้วเอียงมีมากเพียงใด

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด kittynoey เมื่อ 2009-6-12 12:09

โอกาสที่เสริมจมูกแล้วเอียงมีมากเพียงได

หากจะถามว่าโอกาสเอียงมีเท่าไหร่นั้นคงจะไม่สามารถตอบได้ว่ามีตัวเลขเท่าไหร่เพราะยังไม่เคยมีใครรวบรวมไว้เป็นหลักฐานที่แน่นอน แต่ความจริงแล้วสาเหตุจริง ๆ มีหลายสาเหตุด้วยกันที่มีปัจจัยทำให้จมูกเอียงได้แก่ตั้งแต่ตัวแพทย์ผ่าตัดเองว่าจัดวางแท่งจมูกให้ตรงดีเพียงใด ช่องที่เจาะไว้เพื่อวางแท่งจมูกนั้นขนาดพอดีมากน้อยเพียงใด ทั้งซ้ายและขวา หลังจากนั้นก็เป็นส่วนของคนไข้เองว่าหลังจากการผ่าตัดได้รับการดูแลแท่งจมูกที่วางไว้ได้ดีเพียงใด เนื่องจากภายใน 1 เดือนแรกนั้นแท่งจมูกจะลอยตัวอยู่ ยังไม่เกาะกับเนื้อเยื่อและกระดูกจมูก จึงสามารถขยับเขยื้อนออกจากตำแหน่งได้ตลอดเวลา ดังนั้นการโยกจมูกหรือจับต้องจมูกด้วยความไม่ระมัดระวังจะมีโอกาสเอียงได้ ดังนั้นเหมือนกับแท่งจมูกลอยอยู่จึงสามารถเคลื่อนตัวออกจากตำแหน่งที่วางไว้ได้ตลอดเวลา หากมีการกระทบกระเทือนแท่งจมูกนั้น ในกรณีที่เกิดการเอียงในระยะแรกนั้นสามารถดัดจัดให้เข้าที่ตรงได้แต่ถ้าไม่สำเร็จก็คงต้องผ่าตัดเข้าไปจัดให้ใหม่และการยึดติดของจมูกกับกระดูกนั้นต้องอาศัยการหดรัดของเนื้อเยื่อสันจมูกลงไปแนบเท่า ๆ กันทั้งสองข้าง หากข้างใดข้างหนึ่งมากเกินไปหรือรัดตัวก่อนอีกข้างหนึ่งก็ส่งผลให้เอียงได้ และสาเหตุอื่น ๆ อีกหลายสาเหตุ ดังนั้นสรุปได้ว่า มีปัจจัยที่อยู่ภายใต้ความควบคุมของแพทย์และคนไข้อยู่ส่วนหนึ่ง และอยู่นอกเหนือความควบคุมของเราอยู่อีกส่วนหนึ่ง โอกาสเอียงจึงอาจจะมีได้แต่ไม่ค่อยมากเท่าไหร่ถ้าสามารถระมัดระวังปัจจัยที่จะเกิดการเอียงได้ดีครับ

ข้อมูล เครติดจากสมาคมศัลยแพทย์ตกแต่งแห่งประเทศไทย

คะแนน

5

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-12 11:52:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้องการที่จะเสริมจมูกแต่กลังเสริมจมูกมาแล้วจมูกเอียงและผลข้างเคียงที่ตามมาถ้าอายุมากขึ้นต้องมีการเปลี่ยนหรือเปล่า ทำอย่างไรเมื่อเสริมแล้วจมูกจึงจะออกมาสวยและไม่เอียงถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วกี่เปอร์เซ็นต์ค่ะที่เสริมมาแล้วเอียง อยากจะเสริมจริง

การผ่าตัดทุกชนิดล้วนแต่มีอัตราเสี่ยงต่อผลข้างเคียงและผลการผ่าตัดที่ไม่พึงประสงค์ทั้งนั้นไม่ว่าจะเป็นการผ่าตัดเล็กหรือผ่าตัดใหญ่แต่ถ้าหากได้รับการดูแลอย่างถูกต้องการผ่าตัดทำอย่างถูกต้องตามหลักการและไม่ฝืนธรรมชาติมากเกินไปโดยมากแล้วผลข้างเคียงจะเกิดขึ้นได้น้อยมาก หรือเกิดขึ้นได้แต่ไม่รุนแรง สามารถแก้ไขให้กลับมาปกติได้ง่าย การเสริมจมูกก็เช่นเดียวกันครับ โอกาสเอียง โอกาสติดเชื้อ โอกาสมีแผลเป็นหรือรูปทรงไม่สวยอย่างที่ต้องการก็มีได้ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง (สามารถอ่านได้จากหัวข้อสาระน่ารู้) การดูแลหลังจากเสริมจมูกนั้นมีเหมือนกันในช่วงเวลาที่จมูกยังไม่ยึดติดกับกระดูกจมูกจริง ซึงใช้เวลาประมาณ 1 เดือนขึ้นไป ซึงศัลยแพทย์ที่เป็นคนผ่าตัดจะเป็นผู้แนะนำและดูแลจนหายดีและไว้ใจได้ว่าไม่น่าจะเกิดปัญหาในระยะแรก แต่ในระยะยาวจะเกิดปัญหาได้หรือไม่ก็ยังขึ้นกับลักษณะรูปทรง การเปลี่ยนแปลงของผิวหนังของจมูกของคุณด้วย หากสูงมากเกินไป แหลมเกินไป (เช่นที่คนไข้หลายคนคะยั้นคะยอแกมบังคับให้หมอช่วยทำให้) ก็อาจจะส่งผลต่อหนังบริเวณสันจมูกและปลายจมูกให้บางลงเร็วและเกิดการทะลุได้เหมือนกัน ส่วนเปอร์เซนต์ที่เกิดผลข้างเคียงนั้นไม่มีใครตอบได้แน่นอนหรอกครับ แต่ส่วนมากแล้วมักจะไม่มากเท่าไหร่ครับ
ขอฝากให้คุณคิดอีกอย่างนะครับว่า คนเราเดินข้ามถนนบนทางม้าลายด้วยความระมัดระวังบางครั้งยังถูกรถชนได้เลยครับ ถามว่าปลอดภัยไหมครับในการเดินข้ามถนนตรงทางม้าลาย หากตอบคำถามนี้ได้ก็ค่อย ๆ คิดก่อนจะตัดสินใจผ่าตัดนะครับ หากกลัวมาก และยอมรับผลข้างเคียงไม่ได้จริง ๆ ละก็ผมว่าอยู่เฉย ๆ จะปลอดภัยที่สุครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-12 11:54:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เสริมจมูกมา 2 ครั้งแล้วค่ะ ครั้งแรกจมูกหลุดไม่ติดอยู่กับกระดูกและเอียง จึงไปแก้ไขใหม่โดยให้หมอคนเดิมทำให้ แต่มาครั้งที่2ก็ยังเอียงอยู่ เละไปปรึกษาหมออีกคน เขาแนะนำว่า ฐานจมูกเราเอียงอยู่แล้วถ้าเสริมด้วยซิลิโคนยังไงก็ยังคงเอียงอยู่ เขาแนะนำให้ทำแบบเนื้อ คือตัดเอาเนื้อตรงสะโพกของตัวเองมาเสริมแทนซิลิโคนแล้วจะไม่มีการเอียงและดูเป็นธรรมชาติมากกว่าด้วยดิฉันเลยอยากทราบว่ามันจะทำได้จริงหรือเปล่า และ เปอร์เซ็นต์จมูกเอียงยังมีอยู่หรือเปล่า และการเสริมด้วยเนื้อกับการเสริมบริเวณดั้งแบบครึ่งเดียวอย่างไหนดีกว่ากันและค่าใช้จ่ายราคาเท่าไหร่

ก่อนอื่นขอถามว่าฐานจมูกของคุณเอียงมาตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่า มีคนไข้บางคนฐานจมูกเอียงเนื่องจากสาเหตุต่าง ๆ เช่นอุบัติเหตุ หรือจากการผ่าตัดในอดีต และรวมทั้งการเสริมจมูกครั้งก่อน ๆ (เมื่อเสริมจมูกและเปลี่ยนมีโอกาสที่จมูกจะกร่อนลงจากแท่งซิลิโคนได้) ทำให้จมูกที่เสริมมีโอกาสเอียงได้ง่าย ๆ แต่ถ้าหากไม่มีลักษณะดังกล่าว การเอียงคงจากการผ่าตัดที่ยังไม่สมบูรณ์ หากฐานกระดูกไม่เรียบสามารถใช้ตะไบเล็กๆ ลูบกระดูกทำให้เรียบได้นี่ครับ แล้วค่อยเสริมแท่งจมูกเข้าไปครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-12 11:55:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยากเสริมจมูก แต่ไม่ต้องการใช้ซิลิโคนแท่ง ซิลิโคนเหลว หรือกระดูกของตัวเอง เพราะว่ากลัวเจ็บและไม่อยากผ่าตัด ไม่ทราบว่ามีวิธีใดบ้าง เคยได้ยินว่ามีการใช้ไขมันฉีด อยากรู้ว่าเป็นไขมันของตัวเอง หรือไขมันอะไรค่ะ และจะอยู่นานแค่ไหนจึงจะสลายไป และมีผลข้างเคียงอะไรบ้าง สามารถย้อยเมื่ออากาศร้อนหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

การฉีดไขมันในการเสริมจมูกยังไม่สามารถบอกได้ว่าจะได้ผลหรือเหมาะสม
การใช้ไขมันฉีดจะต้องใช้ไขมันของตัวเองเท่านั้น แต่ไม่สามารถกะปริมาณเท่าที่อยากให้มีถาวรและให้อยู่ในตำแหน่งที่ต้องการแน่นอนได้ จึงไม่เหมาะสำหรับการใช้ที่จมูกครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-12 12:04:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวัสดีค่ะ ดิฉันได้เสริมจมูกมารวม 2 ครั้ง และเกิดการเอียงทั้ง 2 ครั้ง เลยค่ะ ระยะเวลาทำมาแล้ว 6 เดือน (รวมทั้ง2ครั้ง ) ดิฉันมั่นใจว่าไม่ได้กระทบกระเทือนอะไร และทำตามคำแนะนำของคุณหมอตลอด ทั้ง 2 ครั้ง คุณหมอช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าดิฉันควรทำอย่างไร เนื่องจากคุณหมอที่ดิฉันทำบอกว่าจะแก้ไขเพียงครั้งเดียวเท่านั้น ซึ่งก็เกิดการเอียงขึ้นตามมา หากดิฉันไปทำการแก้ไขที่สถานพยาบาลแห่งอื่น ดิฉันเกรงว่าจะเกิดเหตุการณ์เดียวกันขึ้น คือ เอียงเหมือนเดิม จึงขอปรึกษาคุณหมอค่ะว่า
1.เป็นไปได้หรือไม่ว่าจมูกดิฉันฐานเดิมเอียงอยู่แล้ว และมีวิธีแก้ไขกับกรณีนี้อย่างไรค่ะหากต้องการแก้ไขอีกครั้ง
2.หากการเอียงที่เกิดขึ้นเกิดจากความผิดพลาดของคุณหมอ ( คุณหมออายุประมาณ 65 ปีขึ้นไป อาจมีปัญหาเกี่ยวกับสายตา ) ดิฉันควรทำอย่างไร สามารถเรียกร้องอะไรได้บ้าง เนื่องจากคุณหมอไม่รับผิดชอบ
ทั้งนี้ดิฉันไม่ทราบที่จะทำอย่างไรดี กลัวทำใหม่ก็จะเอียงอีก ( ดิฉันเคยเขียนมาปรึกษาตั้งแต่ก่อนทำครั้งแรก จนเกิดการเอียงครั้งแรกและครั้งที่ 2 โดยมีคุณหมอสุกิจ เป็นผู้ตอบคำถามค่ะ )

ขอให้คำแนะนำกับคุณดังต่อไปนี้นะครับ
1. ไม่ทราบว่าคุณกลับไปหาคุณหมอที่ทำผ่าตัดแล้วหรือยัง หากยังก็ควรกลับไปดูอีกทีนะครับ โดยมากแล้วหมอศัลยกรรมตกแต่งส่วนมาก มักจะรับผิดชอบผลงานของตนเองที่ทำให้กับคนไข้ จึงมักจะแก้ไขให้เข้าที่ในที่สุด ทั้งนี้คุณควรพิจารณาดูว่าจะให้หมอแก้ไขหรือเปล่า
2. หากไม่ต้องการให้หมอคนเดิมแก้ไข ก็แนะนำให้ไปหาหมอคนใหม่ (อายุไม่ใช่ตัวตัดสินครับว่าจะทำแล้วเอียงหรือไม่เอียง เพราะอายุน้อย ๆ ทำแล้วเอียงก็มีครับ แต่มักจะแก้ไขได้ครับ) แล้วให้ตรวจดูอีกทีว่าจะแก้ไขอย่างไร และมีปัจจัยอะไรที่ทำให้จมูกของคุณเอียงซ้ำแล้วซ้ำอีก ในกรณีที่คุณบอกว่าฐานจมูกเดิมเอียงอยู่แล้วก็เป็นสิ่งที่ทำให้การเสริมจมูกมีโอกาสเอียงมากกว่าคนทั่วไปได้ หากไม่ได้รับการแก้ไขให้ฐานจมูกตรงหรือกลับมาเป็นปกติเสียก่อน
3. หากคุณไม่แน่ใจหมอคนไหนเลย และกลัวว่าผ่าครั้งที่สามแล้วจะเอียงอีก อันนี้ก็น่าจะเป็นตัวช่วยตัดสินให้คุณเลิกล้มการเสริมจมูกเสียเถอะครับ เพราะคุณได้รับการผ่าตัดสองครั้งและยังอาจจะมีครั้งที่สามแล้วหากยังเอียงอีก คุณคงจะเสียสุขภาพจิตแน่ ผมขอแนะนำสิ่งสุดท้ายเพื่อจบปัญหาทั้งหมดคือการถอดจมูกออกเถอะครับ เพราะหกเดือนแล้วครับที่คุณไม่เป็นสุขเนื่องจากเสริมจมูกของคุณ (ในความเห็นของผมนะครับชีวิตมีเรื่องที่ควรสนใจมากกว่าจมูกที่เอียงครับ)ดังนั้นหากจมูกทำให้คุณเป็นอย่างนี้และต้องคอยกังวลอย่างต่อเนื่องไม่เป็นสุข ถอดออกเถอะครับ จบปัญหาไปเลยแล้วอยู่กับจมูกดั้งเดิมของคุณดีกว่า
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-12 12:05:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เสริมจมูกมาได้ 2 อาทิตย์แล้วค่ะ อยากทราบว่ากว่าจมูกจะยุบบวมและคงที่ใช้เวลากี่เดือนค่ะ และการใส่แว่นตามีผลต่อการทำให้จมูกเอียงไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

โดยทั่วไปแล้วจมูกอาจจะยังคงบวมอยู่ได้ในช่วงเดือนแรก แต่มักจะมากที่สุดในช่วงสัปดาห์แรก หลังจากเดือนแรกไปแล้วอาการบวมไม่น่าจะมีเหลือหรือถ้ามีก็น้อยมากแล้ว และจมูกมักจะเกาะติดกับกระดูกแล้วครับ การใช้แว่นตาในระยะแรกที่แท่งจมูกยังลอยตัวอยู่ไม่ยึดติด อาจจะทำให้แท่งจมูกขยับเคลื่อนตัวได้ เกิดการเอียงได้ครับ ดังนั้นน่าจะเว้นการใส่แว่นตาได้ก็จะเป็นการดีครับ รอให้แท่งจมูกติดแน่นพอสมควรเสียก่อนจะมีโอกาสเอียงน้อยลงครับ ซึ่งก็ประมาณ 3-4 สัปดาห์เท่านั้น
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-12 12:07:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าเสริมจมูกเเล้วไม่พอใจ อยากจะเอาซิลิโคนออกแล้วจมูกจะเหมือนเดิมไหม (ตอนยังไม่เสริม)

การเสริมจมูกด้วยซิลิโคนจะมีการเปลี่ยนแปลงของเนื้อเยื่อที่จมูกบ้างไม่มากก็น้อย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดของแท่งซิลิโคนที่เสริมไว้หากเป็นทรงที่ธรรมชาติไม่ฝืนเนื้อจมูกมากเกินไปผิวจะไม่ตึงมาก หรือมีจุดกดที่เนื้อจมูกแน่นมากก็ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงมากนักเวลาเอาจมูกออก อาจจะมีเหี่ยวบ้างเล็กน้อย แต่อีกจุดหนึ่งคือบริเวณกระดูกจมูกที่ถูกซิลิโคนกดทับอยู่นาน ๆ หลาย ๆ ปีจะมีการกร่อนได้บ้าง เวลาถอดจมูกออกแล้วมักจะเตี้ยกว่าก่อนเสริมได้ครับ ทั้งนี้หากใส่แล้วไม่พอใจแล้วถอดออกหลังการเสริมไม่นานนักจมูกมักจะกลับสู่รูปเดิมเกือบทุกประการครับ
มาตามเก็บ อยากฉีดไขมันตัวเอง ที่นมอะ

ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-17 16:25:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยากลืมกินน้ำด้วยนะพี่กั้ง
เดี๋ยวปากบานหมด 555
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-26 15:58:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คือเนยเห็นหลายๆ คนทำมาแล้วนอยไง
ว่ากลัวของตัวเองจะเบี้ยว กับหลายๆ คำถามมากมาย
ก็เลยหามาให้อ่านกันซะเลย จะได้ปฎิบัติตัวกันถูก
ไม่ต้องมานั่งนอยกัน
กำลังจิตตกเลยค่าเหมือนตรงดั้งกลางๆเอียงนิดๆย้ำว่านิดๆอะ แต่แค่อาทิตแรกคงยุบไม่เท่ากันมากกว่า

เหอๆ อย่าคิดมากบอกตัวเอง 5555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้