ดู: 8135|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่องการทา เรพาริลเจล กับ การประคบเย็นครับ

[คัดลอกลิงก์]
ระหว่าง ทาเรพารีลเจล กับ ประคบเย็น ควรทำอะไรก่อนคับ
ที่ผมเข้าใจคือ ทาเรพารีลเจล พอเริ่มซึม ก็ค่อยประคบเย็นใช่มั้ยครับ
แล้วการทาเรพาริลเจลเนี่ย นอกจากจะทาบริเวณข้างๆจมูก แล้วยังสามารถทาตรงจมูกได้ด้วยมั้ยครับ
วิธีการทาคือ สามารถนวดเบาๆตรงจมูกได้ใช่มั้ยครับ
ส่วนการประคบเย็น ควรประคบข้างๆจมูก แต่ไม่ควรประคบตรงจมูก แบบนี้ถูกต้องปะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะครับ :)
ประคบเย็น ประคบ รอบๆจมูกครับ ไม่ใช่ประคบจมูก
ส่วนเยล ทาได้ หมอจ๊ะ อย่าทาโดนตาใก้ลตาละกันครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-8 06:30:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากคับ พี่โยสุดหล่อ แล้วควรทาเจลก่อน รอให้ซึม หรอ ประคบก่อนดีคับ :)
มาไขความกระจ่าง เกี่ยวกับ reparil gel ครับ

ซึ่่ง reparil นั้น มาจากต้น horse chestnut เป็นพวก complex mixture ของ triterpenoid saponin
รวมเรียก สาร aescin จึงมีฤทธิ์ ต้านการอักเสบ ซึ่ง ผลของ aescin นั้น สามารถรักษา ริดสีดวง เส้นเลือดขอด
รวมถึง แก้อาการฟกช้ำ จากการเล่นกีฬา และ ก็ การผ่าตัดครับ ฉะนั้น จึงไม่ต้อง ถู เพราะมันจะเกิด
Transdermal เข้าสู่ผิวไหนได้เอง เพราะอยู่ในรูปเนื้อ เจล มันมีโมเลกุลที่เล็ก และมีฤทธิ์ลดสารต้าน ที่ทำให้อักเสบได้
เช่นพวก bradykinin ครับ

ส่วนการประคบ ร้อนเย็น นั้น ห้ามโดนที่ผิวจมูกนะครับ อย่างที่คุณโย กล่าวไว้ ถูกต้องครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-3-8 17:22:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณคับ คุณหมอจอร์จ เหมือนได้อ่านเท็กซ์เลย อิอิ
เอ้อ ผมอยากรู้ว่า หลังทำเสร็จใหม่ๆจะเห็นฮัมพ์เลยม้ยอะคับ
เพราะ หมอบอกแล้วว่า ใส่ฮัมพ์ แต่ผมไม่เห็นเลย ในส่วนของหยดน้ำ
พอรู้มาบ้างว่า อาจต้องใช้เวลาเกือบเดือน ใครพอจะทราบบ้างคับ
ว่าฮัมพ์ มันจะโผล่มาหลังจากทำสร็จกี่วัน ขอบคุณมากคับ
ขอบคุณครับ หมออออออออออออออออออออออออออ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้