ดู: 2103|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ครั้งแรกจมูกเบี้ยว หมอนัดแก้ใหม่ ครั้งสองจมูกเอียง จะต้องแก้อีก

[คัดลอกลิงก์]
หวัดดีครับแอบหาข้อมูลในนี้มานาน  จนตัดสินใจ ไปทำจมูกที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ช่วงปิดเทอม  แถวนนทบุรี

ศัลยกรรมครั้งแรกในชีวิต     จำได้วันนั้นเปลี่ยนชุด  เข้าพบแพทย์  ให้พี่สาวเข้าไปด้วยเพราะผมไม่รู้จะบอกหมอเอาทรงใหน
พี่บอกหมอเอาแบบไม่โด่งมากแกนใหญ่หน่อย  พูดเสร็จไม่กี่นาทีพี่ออกจากห้องไป
หมอบอกขึ้นเตียงฉีดยา  ไม่นานก็เสร็จ   รับยา กลับบ้าน จ่ายค่าทำค่ายา รวม 13.000-บาท
- วันแรกผมแทบไม่กล้า หลับ นอนบนเก้าอี้แบบพับได้  
- ประคบเย็นอย่างระมันระวัง   แบบไม่ทำอะไรเลยภายในสองสาม อาทิตย์ ดูแลตัวเองอย่างดี
- ผ่านไปหนึ่งเดือน กลับไปหาพ่อแม่ที่ระยอง  แม่ทักทำไมจมูกมันเบี้ยว แถมเหมือนไม่ได้ทำ   ใครๆ ก็ทัก   เสียความมั่นใจเลยครับ
แผลในจมูกก็ยังรู้สึกเจ็บ มีเลือดไหลออกบ้าง  ผมจึงตัดสินใจกลับไปโรงพยาบาลอีกครั้ง  ผลปรากฏว่าจมูกผมเบี้ยวจริงครับ
ผลก็คือนัดทำให้ใหม่ ต้องจจ่ายแต่ค่ายา 1000  บาท!

- ผมเสียใจมากเลย  ทั้งเจ็บทั้งไม่อยากทำแล้ว  แต่พี่สาวก็ให้กำลังใจ บอกใหนก็ทำแล้วก็ไปให้หมอแก้เถอะ ก่อนจะเปิดเทอม   
ผมเลยตัดสินใจนัดหมอแก้จมูกอีกครั้ง  คราวนี้หมอคนเดิมผมบอกหมอว่าขอให้โด่งกว่านี้ได้ใหมครับ
วันนัดทำ ผมให้พี่ชายพาไป  พี่ชายไม่อยากให้ทำแล้วครับ อยากให้เอาออกไปเลย  แต่ผมก็ตัดสินใจทำเพราะอยากหล่อ อยากดูดี
พอทำเสร็จจ่ายค่ายากลับบ้านพักที่กรุงเทพหนึ่งคืน  ตอนเช้าพี่ไปส่งระยอง กลับไปอยู่กลับแม่ รอบนี้ผมดูแลตัวเองดีกว่ารอบแรกชะอีก

-เวลาผ่านไปสามอาทิตย์ แผลก็ยังเจ็บอยู่   ส่งกระจกรู้สีกว่าโด่งกว่าอันเก่า  ผมภาวนาขอให้อย่าเบี้ยวอย่าเอียงอีกเลย ผ่านไปหนึ่งเดือน  แผลก็ยังเจ็บอยู่บ้าง   ผมรู้สึกไม่ค่อยดีเลย   คราวนี้พี่ไม่กล้าทักแม่ก็ไม่ทัก แต่ผมส่งกระจกดูรู้ว่าตรงระหว่างคิ้วมันเอียง    ผมจึงตัดสินใจกลับไปโรงพยาบาลอีก   คราวนี้ผมแทบจะร้องให้ครับ  เป็นอย่างผมคิดจริงๆ  เอียงครับ
ทางโรงพยาบาลรับผิดชอบทำให้ใหม่ครับ  

-ตอนนี้ผมหมดกำลังใจ  ไม่อยากทำแล้วแล้ว  แต่ก็คงทนอยู่กับจมูกเอียง แบบนี้ไปตลอดไม่ได้เช่นกัน  อีกประมาณห้าเดือนถึงจะปิดเทอมครับ  หมอคนเดิมโรงพยาบาลเดิมแก้ให้ฟรี จ่ายเฉพาะค่ายา ครั้งที่สาม  !
-เพื่่อนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมต้องทำยังงัย  ไปให้หมอที่อื่นแก้ดีกว่าใหม   
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จอน

แสดงความคิดเห็น

ไปให้หมออื่นแก้ให้ดีกว่านะคะ สองครั้งแล้วก็ยังไม่โอเค สู้ๆๆๆค่ะ  โพสต์ 2013-6-26 22:21
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-9 21:39:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เดี๋ยวมีเวลารูปจะอัฟให้ดูนะครับ
หมออื่นดีกว่านะคะ  หาข้อมูลดีๆ เราก็จะแก้ใหม่เหมือนกัน แก้กับหมอท่านอื่นดีกว่าหมอคนเก่าสำหรับเราไม่ผ่านแล้ว
สู้ๆนะคะ  
โรงบาลไหนคะหมออะไร ถ้าเป็นที่จองไว้จะได้ไม่ไปกลัวเบี้ยวT T
คืออยากถามว่า ตอนแก้ อีกรอบนี่เจ็บไหม....บวมนานไหม  ใครตอบได้มั่งคะ  ขอช่วยบอกหน่อย ของเราก็เอียง   หุหุ
เราเพิ่งไปแก้มาจ๊ะ ไปลดปลายหยดน้ำเพราะปลายจมุกเรามันเนื้อไม่รับ T^T
ไม่รู้เป็นเพราะหมอมือเบารึปล่าว ส่วนตัวเราว่าครั้งที่สองบวมน้อยกว่านะคะ ไม่ช้ำเลยอ่ะ
อายุจมูกอันแรกเรา 3 เดือน เราว่าเหมือนกับแบบ เนื้อจมูกมันโด่งไปแล้ว เนื้อเลยไม่ต้องปรับตัวมากเหมือนครั้งแรก
นี่เดาสุดๆเลยนะ :-D
แก้ที่ใหม่ค่ะ พี่เองก็หลายรอบหลายหมอแล้ว ก็ยังไม่ประสบผลสำเร็จเลย

หมอดังๆก็หลายหมอแล้ว แม้แต่ที่ล่าสุดที่พี่คิดว่าเจ๋งแล้ว ก็ยังต้องหาที่ใหม่แก้อีกเลย

พี่เนี่ย เคสหลุดของทุกหมอค่ะ 555

แสดงความคิดเห็น

ขอคำแนะนำเลยค่ะ ว่าผ่านหมอไหนมาบ้าง นี่ก็เคสหลุดหมอเกมส์มา2รอบแล้วค่  โพสต์ 2013-7-30 16:50
ผมก้อเบี้ยวมาสี่เดือนแระ หมอให้รอหกเดือน หมอเดียวกะแมลงเมี่ยงอะ เซงมาก
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-24 06:58:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย linly7 เมื่อ 2014-4-24 07:06

ขอโทษด้วนนะครับไม่ได้เข้ามาดูนานครับ  อยู่ระหว่างช่วงทำใจครับ  
จมูกผมรอบสองนี้หมอบอก มันอักเสบครับ
เสียใจมากครับ สรุปหมอให้ถอดออก รอให้แผล หายดี  แล้วค่อยมาทำใหม่
ไม่คิดจะทำใหม่อีกแล้วครับ เข็ดแล้วครับ,,,,,,
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-24 07:15:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย linly7 เมื่อ 2014-4-24 07:19

ไม่รู้จะว่ายังงัยครับ ไม่โทษคุณหมอหรอกครับ  คงเป็นเพราะผมดวงไม่ดีครับ  คนอื่นที่รู้จักทำมาก็ดูดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมโชคร้ายครับ      ของผม หมอสิทธิชัย   ทำครั้งแรก 21/2/2556  ครับ
ถ้ามันเอียง ควรจะถอดแล้วพัก2-3เดือนนะคะ. เอียงแล้วแก้เลย ใส่เข้าไปก็เบี้ยวเหมือนเดิมค่ะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-24 16:54:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Blueberrymaster เมื่อ 2014-4-24 07:41
ถ้ามันเอียง ควรจะถอดแล้วพัก2-3เดือนนะคะ. เอียงแล้วแก้ ...

รอบสองหมอถอกออกแล้วก็ใส่ อันใหม่ให้เลยครับ
แล้วก็เกิดอากาศอักเสบ  แล้วก็เอียงอีกครับ   
รอบสามก็คือถอดออก
ตอนนี้ผมก็พักจมูกมาหลายเดือน แล้ว ใจหนึ่งก็อยากทำอยู่  แต่ก็เหมือนเป็นโลกกลัวหมอไปเลยครับ โรงพยาบาลเดิมก็ไม่มีทางไปเหยียบอีกแล้วครับ  
ที่ใหม่ก็ยังไม่กล้า  แคร่เห็นคลีนิคผมก็ก้าวไม่ออกแล้วครับ  เข็ด และก็กลัว
  ใครที่กำลังจะทำก็ขอให้โชคดีนะครับ  หาหมอดีๆๆ  เอาหมอที่มีเวลาให้คนไข้ ไม่รีบทำๆ  โชคดีครับ
ที่เบี้ยวอยู่อีก เพราะรอบแรกมีผังผืดเป็นโพรงไปแล้ว ถ้าหมอใส่โพรงเดิม ก็จะเบี้ยวอีก ต้องตัดผังผืดนั้นออกค่ะ.
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้