ดู: 38117|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ปัญหาหลังการเสริมจมูก 1 ปี ทั้งเอียง อักเสบ หลุด จนต้องถอดออก T^T

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากที่ได้ติดตามอ่านมาหลายกระทู้แล้ว นี่เป็นกระทู้แรกที่จะโพสไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิต หรือ ให้เครดิต แก่ใครทั้งนั้น

ขอแชร์ประสบการณ์ตรง (ยาวหน่อย เพราะเขียนตั้งแต่เริ่มทำ จนถอดออก แต่ถ้าใครคิดจะทำ หรือ กำลังมีปัญหาอยู่ ก็ลองอ่านดูเผื่อจะช่วยไรคุณได้บ้าง)

เริ่มจาก ปลายเดือน เม.ย ปี 55 เราไปเสริมจมูกด้วยโปรโมชั่นราคา 4000 บาท เพราะมีน้องที่รู้จักกันไปทำและเห็นว่าสวยดี แม่ก็เลยให้ไปทำที่นี่ (ไม่ได้เห็นว่าถูกอย่างเดียว) เจ้าหน้าที่ ที่คลีนิคก็พูดจาดี ก่อนทำก็ได้คุยกับหมอแล้ว ก็พอใจระดับหนึ่ง ก็ตัดสินใจทำ และมีนัดตรวจ 2 ครั้ง

หลังจากนั้น 5 วัน แกะพลาสเตอร์ออก ก็เอียงทางขวานิดๆ  นัดครั้งแรก วันที่ 7 และอีกครั้ง 1เดือน ก็ไปดูความเรียบร้อย ก็ได้เจอแต่เจ้าหน้าที่ ที่เคาเตอร์เป็นคนดูแลความเีรยบร้อยให้ การพูดจาก็ดี ตอบคำถามดี ถามเรื่องที่จมูกเอียงก็ได้รับคำตอบว่า นวดไปเรื่อยๆ เดียวก็เข้ารูปเอง

ประมาณ 4-5 เดือน ก็เอะใจ ที่จมูกยังดูเอียง เลยโทรไปถาม ก็บอกว่าให้เข้ามาพบหมอ แต่เราไม่สะดวกเพราะอยู่ไกล
สภาพจมูกก็เอียงขวาแต่ไม่มาก จมูกเข้ารูป สันเรียวปลายเล็ก คนอื่นดูก็โอเค ตัวเราก็พอใจกับจมูกนี้ถึงแม้จะเอียงหน่อยก็เหอะ มีหลายคนที่ขอเบอร์คลีนิคแล้วไปทำบ้าง ปลายจมูกก็มีแดงบาง แล้วก็หายไป เลยไม่ได้สนใจ

แล้วช่วงเวลาสำคัญก็มาถึง ประมาณเดือนที่ 10 รู้สึกว่าปลายแดงมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็ยังโอเค ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากการที่เราไปว่าน้ำหรือปล่าว
พอครบ ปี กับอีก 1 เดือน เราก็ได้กลับบ้าน แม่ก็เห็นว่าจมูกเหมือนมีหยดน้ำลงมา ทั้งๆ ที่ตอนแรกไม่มี (เพราะไม่ได้ให้หมอทำหยดน้ำ กลัวทะลุ) ไม่แน่ใจว่าอาการที่เป็นเรียกว่า ซิลิโคนไหลรึปล่าว แล้ววันนั้นว่างก็เลยเข้าไปที่คลีนิค(ไปแบบไม่ได้ตั้งใจจึงไม่ได้โทรนัดไว้) เจอเจ้าหน้าที่คนใหม่ แต่ไม่มีลูกค้าสักคน เราก็บอกปัญหาไปว่ามันเอียง เขามาจับจมูกเรา โยกซ้ายขวา แล้วมันขยับได้ เขาบอกว่า"จมูกน้องหลุดจากเบ้านะ หนังบริเวณจมูกก็บางแล้วด้วย" เราก็อึ้งเลย เขาถาม "โดนกระแทกมารึปล่าว เพราะถ้าทำมาปีกว่าแล้วหลุดได้คือต้องโดนแรงมาก" เราก็บอกปล่าว เราระวังจมูกอย่างดี รักษาอย่างดี ไม่มีกระแทกแน่นอน แล้ว ผชที่เคาเตอร์ก็พูดว่า "โดยมากก็จะไม่ยอมรับว่าไปโดนอะไรมา ถ้ามีไรต้องบอกเราจะได้แก้ไขได้" คือตอนนั้นเรากับแม่โมโหมาก คือไม่ได้โดนจะให้ตอบว่าไง เราเลยบอกขอพบหมอ เขาบอก "ต้องนัด หมอคิวเยอะ ถ้าไม่ได้นัดก็พบไม่ได้" แล้วเขาก็นัดให้อีก 3 วัน เราก็เลยกลับบ้านแล้วก็ทำใจว่า ถ้าต้องลงมีดผ่าใหม่ก็เอาออกไปเลย
ต้นฉบับโพสต์โดย Doraemio เมื่อ 2013-5-24 17:32
ตลอด 3 วันก็หารีวิวเยอะแยะ พร้อมทำใจล่วงหน้า เจอบางก ...

บอกได้ไหมคะว่าทำกับหมออะไร เสียใจด้วยนะคะ  
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 17:32:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตลอด 3 วันก็หารีวิวเยอะแยะ พร้อมทำใจล่วงหน้า เจอบางกระทู้บอกหมอพูดไม่ดีมั้ง เคสเอียงขวาก็เยอะ แต่ไม่มีใครให้คำตอบได้ว่า หมอแก้ไขยังไง

แล้วก็ถึงเวลานัด เข้าไปคลีนิค ลูกค้าเยอะพอสมควร เจ้าหน้าที่เห็นหน้าก็จำเราได้เลย รอไม่ถึง 5 นาทีก็ให้เราเข้าห้องคุยกับหมอ หมอก็พูดดี ยิ้ม ไม่มีอารมเสีย (เจ้าหน้าที่คงเล่าให้หมอฟังแล้ว) แล้วหมอเห็นปลายจมูกเราแดง หมอพูดว่า "จมูกหนูมันอักเสบนะลูก" แล้วเอามือมาโยกเหมือนเจ้าหน้าที่ แล้วบอกว่า" จมูกมันหลุดจากเบ้า มันไม่มีผังผืดมาเกาะกับกระดูก"
เรากับแม่เลยถามว่า "ต้องทำยังไง"
หมอบอกว่า "ต้องเอาออกค่ะ" เรากับแม่ ช็อคค่ะ น้ำตาจะไหล ทั้งเสียดายจมูก เสียดายเงินที่ทำไป ต้องมาเจ็บตัวอีก
แม่ถามหมอว่า "ไม่มีวิธีอื่นแล้วหรอ"
หมอ : ถ้ามันอักเสบแบบนี้ต้องเอาออกอย่างเดียว หมอไม่ปล่อยไว้ เพราะมันไม่มีประโยชน์ ที่ต้องเก็บไว้ เป็นอันตรายกับเรา ถ้าปล่อยไว้นาน หนองจะกินกระดูกเราเข้าไป" (หมอบอกประมาณนี้)
แล้วให้เราออกไปเปลี่ยนชุดพร้อมขึ้นเตียงเอาออกทันที!!!!!!!!! พร้อมกับไม่ได้คำตอบว่าสาเหตุมาจากอะไร
เรากับแม่เครียดมาก แต่ก็นะยังดีที่ทำใจมามากแล้ว ขึ้นไปชั้น 2 ก็ได้คิวแรกไม่ต้องรอไรเลย
หมอ : จมูกเข้ารูปดี โค้งกำลังดี
เรา :ใช่ค่ะ หนูเสียดายเหมือนกัน
หมอ: ช่างมันเถอะหนู ยังไงซิลิโคนมันก็ของปลอมลูก !!!!!!!!!!!

วิธีเอาออกที่หลายคนอยากรู้ คือ ฉีดยาชาเข้าแผลเก่าตรงปลายจมูก เอามีดเลาะแผลเก่า แล้วดึงซิลิโคนออกมาทีเดียวเลย อาจเป็นเพราะซิลิโคนมันไม่ได้เกาะกับกระดูก เลยเอาออกง่าย วินาทีนั้นคือโล่ง โล่งมาก เอาออกไปซะที จากนี้คงไม่มีไรต้องเกี่ยวข้องกัน

จนตอนนี้ออกมาได้ 6 วันแล้ว ไม่มีบวม มีแค่ช้ำตรงปลายที่ซิลิโคนดันออกมา รูจมูกไม่เท่ากัน แต่ก็ดีกว่าปล่อยไว้

***หลายคนที่ทำจมูกที่นี่ มีเคสเอียงเยอะ บางคนมารีวิวว่า ไปหาหมอ หมอจะให้เอาออกอย่างเดียว ไม่แก้ให้ หมอพูดจาไม่ดีบ้าง
แต่ส่วนตัวแล้ว โชคดีที่เจอหมอพูดดีตลอด แต่เจอเจ้าหน้าที่พูดไม่ดี
***ขอโทษหลายๆ คนที่เราแนะนำให้ไปทำที่นี่ เพราะเห็นว่าจมูกเราทำออกมาสวย แต่ไม่คิดว่าจะมีผลร้ายแรงตามมา
ต่อจากนี้ใครที่คิดจะทำก็ขอให้ศึกษาดีๆ ใครมีปัญหาแบบเราก็ไปหาหมอซะตั้งแต่ตอนนี้ ก่อนที่มันจะอันตรายมากไปกว่านี้

แสดงความคิดเห็น

เป็นคำแนะนำที่ถูกต้องคะ "มีปัญหาต้องรีบพบคุณหมอ"อย่านิ่งนอนใจ..  โพสต์ 2013-5-24 20:15
เห็นใจที่ต้องเอาออกนะคะ..แต่ว่าการดูแลหลังเสริมเป็นความรับผิดชอบของคนไข้..
เพราะถ้าติดเชื้อตั้งแต่การผ่าตัด..ภายใน 1 7 วันแรก - 1เดือน มันต้องมีอาการบวมแดง..ที่เป็นสัญญาณว่า..ติดเชื้อและอักเสบแล้วคะ
..
ดิฉันมีข้อสงสัยคะ..
ก่อนเสริมคุณหมอวินิจฉัยว่าพื้นฐานจมูกเดิมเป็นอย่างไรคะ? แกนสันจมูกเป็นอย่างไร? มีกระดูกจมูกไม่เท่ากันหรือไม่? เป็นต้น..

ซึ่งในกรณีของคุณ เท่าที่อ่านโดยไม่บอกว่าพื้นฐานจมูกเดิมเป็นอย่างไร..ดิฉันขอแสดงความคิดเห็น..ดังนี้..

1. จมูกของคุณเอียงตั้งแต่วันถอดเผือก - 1 เดือน แต่ไปเช็คจมูกและได้คำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ โดยไม่ได้พบคุณหมอ
     ให้นวดจมูกเพื่อให้เข้าที่ ซึ่งเนื้อเยื่อข้างในจมูกที่เรามองไม่เห็นกำลังฟื้นตัวจากการผ่าตัด ก็ไม่แน่ใจว่าคุณนวดแรงหรือไม่?
     รบกวนจมูกมากน้อยแค่ไหน?

ทุกครั้งที่มีปัญหา..อย่าพบแค่เจ้าหน้าที่..ต้องพบคุณหมอให้ได้เพื่อให้คุณหมอได้เห็นผลงานของตัวเอง และได้รับคำวินิจฉัยอย่างถูกต้อง
บางครั้งช่วย 1 -3 เดือน ดูเหมือนเอียงเพราะเนื้อเยื่อภายในยังยุบตัวไม่หมด..

2. อาการเอียงยังมีอยู่ถึงเดือนที่ 4-5 แต่คุณไม่ไปพบคุณหมอ เพราะเหตุผลอยู่ไกล..ไม่สะดวก

ช่วงนี้เนื้อเยื่อเซ็ทตัว..เริ่มมีผังผืดสร้างแคปซูลรอบซิลิโคนแล้ว..แต่จมูกเอียง..ต้องรีบไปให้คุณหมอจัดการแก้ไข
แต่คุณไม่รักษาสิทธิ์ของตนเอง..ตรงนี้ความผิดของคุณที่ไม่รีบแก้ไขเช่นกัน..

3. "อาการบวมแดง จมูกย้อย" เริ่มต้นที่เดือนที่ 10..ระยะเวลานี้ทั่วๆไปจมูกจะเรียวสวย อย่างที่คุณไม่ต้องการเอาออกนั่นเอง..
ซึ่ง อาการบวมแดง ระยะนี้ส่วนใหญ่เกิดจากการดูแลจมูกของคนไข้น้อยลง เป็นต้น.. จึงเป็นที่มาของคำถามของเจ้าหน้าที่ว่า..
ทำอะไรกับจมูกมาหรือไม่? กระแทกแรงๆ หรือไม่? เป็นต้น..

แต่อาการบวมแดง เกือบทะลุนี้คุณบอกว่าดูแลมันอย่างดี......มันก็คงจะมีสาเหตุจากการเอียง,การรบกวนจมูกโดยการนวดช่วง 1-3 เดือน
ที่ซิลิโคนยังลอยตัว..พอนวด หรือ รบกวนจมูกมากๆ ซิลิโคนมีโอกาสหลุดออกจากเบ้า และเกิดการเสียดสีกับจมูกเดิม..
เกิดแผลภายใน และผังผืดไม่เกาะตัว..

มีปัจจัยเสริมอีกคือ การว่ายน้ำ..อย่างที่เราทราบว่า สระว่ายน้ำไม่สะอาด 100% มีทึ้งแบคทีเรีย ที่ปนเปื้อนในน้ำ,คลอรีนความเข้มข้นระดับต่างๆ ที่ จะมาทำให้เนื้อเยื่อจมูกระคายเคือง..
บังเอิญว่า ภายในจมูกอ่อนแอ แต่ยังไม่แสดงผล..และมาส่งผลตอนท้ายที่ซิลิโคนจะออกมาชมโลก..
..
ซึ่งถ้ามาพบคุณหมอตอนเดือนที่ 4-5 คุณหมอต้องรับผิดชอบในการแก้ไขใหม่ให้..ไม่ใช่แค่เฉพาะถอดออกเท่านั้น..
แต่ในกรณีนี้..มีข้ออ้างว่าเราดูแลไม่ดีพ่วงเข้าไปด้วย..แต่ถ้าคุณหมอจะรับผิดชอบจริงๆ..ก็ทำได้โดยถอดออก..พักจมูกแล้วค่อยมาใส่ใหม่
..
แต่ไม่แน่ใจการประกันจมูกของคลีนิกที่คุณไปทำคะ..ว่าเขาประกันให้นานเท่าไหร่?บางแห่ง 3 เดือน, 6 เดือน ,1 ปี หรือตลอดชีพ..
..
เอาว่าถอดแล้ว..ก็สบายใจที่มันไม่ทะลุเกิดเหตุจมูกบุ๋มนะคะ..ขอให้หายเร็วๆคะ..

คิดว่าเป็นเพราะ จมูกไม่ติดตั้งแต่แรก แล้วไปว่ายน้ำ จึงเกิดการอักเสบ:)  โพสต์ 2013-5-24 21:44
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 20:54:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nongmatteo เมื่อ 2013-5-24 19:16
บอกได้ไหมคะว่าทำกับหมออะไร เสียใจด้วยนะคะ   {:28 ...

ทำที่เซเลบค่ะ เหนมีรีวิวคลีนิคนี้เยอะเหมือนกัน
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-24 21:22:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-5-24 20:08
เห็นใจที่ต้องเอาออกนะคะ..แต่ว่าการดูแลหลังเสริมเป็น ...

คิดว่าไม่ได้ติดเชื้อจากการผ่าตัดค่ะเพราะแผลที่จมูกก็แห้งและไม่มีอาการอะไรค่ะ

ก่อนเสริม คุยกับหมอว่าขอแบบโด่งไม่มาก ดูธรรมชาติหน่อย เพราะไม่แต่่งหน้าและไม่ได้ใช้หน้าตาทำงาน หมอเลยบอกว่าเราไม่ค่อยมีสันจมูก แต่มีปลาย จะเสริมที่สันให้เยอะหน่อย แต่ไม่ได้บอกว่ามีอะไรผิดปกติ

ตอบข้อสงสััยค่ะ เผื่อจะมีประโยชน์ต่อท่านอื่น
1.พอถอดเฝือก ไปตัดไหม คือจะได้พบแต่เจ้าหน้าที่ตลอดค่ะ ไม่ได้พบหมอเลย ทางคลีนิคจะให้ทางเจ้าหน้าที่สอนนวดให้ค่ะ นวดแรงไหม??? ตอบได้เลยนวดแรงมากค่ะ  คนที่ทำคลีนิคนี้จะรู้ดีค่ะ วันตัดไหมสภาพจมูกบวมแน่นอนค่ะ ไม่มีใครปกติ คนนวดบอกว่า "ให้กดทีละจุดค้างไว้ 10 วินาที กดลงไปเลยเจ็บก็ต้องทน " บางคนน้ำตาไหลเลยค่ะ เรามีคนรู้จักทำที่นี่ 3 คน ห่างคนละอาทิตยค่ะ ทุกคนบอกเหมือนกันว่าตอนนวดเจ็บมาก  
แต่คนที่ทำที่อื่นบอกว่า ไม่มีใครนวดเลย ห้ามไปจับด้วยซ้ำ

2.อันนี้ยอมรับผิดค่ะ เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์จริงๆ เพราะเห็นว่าจมูกปกติ ไม่มีแดงช้ำ ไม่มีน้ำสีเหลืองไหลออกมาก ไม่รู้ว่าอาการที่มันไม่ติดจะเป็นยังไง เพราะทำตามที่คลีนิคบอกทุกอย่าง เลยไม่รู้ว่ามันจะอันตรายขนาดนี้

3.การถามและการสนทนาของเจ้าหน้าทีวันนั้น ไม่ค่อยน่าฟังจริงๆ ค่ะ

หลายคนที่ทำจากที่นี้ส่วนใหญ่มีปัญหาเอียงค่ะ มีโอกาสได้คุยกับอีกคนซึ่งทำมาได้ 3 เดือน มีอาการเหมือนกันค่ะ
หมอบอกว่า "หมอจะไม่ทำให้ใหม่ค่ะ เพราะจมูกมันอักเสบแล้ว เหมือนร่างกายเราไม่รับแล้ว ทำใหม่ก็ไม่รู้จะเป็นอีกรึปล่าว หมอแนะนำว่าไม่ต้องทำแล้วจะดีกว่า"
อย่างที่หมอบอกยังไงซิลิโคนก็ของปลอม

ส่วนคนรู้จักเราที่ทำที่นี้ 1คนจะไปแก้ใหม่ค่ะ แต่คนนี้มีอาการอักเสบเพราะโดนกระแทกช่วงที่ทำใหม่ๆ ไม่ยอมนวด จมูกก็ติดนะคะไม่หลุด แต่แข็งทื่อ เลยค่ะ
น้องอีกคนยังไม่กลับจากเมกา เลยยังไม่เหนหน้าค่ะ

คิดว่าคลีนิคไม่ควรที่จะแนะนำให้คนไข้นวดเลย  โพสต์ 2013-5-24 21:49
งั้นก็เป็นอย่างที่คิดคือ..อาจจะหลุดตอนนวดช่วง 1-3 เดือนแรก..  โพสต์ 2013-5-24 21:43
ต้นฉบับโพสต์โดย Doraemio เมื่อ 2013-5-24 21:22
คิดว่าไม่ได้ติดเชื้อจากการผ่าตัดค่ะเพราะแผลที่จมู ...

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ :-) มันจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นต่อไปจริงๆ.. :-)
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-26 23:25:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย solotynan เมื่อ 2013-5-25 07:47
สู้ๆนะคะ

ขอบคุณคะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-26 23:27:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้ก็เอาออกได้ 8 วันแล้ว ปลายยังเชิดหน่อย แต่ไม่ค่อยเหมือนหมูเท่าไหร่ มีรอยบุ๋ม+ช้ำ ระหว่างรูจมูก ดูจากปลายจมูกก็ยังเอียงอยุ่ เฮ้อ เศร้าค่ะ

ดีขึ้นระดับนึงค่ะ ไม่ค่อยช้ำมาก ยังเอียงอยุ่ ไม่ค่อยบุ๋มแล้วค่ะ  โพสต์ 2013-8-30 20:32
ตอนนี้อาการเปนอย่างไรบ้างคะ  โพสต์ 2013-8-25 21:57
ต้นฉบับโพสต์โดย Doraemio เมื่อ 2013-5-26 23:27
ตอนนี้ก็เอาออกได้ 8 วันแล้ว ปลายยังเชิดหน่อย แต่ไม่ค ...

ค่อยเป็นค่อยไปนะคะ สู้ๆ ^^
เป็นกำลังใจให้ค่ะสู้ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้