ดู: 10179|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] สอบถามคนเคยตัดปีกจมูกหน่อยค่ะ แผลตรงปีกไม่แห้งเครียดมากเลยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ตอนนี้ตัดปีกจมูกมาได้ 12 วันแล้วค่ะ ตัดแบบด้านนอกค่ะ
แต่แผลตรงปีกจมูกไม่มีท่าทีว่าจะแห้งเลย แผลแฉะตลอดเวลา
แล้วพอมีสะเก็ดเลือด หรือมีเยื่อสีขาวๆขึ้นมา ทางคลินิกก็บอกให้แกะ
ก็เลยแกะออกตลอด เลยไม่รู้ว่ามีผลให้แผลไม่แห้งรึเปล่า
ตอนนี้แผลยังแดงอยู่ พอใช้สำลีทำความสะอาดแผลก็จะมีน้ำเหลืองและเลือดติดมากับสำลีค่ะ

อยากทราบว่าแผลไม่แห้งนี่เป็นเรื่องปกติรึเปล่าคะ
แล้วถ้ามีเยื่อสีขาวๆขึ้นมาเราต้องแกะตลอดเลยไหมคะ
และเราควรดูแลรักษาแผลที่ปีกจมูกอย่างไร และควรกินอาหารอะไรบ้าง
รบกวนผู้รู้ตอบทีนะคะ ตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะถามใครค่ะ   
เราก็เป็นค่ะ เช็ดออกได้เลยค่ะ เมื่อวานเราเพิ่งไป ตัดไหม คือมันไม่มีผลอะไรค่ะ พยายามกินยาไห้ครบตามที่หมอสั่งค่ะ ช่วยไห้เเผลเเห้งเร็ว เช็ดแผล เเล้วทายาที่หมอไห้ เท่านี้เเระค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-18 14:17:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆนะคะ คุณ Crystal_Piyanut
แต่ของเราไม่มียาทาค่ะมีแต่ยากิน กินยาตามที่หมอสั่งครบค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย holycow เมื่อ 2013-6-2 11:46

จขกท. แผลเป็นยังไงมั้งครับ ดีขึ้นหรือยัง
ตัดหมอไหน มีรูปให้ดูไหมครับ

เยื่อขาวๆ ที่ขึ้นเวลาอาบน้ำมันจะยุ่ยๆ ให้เอาคัทตอนบัท เช็ดเบาๆนะครับ ไม่ต้องถูกแรงครับ
ของผมตัดปีกกะหมอสุชาติครับ ไม่มียาทาเหมือนกัน มีแต่กินแก้อักเสบ กับฆ่าเชื้อ ครับ
ของเราก็เป็นช่วงแรกๆนะคะ แต่ว่าตอนนี้ 16 วันอะค่ะ แผลแห้งสนิทดี แต่มีสะเก็ดน้ำเหลืองแห้งๆตรงปีกอะค่ะ  คือเราก็ไม่แน่ใจว่าแกะไหม แต่เราแกะตลอด จขกท รู้ไหมคะ ถ้ารู็ตอบด้วยนะ

ส่วนเรื่องอาหารหารหารกิน สำหรับตัวเรานะ เราว่าได้ผลจริงอะค่ะ
ลองทำดูนะคะ เผื่อดีขึ้น คือ..
เรากินน้ำเต้าหู้วันละสองถุงเลยค่ะ  เช้ากับเย็น
กินอาหารที่มีโปรตีน เช่น ไข่ ปลา อย่าเพิ่งเครี้ยวอะไรเหนียวๆนะคะ  ส่วนแผลเวาลามันแฉะๆอะค่ะ หรือเวลาเราล้างหน้าเพิ่งเสร็จ ต้องรีบเช็ดแผลให้แห้งอย่างด่วนเลยค่ะ อย่าไปรบกวนแผลมาก อย่าจับ อย่าสัมผัสบ่อย ที่สำคัญห้ามกินของสแลงเด็ดขาดเลยค่ะ เช่น ของหมักดองงี้ เราเผลอไปกินน้ำพริกกะปิมา นี่ทั้งปวดทั้งบวม สองสามวันกว่าจะหาย

และที่สำคัญที่สุดเลยนะคะ ทานอาหารที่มีประโยชน์ เมื่อก่อเียดูแลตัวเองอย่างไร ดูแลขึ้นเป็นสองเท่าเลยค่ะ :)

ป.ล. แต่ปัญหาเราคือ เวลายิ้มแล้วจมูกจะแตก ปวดมาก แถมแหยๆด้วย จขกท ลองเข้าไปแชร์ความรู้กะเราในกระทู้เรามั่งนะคะ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=69813&page=1#pid1230981
เราแกะตลอดค่ะ มีน้ำเหลืองออกมาถือว่าปกตินะ ตอนนี้เราสองเดือนแล้ว แห้งสนิทไม่มีรอยแผลเป็น ตอนใกล้ๆครบ1เดือนซื้อยาพวกKA smooth E มาทาก็ดีนะคะ จะได้ไม่เป็นแผลเป็น

แสดงความคิดเห็น

เราก็ไปตัดและไปเสริมมาไม่เจ็บแผลหายเร็วดีค่ะแค่ 7 วันก็แผลเริ่มแห้ง ที่สำคัญใต้ตาไม่เขียวไม่ช้ำ แต่เรา   โพสต์ 2014-4-17 18:01
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้