ดู: 6504|ตอบกลับ: 33
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ตัดสินใจผิดครั้งเดียว อาจเสียใจไปตลอดชีวิต

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากที่ผมได้อ่านปัยหาของทุกคนมานาน จนวันนี้ผมจึงตัดสินใจจะมาพูดเกี่ยวกับการทำศัลยกรรมครั้งแรกของผม ซึ่งทำให้ผมโกรธตัวเองมาก ผมมีความคิดอยากทำจมูกจึงหาข้อมูลในการทำจมูกแล้วผมก็หลงเชื่อคำโฆษณาเชิญชวนของเพจศัลยกรรมแห่งหนึ่งที่เชียงใหม่ ผมจึงตัดสินใจโทรไปนัดหมอ ได้คิว 25 มกราคม 56 พอถึงวันผมก้ไปตามนัด สภาพคลีนิกเก่ามาก ผมไปถึง 8 โมงเช้า ได้คิวที่ 2 ทำ 10 โมงเช้า ผมเซ็งนิดหน่อย เพราะเขานัดตอน 8 โมงได้ทำจิง 10 โมง พอสักประมาร 9 โมงครึ่ง ก้มีพี่ผู้ชาายมานั่งคุยกะผม แล้วก็มาจับที่จมูกแล้วถามว่าน้องต้องการตัดปีกจมูกไหม ผมเลยบอกว่าแค่เสริมก็พอ พอถึงเวลาไปเจอคุณหมอเพื่อผ่าตัดพี่ผู้ชายคนเดิมก้บอกหมอว่าเอาแบบโด่งๆ แต่ผมสงสัยที่หมอไม่พูดอะไรกับผมสักคำเลย ไม่มีแม้แต่คำเดียว ผมเสริมราคา 13000 บาท ผมจะไม่อธิบายช่วงที่ทำเพราะมันคงเหมือนๆกัน หลังจากนั้นผ่านไป 7 วันหมอนัดตัดไหม ผมก็กลับมาที่คลีนิกอีกครั้ง แต่ไม่ได้พบหมอหรอก แล้วก้ไม่ได้ตัดไหมด้วย เพราะพี่ที่หน้าห้องบอกว่ามันยังไม่หายบวม แล้วก้ไล่ผมกลับบ้านเฉยเลย แล้วนัดผมอีกครั้ง 15 กุมภา พอมาพบจมูกผมมันก้ยังบวมอยู่ พี่หน้าห้องอีกคนก็สอนผมนดจมุก พอกลับมาบ้านจมูกผมมีอาการผิดปกติคือ มีตุ่มใสๆๆ  โผล่ออกมาตรงแผลผ่าตัด แต่ผมไม่ได้คิดอะไร  หลังจากนั้นมันก็บวมมาเรื่อยๆ จนต้นเดือนมีนาที่ผ่านมาผมมาหาแม่ แม่เห็นจมูกผมก้ตกใจ แล้วรีบบอกให้ผมไปซื้อยากิน ผมเลือกยาที่ดีที่สุดผมกินออกเมนติน ซึ่งแพงมาก ผมซื้อกินจนอาการเริ่มดีขึ้น ช่วงนั้นผมกินหมดเงินหลายพันมาก เเล้ว 1 เมษาที่ผ่านมาผมก้เลยกินส้มตำไป พอเช้ามาจมูกบวมมาอีก แถมมีน้ำเหลืองไหลออกมาจากแผลด้วย ผมจึงไปหาหมอที่โรงบาลเอกชนแห่งหนึ่ง หมอแนะนำให้เอาออก ราคาค่าเอาออก 12000 บาท วันนั้นผมตอบตกลงที่จะเอาออก โดยนัดเอาออกในวันถัดไป พอกลับมาถึงบ้านผมจึงโทรกลับไปที่คลีนิกที่เชียงใหม่ แต่สิ่งที่ได้คือเสียงตะคอกใส่ พร้อมแนะนำให้ซื้อยามากิน ผมก้บอกว่ากินแล้วแต่ไม่หาย เขาเลยบอกให้ไปหาที่คลีนิก ผมเลยบอกผมอยู่ไกลไม่สะดวก เขาก้ยืนยันคำเดิม ผมก้เลยวางสายไป เขาไม่มีแม้แต่จะโทรกลับ หรือโทรสอบถามอาการซึ่งผมได้แช่งพวกเขาไว้ในใจ ผมโกดมาก ทั้งเครียดด้วย ผมก้เลยขาเน็ตดูปัญหาต่างๆ แล้วก้เจอกระทู้นึงที่เขาบอกถึงปัญหาและสามารถแก้ไขได้โดยไม่ต้องเอาออก โดยให้เหตุผลว่าขนาดคนที่เป็นแผลอักเสบที่ขาหรือแขนที่ต้องใส่เหล้กดามไว้ แผลใหญ่กว่าเขายังหายได้ แล้วของเราแค่นี้เองทำไมจะไม่หาย ตอนนั้นมันทำให้ผมอยากสู้กับซิลิโคนอีกครั้ง5555 ผมเลยบอกแม่ว่าพรุ่งนี้ไม่ไปเอาออกแล้วจะสู้กับมันอีกครั้ง แล้วก็โทรไปยกเลิกหมอที่ รพ  จากนั้นผมก็ซื้อยามากินแผงละ 500 มี 7 เม็ด ช่วงนั้นหมดตังกับค่ายาอีกหลายพัน กินคอลลาเจนช่วยได้มากจิงๆ ผมกินทุกอย่าง อาศัยบริโภคบำบัด ก้ได้ผลดีแต่มันก้ยังบวมและมีตุ่มใสๆๆเหมือนเดิม ปลายจมุกก้แดงบางวัน ซึ่งตอนนี้จมูกผมก็เป้นแบบนี้อยู่ ผมคิดไว้ว่าเมื่อผมขี้เกียจหรือต่อสู้กับมันไม่ไหวผมจะไปเอาออก แต่ตอนนี้ผมยังดอเค
ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ได้จะสื่ออะไรทั้งนั้น เพียงแค่อยากให้ทุกคนศึกษาข้อมูลให้มากๆ นี่ก่อนทำคับ
นี่หลังทำประมาณ 1 เดือน ยังบวมอยู่
นี่เดือนกว่า ไม่เปลี่ยนแปลง
นี่ 2 เดือน สังเกตดีๆยังบวม

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ดูบวมๆๆน๊าคร้า เราก็เป็นคนนึงที่เกิดปัญหาที่จมูกเหมือนกัน ของเราเอาออกเลยค่ะ หายไว กินไข่ขาว กินโปรตีนผง
ทุกวันนี้รอเวลาไปทำใหมคร้า สู้ๆๆน๊าคร้า
ขอบคุณที่มาแบ่งปันนะคะน้อง
พี่ก็คิดว่าจะหาข้อมูลไปเรื่ยๆจนรู้กิเลสของคลินิกแต่ละที่เลยที่เดียวเชียว  ถึงค่อยตัดสินใจทำ
ขอให้น้องหายนะคะ
คลีนิกชื่ออะไรคะ จะได้ไม่ไปทำ และจะได้บอกเพื่อนในห้องนี้ให้ระวังกันไว้ค่ะ
ขอบคุณมากมากนะคะที่เอาข้อมูลมาแชร์
หายไวๆนะคะ เป็นกําลังใจให้ :)
หมอชาตรี หรือสมเพชรคะ
ขอบคุณที่เอาเรื่องราวมาเล่าให้ฟังนะคะ  จะได้ระวังกัน

แอบอยากรู้ชื่อคลินิกเหมือนกัน

ทำจมูกแล้วน่าตาดีขึ้นมากๆ (ขนาดจมูกบวมนะเนี่ย)
ดูดีขึ้น+++ ถ้าไม่ติดว่าบวม สู้ๆนะค่ะ
สอบถามคะ..ออกเมนตินที่คุณกินไปมีค่าอยู่ที่? 375 ? 625? 1,000 mg? และกินไปกี่โดส?
เพราะว่าเป็นยาปฏิชีวนะที่มีผลการรักษาแรงมาก..คุณจะกลับมากินปฎิชีวนะตัวอื่นๆ ที่มีฤทธิ์น้อยกว่า มันอาจจะดื้อยาแล้วนะคะ..
แล้วถ้ากินติดต่อกันเกิน 2 สัปดาห์..มันมีผลข้างเคียงต่อตับ,ไต และการสะสมของยาในร่างกาย ยังไม่ได้พูดถึง ผลข้างเคียงอื่นๆ
พยายามใช้ยาเท่าที่จำเป็นนะคะ..
..
แนะนำว่า..เอาออกแล้วพักจมูก เมื่อมีกำลังใจดีขึ้นก็ค่อยเสริมใหม่ กับคุณหมอท่านใหม่จะดีกว่านะคะ..
เพราะว่าการติดเชื้อถ้าไม่ได้รับการรักษาที่ถูกต้อง..บางทีเห็นว่ามันยุบ..แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่ามันหายไปนะคะ..
ตัวดีเลยที่แอบซ่อนอยู่ในโพรงจมูก รอวันร่างกายเราอ่อนแอ..เชื้อนั้นๆก็แสดงอาการมาอีก..
..
ขอให้หายเร็วๆคะ
เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 01:08:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย BBbunny เมื่อ 2013-5-11 15:26
คลีนิกชื่ออะไรคะ จะได้ไม่ไปทำ และจะได้บอกเพื่อนในห้ ...

หมอชาตรีครับ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 01:08:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mezsarun เมื่อ 2013-5-11 15:28
หายไวๆนะคะ เป็นกําลังใจให้ :)

ขอบคุณครับ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 01:09:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย aompersia เมื่อ 2013-5-11 16:35
หมอชาตรี หรือสมเพชรคะ

ตอบดังๆว่าหมอชาตรีครับ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 01:10:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mellon เมื่อ 2013-5-11 22:16
ขอบคุณที่เอาเรื่องราวมาเล่าให้ฟังนะคะ  จะได้ระวังกั ...

คลีนิกหมอชาตรีครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย Tetomorn เมื่อ 2013-5-12 01:09
ตอบดังๆว่าหมอชาตรีครับ

ว่าแล้ว สู้ๆนะคะ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 01:11:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tetomorn เมื่อ 2013-5-12 01:11
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-5-11 23:33
สอบถามคะ..ออกเมนตินที่คุณกินไปมีค่าอยู่ที่? 375 ? 625? 1,000 ...

แรกๆผมกิน 625 ไป 1 โดส หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิดผมกลับมากินอีก 1 กรัม 2 โดส ครับ

แสดงความคิดเห็น

โอเคคะ..ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เป็นไร :) หายเร็วๆ นะคะ  โพสต์ 2013-5-12 22:16
แนะนำให้กลับไปหาคุณหมอดีกว่านะค่ะ  เพราะ บวมมากๆ ไม่อยากให้ปล่อยไว้นานจ๊ะ  สุู้ๆนะค่ะ
จมูกทรงเดียวกับ. Kai วงEXO K เลยครับ
หมอ ชาตรีห่วยจริงๆค่ะ หมอรายคนเม้าให้ฟัง  ทำชุุ่ยๆ
สู้ สู้ เป็นเหมือนกันอ่ะ หายไวไวนะคะ
ตอนแรกคิดว่าอยากลงทุนขึ้นไปตัดกรามที่นู้นกับหมอชาตรีเลยนะเนี่ย ตอนนี้เห็นอย่างงี้แล้วเปลี่ยนใจเลย ขนาดคลีนิคบางคลีนิคที่เค้าบอกว่าบริการดีนักดีหนาเรายังว่าแย่เลย แล้วเจอคลีนิคที่บริการห่วยแบบนี้ไม่ไหวแย่มากน่าจะรับประกันช่วยแก้ไขให้หรือไม่ก็พูดดีๆ    แนะนำให้รีบเอาออกเลยค่ะเดี่ยวมันจะมีปัญหาเรื้อรังนะคะ เอาออกเฉยๆไม่เสริมใหม่เห็นราคา 2000 3000 ก็ยังมีนี่คะเท่าที่เคยเห็นมาแล้วพักจมูกไว้เสริมใหม่ เก๋ๆไปเรย
2 เดือนแล้วยังบวมๆแดงๆ
ผมว่าน่าจะปรึกษาหมอท่านอื่นดูนะครับ

เป็นผมคงเอาออกไปแล้วตั้งแต่เดือนแรก
กลัวว่าจมูกจะทะลุ แล้วบุ๋มที่ปลายครับ
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
เคยเป็นอาการแบบนี้เรยคับ กินยาแก้อักเสบ ฉีดยา ก้อแร้ว ผลที่ได้คือ หนองไหลน้อยลงเฉพาะเวลาทานยา พอเลิกทานก้อจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม สุดท้ายตัดสินถอดออก เพื่อความปลอดภัยจากการจมูกทะลุ

ปล. ปลายจมูกหลังถอดจะบุ๋มค่อนข้างเยอะ ตอนนี้ค่อยๆรักษาจนตื่นขึ้นแต่ไม่สนิทดี รอแก้จมูกตุลานี้คับ
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-27 18:51:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย freepurity เมื่อ 2013-7-21 13:02
เคยเป็นอาการแบบนี้เรยคับ กินยาแก้อักเสบ ฉีดยา ก้อแร ...

ผมเอาออกมาวันนี้ อยากรู้วิธีการดูแลรักษาหน่อยครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้