ดู: 3839|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] อาการบวม_หลังทำศัลยกรรมจมูก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tidarat01 เมื่อ 2013-2-24 06:57

อยากทราบว่า หลังทำจมูกมา ถ้าเราไม่มีเวลาที่จะพักฟื้นนานเท่าไหร่ ประมาณกี่วันค่ะถึงจะออกไปข้างนอกหรือทำงานได้ตามปกติ โดยที่ไม่น่าเกียจเกินไป ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ พอดีอยากทำแต่ยังหาเวลาไม่ได้
แล้วแต่พื้นฐานร่ายกายของแต่ละคนคะ ไม่เหมือนกัน อย่างของเราเองทำมาไม่บวมมาก ไม่มีอาการเขียวช้ำม่วง มีอาการหน้าบวมสุดในวันที่สาม พอวันที่สี่เราก็ไปทำงานแล้ว มีอาการเหลืองๆใต้ตานิดหน่อย แต่สำหรับบางคนเราเห็นช้ำมากบวมมาก มีอาการช้ำม่วงอันนี้ก็คงต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์คะกว่าจะปกติดี
ไช่ค่ะ มันขึ้นยุวกับสภาพร่างกายของแต่ละคลค่ะ แต่โดยส่วนมากนะค่ะ กว่าจะหายช้ำ หายบวมเลย ก็จ๊ประมาณ 1 เดือนค่ะ บางคลก็น้อยกว่านี้หรือมากกว่านี้ค่ะ นอกตัวเราแล้วยังขึ้นยุวกับการปฎิบัติตัวหลังการผ่าตัดด้วยค่ะ
ถ้าร่างกายตื่นตัวเรา3-4วันก็ไม่น่าเกียจแล้วนะครับ หรือถ้าเป็นเยอะหน่อยก้อ5-6วันก็ยุบไม่น่าเกียจ ถ้าอยากให้มันยุบเร็วผมแนะนำดื่มน้ำมะพร้าวน้ำใบบัวบกมันหายช้ำเร็วดีครับ หลังจากนั้นมันก็จะดีขึ้นเรื่อยๆครับ จน3เดือนมันถึงจะเริ่มเข้าที่ แล้วจมูกจะได้ทรงแล้วเข้าที่จริงๆประมาณหนึ่งปีครับ
อยู่ที่ร่างกายของเราค่ะ ถ้าไปทำมาแล้ว แล้วทำตามคำแนะนำของหมออย่างเคร่งครัด ทานยาตรงเวลา ทานอาหาร ที่ดี ก็อาจหายเร็ม ค่ะ บางรายไม่ถึงอาทิตย์ ก็ สามารถออกไปข้างนอก ได้ แล้ว ค่ะ ขึ้น อยู่ กับปัจจัย ต่าง ๆ ค่ะ ร่างกาย และวิธีดู แลรักษา ก็ สำคัญ ค่ะ
ถ้าเอาแบบออกไปข้างนอกเราว่าซํกอาทิตย์ก็โอเคแล้วดูบวมน้อยลงแต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่บวมเลย
อาจขึ้นอยู่กับการบวมของแต่ละคนด้วยนะคะ เพราะว่าบางคนนี้สองอาทิตย์ยังม่วงๆ อยู่เลย
ถ้าจขกท.บวมซ้ำแบบธรรมดาตามปกติก็ไม่ต้องกังวลคะซักอาทิตย์ด็ออกไปข้างนอกได้แล้ว
ส่วนถ้าแบบยุบสวยและเห็นรูปร่างเค้าโครงที่แท้จริงต้องรอซักเดือนกว่าๆ นะคะ จะใกล้ความจริงชัดเจนที่สุด
ระหว่างนี้ก็ดูแลสุขภาพตัวเองกินอาหารที่มีประโยชน์ ทานยาพักผ่อนเยอะๆนะคะ จะได้ไม่บวมไม่ช้ำมากคะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-25 09:26:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ ^^
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะเพิ่งไปทำมาเมื่อวันเสาร์ค่ะ พักได้ 2 วันก็มาทำงานแต่วันนี้รู้สึกว่าเจ็บจี๊ดตรงปลายจมูกอ่ะคะ อยากทราบว่าเพื่อนมีคัยเป็นแบบนี้บ้างไหมค่ะ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-26 17:51:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยังไม่เคยทำอ่าค่ะ กำลังศึกษาข้อมูลอยู่
สามารถทานยาสมุนไพรจีน "หยุนหนานไป่เหยา" ไว้ก่อน จะช่วยได้มากทีเดียว เพราะสรรพคุณช่วยลดการอักเสบจากแผลผ่าตัด แก้บวม จึงเป็นที่นิยมในหมู่คนทำศัลยกรรม  หาซื้อได้ที่เว็บ http://www.n-bliss.com/shop/n-bliss/default.aspx?page=pdtdetail&url=n-bliss&pdtid=000011&lang=TH
ถ้าทานยาสมุนไพรจีน "หยุนหนานไป่เหยา" ไว้ก่อน จะหายเร็วขึ้น ประมาณ 5 วัน บางคนก็ 2-3 วัน จึงเป็นที่นิยมในหมู่คนทำดั้ง หรือผ่าตัดทำศัลยกรรมต่างๆ ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.n-bliss.com/shop/n-bliss/default.aspx?page=pdtdetail&url=n-bliss&pdtid=000011&lang=TH
ถ้าเอาแบบเร่งด่วน ก็ประมาณ 1 อาทิตย์ค่ะ แต่ต้องลดของแสลงเลยนะคะ ไม่งั้นจะบวมไปใหญ่ แต่รอยช้ำขึ้นอยู่กับหมอนะคะว่ามือหนัก/เบามากแค่ไหน เราทำมาเป็นรอยช้ำแค่ออกเหลืองๆ นิดเดียว ถือว่าไม่น่าเกียดค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้