ดู: 1657|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามผู้ที่เคยทำจมูกค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
เคยได้ยินมาว่า คนที่ทำจมูกแล้ว 1 ครั้ง
จะต้องทำใหม่ทุกๆ 5-6 ปี จริงมั้ยคะ

หรือคนที่เค้าทำใหม่เป็นเพราะความต้องการส่วนตัว
ที่อยากแก้หรือเปลี่ยนทรงจมูก
บีว่าน่าจะเป็นอย่างหลังนะคับ..............

เพราะอายุการใช้งานของซิลิยาวนานกว่าชีวิตคนคับ...........
ถ้าไม่นับเรื่องเปลี่ยนทรงเพราะอยากสวยขึ้นนี้ หมอบอกอยู่ได้ตลอดชีวิตนะคับ

เเต่หมายความว่าต้องทำดี ซิลิโคนต้องเเนบเข้าที่เข้าทางเเล้วนะคับ

เพราะถ้าไม่เเนบ หรือเบี้ยว ซักพัก ผังพืด มันจะมารัดตัวทำให้ชัดขึ้น จนรูปทรงเสียต้องเเก้หนะคับ
ส่วนตัวนะครับตอบตามความเป็นจริงที่คิดนะครับ

จริงๆ แล้วอายุการใช้งานของซิลิโคล มันก็จะอยู่ได้ถาวร ตลอดไปไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ ทุกๆ 5-6 ปี อย่างที่บอก แต่ ...

ส่วนใหญ่คนที่เปลี่ยนบ่อย ไม่ว่าจะจำเป็น หรือ ไม่ถูกใจ ก็เพราะว่า ตอนแรกที่ทำเสริมมากเกินไป เกินธรรมชาติแรกๆ อาจจะทำให้รู้สึกพอใจสวย แต่พอนานปีเข้า มันก็จะเริ่มบาง เริ่มเห็นเป็นสัน เริ่มมีพังผืดยึดบีบรัด เริ่มเห็นชัดมากขึ้น ทำให้เกิดปัญหามาในภายหลัง ไม่ว่าจะทะลุ ดูเป็นสันเป็นเงา หรือโดนพังผืดรัดจนซิลิโคลนปิดเบี้ยว ไปตามรูปทรงของฐานจมูกที่แท้จริงของตัวเอง ทำให้เห็นและดูไม่สวยงาม เหตุนี้จึงอาจจะเป็นสาเหตุทำให้คนต้องทำใหม่บ่อยๆ ทุกครั้งที่มันแห้งและเห็นรูปทรงเต็มที่อย่างแท้จริงจนพบปัญหา

ดังนั้น ตามความคิดของผม น่าจะทำอย่าให้โด่งและยาวเกินไปมากกว่าจมูกปกติของเรามากนัก หาทรงที่เข้ากับหน้าตัวเอง สังเกตุว่า โครงหน้าของเรามีลักษณะแบบใด ทำทรงแบบไหนที่ไม่จำเป็นต้องโด่งเวอร์ แต่ทำแล้วดูดีขึ้นจะกี่ปีก็ยังสวย (ตอนแรกๆ อาจจะไม่พอใจที่มันไม่โด่งได้ดังใจแต่อดทนใช้เวลาสักหน่อยถ้าเราเลือกและตัดสินใจมาดีแล้วว่าจมูกแบบนี้เหมาะกับโคลงหน้ารของเรา) ไม่ทำให้เกิดปัญหามาภายหนัง และ สังเกตุจมูกแรกเริ่มของตัวเอง ว่าฐานจมูกของเราเป็นอย่างไร บางคนจมูกคดมาก ไม่เป็นแบบตรง บางคนมีฮัม ถ้าในคนที่มีปัญหาในตรงนี้ ต้องหาคุณหมอที่ชำนาญในการเหลา ซิลิโคลนเป็นอย่างมากในการเสริมเพื่อให้ ซิลิโคลนวางให้เข้ากับฐานจมูกของเราที่เบี้ยวแต่ทำออกมามองดูแล้วตรงได้

ถ้าไม่เช่นนั้น แรกๆ อาจจะมองดูตรงดี แต่พอนานไปมันก็ยิ่งเด่นชัด เห้นเป็นแท่งซิลิโคนที่วางทาบไปกับฐานจมูกเบี้ยวๆ ของเรา ทำให้เราเห็นว่ามันเบี้ยว + กับพังผืดที่บีบรัดให้เบี้ยวยิ่งไปกว่าเดิมอีก

คนส่วนมากจะมองข้ามในจุดนี้ คิดว่าหมอเสริมไม่ตรง แต่จริงๆ ฐานเราเองไม่ตรงเอง ดังนั้นจึงความพิจรณาหาหมอที่เก่งในการเหลาหรือไม่และท่านละเอียดแค่ไหน

ส่วนอีกวิธีก็คือ การจัดกระดูกอ่อน ดัดกระดูกอ่อนที่จมูกที่คดให้ตรง และ ทุบ ฝน จมูกให้ได้รูปทรงของฐานจมูก ตรงให้สวยงามและจึงค่อยเสริม ซึ่งวิธีนี้ ก็จะใช้ค่าใช้จ่ายที่แพง และก็ไม่มีคุณหมอท่านไหนทำกันเพราะมันยุ่งยากและอาจจะมีปัญหาตามมา นอกจะเราต้องการและบอกคุณหมอเอง และคุณหมอเห็นแล้วควรแก่การทำ มีคุณค่าพอกับค่าใช้จ่าย และผลที่ออกมาดีจริงที่จะทำ อาจจะต้อง วางยาสลบ คล้ายๆ ในการลดจมูกของฝรั่งอะไรประมาณนั้น แต่นี้เป็นการจัดฐานจมูกของเราให้ตรงก่อนการเสริมจมูก อย่างไรก็ดี ถ้าเจอหมอที่เก่งจริงในด้านศิลป์ในการเหลา สิ่งเหล่านี้คงไม่จำเป็นต้องเสียไป ไม่ต้องเสี่ยงมาก เพราะยิ่งทำเยอะก็มีโอกาสเสี่ยงเกิดข้อผิดพลาดเยอะ ถ้าทำแบบนี้แล้วเกิดการผิดพลาดก็จะแก้กลับคืนมาได้ยากมากกว่าการทำซะอีก

เหมือนบางคน ที่โดนตัดกระดูกอ่อนข้างจมูกออกมาเติมปลายทำให้จมูกดูแปลกไป ดูไม่สวยงาม จมูกดูเล็กเกินไป พอจะเอาออกเสริมใหม่ กลับยิ่งทำให้จมูกดูสั้นมากกว่าเดิมแถมเล็กลงเพราะโดนตัดกระดูกอ่อนอีก

ทั้งนี้ทั้งนั้น หาข้อมูล หาหมอที่น่าไว้ใจได้จริง มีเวลาให้คำปรึกษาและถามดูรูปคนใข้คนก่อน ๆ ดูเรื่องเทคนิคการเหลาว่าหมอละเอียดแค่ไหน แล้วตัดสินใจว่าจะทำอย่างไร

การเสริมจมูก ดูเหมือนง่าย เหลาๆ ให้ได้ทรงที่เราเอาแบบไปแล้วก็ใส่ๆ เข้าไปแปปเดียวเสร้จ แต่จริงแล้วมันไม่ใช่ ต้องใช้ความชำนาญมีหัวด้านศิลป์ปติมากรรม จึงทำออกมาได้สวยและนานไปก็ไม่เกิดปัญหา ถึงแม้จะเสริมไม่เยอะแต่ดูโดดเด่นสวยงามและเหมาะกับหน้าอันนี้จึงเป็นสิ่งที่ยากและท้าทายกับหมอที่รักในอาชีพที่ต้องแบกว่าหวังของคนไข้และมีจรรยาบรรณอย่างแท้จริงครับ

ยังไงก็ขอให้โชคดีให้ได้ในสิ่งที่ต้องการและถูกใจนะครับ ^^

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

แก้ไขล่าสุด sweetdevil เมื่อ 2010-1-19 21:49

ได้คำตอบแบบระเอียดจากข้างบนแล้วชะป่ะคับ ขอบคุณคุณAurA' Ar!eS~o  ด้วยครับ ข้อมูลดีมากๆ ผมไม่รู้มาก่อนตั้งเยอะ บางส่วนก็เหมือนกะที่คุณหมอหลุยส์แนะนำผมเลยครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-20 16:55:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้