ดู: 5769|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมคาง] แผลด้านในปากทึ่เสริมคางมีหนองซิมครับกลัวติกเชื้อ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ

[คัดลอกลิงก์]
ครับ คือเมื่อวันที่8สิงหาคม2555 ได้เสริมคาง เวลาผ่านไป3-4วันไม่มีอะไร มีอาการบวกและเจ็บแผลที่เย็บด้านในปากนิดหน่อย จนถึงวันที่13 สิงหาตอนเช้า แผลด้านในปากมีหนองซิมออกมา เลยไปพบหมออีกครั้ง หมอบอกว่าไม่เป็นอะไร เลยให้ยาแก้อักเสบมาทาน ตอนนี้ก็ยังมีหนองออกมาเป็นระยะแต่ไม่มาก ใครเคยมีประสบการณ์นี้บ้างหรือว่ามีความรู้ ขอคำชี้แนะหน่อยครับเพราะกลัวแผลติดเชื้อและต้องถอดออก ตอนนี้จิตตกมากกังวลไปหมดเลย
ต้องบ้วนปากด้วยน้ำเกลือทุกครั้ง หลังจากรับประทานอาหาร  ถึงแม้จะเป็นนมหรือน้ำผลไม้ก็ตาม  และที่บริเวณแผลควรใส่ยาไว้ตลอดอ่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้หายไวๆน๊ะค๊ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-15 08:02:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทั้งสองคนมากนะครับ บ้วนปากทุกครั้งหลังทานอาหารแล้วครับ ตอนนี้ก็โอเคในระดับนึง แต่แผลนูนไม่เรียบ ยังไม่หนองและเลือดซึมนิดหน่อย แผลไม่สวยไม่เป็นไรขอให้หายก็พอ ยังแอบลุ้นอยู่เลยครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-15 08:05:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หมอไม่ได้ให้ใส่หรือทายาอะไร อยากรู้ว่าต้องใส่ยาอะไรครับ
       เราเคยเป็นค่ะต้องถอดออก แต่เราติดเชื้อเยอะ อย่าให้มันลุกลามค่ะ แนะนำอย่าทานอาหารค่ะ ดูดนมหรือน้ำเต้าฮู้ให้มันผ่านแผลลงคอไปเลยค่ะ อย่าให้เศษอาหารตกลงไปบริเวณแผล

บ้วนปากด้วยน้ำยาที่ใช้หลังผ่าตัดโดยเฉพาะเป็นของบริษัทเมจิ ลองไปถามร้านขายยาที่ใหญ่ๆดูค่ะ เราจำชื่อยาไม่ได้เป็นขวดเล็กๆสีน้ำตาลเข้ม เป็นไอโอดีนใช้ผสมกับน้ำแล้วบ้วนปากตัวนี้ฆ่าเชื้อดีกว่าน้ำเกลือ กินยาแก้อักเสบฆ่าเชื้อ ทำใจให้สบายเพราะความเครียดจะทำให้มันยิ่งแย่ค่ะ

อย่าเพิ่งตกใจค่ะถ้าเป็เล็กน้อยสามารถยื้อไว้ได้มันก็จะดีขึ้นแต่ของเราปล่อยให้มันลุกลามค่ะเลยต้องเอาออก เพราะไม่นู้วิธีดูแลตัวเอง เพิ่งมารู้ทีหลัง เป็นกำลังใจให้นะคะ

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-15 08:31:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากจริงๆครับ
ผมก็มีหนองไหลซึมออกมาทำไงดีคับ  
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้