ดู: 5625|ตอบกลับ: 34
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมหน้าอก] ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ หลังจากออกจากโรงพยาบาลแกะผ้าพันอกได้เลยหรือป่าวค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
เสริมหน้าอกมาแล้วเมื่อวันที่ 9  ได้เข้าห้องผ่าตัดเที่ยงคืน เป็นคิวที่ 2
วันที่ 10 คูณหมอธีมาเยี่อมตอนเช้า และเราออกจากโรงพยาบาลตอน 2 ทุ่ม
พยาบาลแก้ผ้าพันอกออกให้ บอกการดันทรงสิริโคนให้ชิดกัน 20 ครั้ง ๆ 10 วินาที
พยาบาลบอกให้ทำในตอนเช้า ถ้าไม่ทำพังผืดจะเกราะสิริโคนเรา (แต่ที่เรารู้ว่าจะนวดหลังจากที่ตัดไหมไม่ใช่หราค่ะ)
จากนั้นพยาบาลก็พันผ้าเหมือนเดิมให้เรากลับบ้าน เพราะเราไม่ได้เอาสปอตบราไป สรุปคือตอนนี้เราแกะผ้าออกได้แล้วใช่ไหมค่ะ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-11 10:38:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้องประคบน้ำแข็งด้วยหรือป่าวค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย honey-beauty เมื่อ 2012-8-11 11:18

สวัสดีคะ ถ้ามีสปอร์บาร์แล้ว ใส่แทนผ้าพันได้เลยคะ จะได้นวดเบาๆระหว่างรอตัดไหม อีก7 วัน
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-11 11:30:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พยาบาลบอกว่าให้นมทรวงอกเข้ามาชิดติดกัน ตรงกึ่งกลางที่่หมอมาคร์ไว้ค่ะ

สรุป คือสามารถแกะผ้าออกได้ แล้วใส่สปอตบราเลยหรอค่ะ แล้วต้องนวดตามที่พยาบาลบอกด้วยใช่ไหมค่ะ
พี่กลับถึงบ้านก็แกะผ้าออก พันหลวม ๆ จัดทรงไว้เฉพาะตอนนอน เพราะตอนนอนอกห่าง จะปวดตึง ๆ แรก ๆ จะพันไว้
หลังตัดไหม ซื้อเสื้อในแบบใส่นอน แต่เบอร์ใหญ่ ๆ ใส่ไว้ก็ OK นะ ตอนเช้าไม่ตึงมาก และเริ่มนวดเบา ๆ ตั้งแต่แรก ๆ
วิธีดันเข้าหากันจะทำให้เราเริ่มชินกับความหน่วง ดันแล้วก็เหมือนกล้ามเนื้อคลายตัว สบายขึ้น แต่พี่ไม่ได้ทำบ่อย ๆ
แค่รู้สึกว่า ตึง ก็เริ่มนวด

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ช่วงนี้ประคบเย็นตลอดนะคะ จนน้องนมหายบวม ทานแคปซูนใบบัวบกร่วมด้วยจะดีมากค่ะ  พยายามนวดบ่อยๆ ถอดผ้าพันออกได้เลย ยังไม่ต้องใส่บรานะคะช่วงสองเดือนแรก ให้น้องนมคล้อยสวยไม่เป็นบล๊อค ทำความสะอาดแผลเช้าเย็นค่ะ หลีกเลี่ยงอาหารต้องห้ามที่ทำให้มีน้ำเหลืองค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-11 13:11:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไม่ฃฃฃฃตอนนี้ไม่อยากขยับร่างกายเลยค่ะ ปวดมาก ๆ แค่พูดก็ยังเจ็บเลยค่ะ ทรมานสุด ๆ

แสดงความคิดเห็น

นั่งหลับไปเลยนะคะช่วงนี้  โพสต์ 2012-8-11 13:18
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-11 18:32:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้มันปวด ตึงไปหมดเลยค่ะ
คุณป๊อบแผลผ่าอยู่ตรงไหนคะ ของพี่ก็ตึง ๆ นวดเบา ๆ ก็คลายอาการตึงได้ดีขึ้น โชคดีหน่อยตรงที่ พี่ไม่ปวดหลัง
มีปวดซี่โครงนิด ๆ ถ้าเอามือไปกดนะ พยายามขยับร่างกายหน่อยนะคะ อาการทรมานต่าง ๆ จะทุเลาลงเรื่อย ๆ ค่ะ
พี่ค่ะ. เจ็บมากมั้ยสงสัยจะมากเริ่มกลัวแล้วเนี่ย. แล้วน้องนมเป็นงัยบ้างค่ะ. สวยรึป่าว เล็กไป. ใหญ่ไป มาคุยให้ฟังบ้างนะคะ
แต่ละคน อาการคงไม่เหมือนกันมั๊งคะ พี่อ่านเจอบางคนเป็นมาก บางคนเป็นน้อย สำหรับตัวพี่เองพอไหวค่ะ ไม่เป็นอะไรมากนัก ค่อนข้างฟื้นตัวเร็ว แต่แผลรักแร้ ยังไม่แห้งดี รำคาญแผล กับอาการหน่วงตึงในบางครั้ง
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-12 16:31:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันนี้ยังปวด ๆ ตึง ๆ เวลานอนแล้วลุกนั่งจะเจ็บมาก พอลุกได้ตัองนั่งสักพัก พอดีขึ้นถึงจะเดินค่ะ
ยังไม่รู้เลยว่าวันอังคารจะไปทำงานไหวรึเปล่า
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-12 16:32:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แผลรักแร้สยดสยอง น่ากลัว
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-12 16:39:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก่อนทำรอบอก 30 ใส่ Alligan 380 cc ตอนนี้วัดได้ 34 ค่ะ ไม่รู้ว่าจะลดเหลือเท่าไหร่ ทีแรกคุณหมอบอกว่าจะได้ 36 กังวลมากค่ะกลัวมันใหญ่ไป แต่ตอนนี้คิดว่ามันโอเคนะค่ะ แต่เดี๋ยวต้องรอดูมันยุบอีกที่ค่ะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-12 19:07:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อกลางวันวัดได้ 34 ตอนนี้ 35 แล้ว สงสัยว่านมจะบวม
ทำไม่อ่ะ วันนี้นอนกอดถุงน้ำแข็งทั้งวันเลยน่ะ ทำไงดี
มันจะบวมอยู่ 2 อาทิตย์ค่ะ แล้วจะค่อยๆยุบลงนะ  อาการช่วงแรกๆก็จะเป็นแบบนี้ค่ะ อดทนนะคะ ให้มันผ่านไปสัก 4 อาทิตย์ น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-12 20:48:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่ 10 หมอบอกว่าเด๋วพรุ่งนี้ก็หาย ก็เลยตั้งใจรอว่าพรุ่งนี้จะดีขึ้น แต่ไม่ดีเลยค่ะ
จะไปทำงานไหวหรือป่าวก็ไม่รู้
ตัดไหมวันไหนคะ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-13 16:49:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่ 14 ค่ะ
วันนี้อาการปวดเบาลงกว่าเมื่อวาน แต่ก็ยังมีตึง ๆ อยู่ค่ะ รู้สึกเนื้อนมข้าง ๆ มันบวมมาดันกะแขนค่ะ
จะปวดมากในตอนเช้าเวลาตื่น จะลุกเองไม่ได้ค่ะ

อาการจะค่อยๆดีขึ้นนะค่ะ เราก็ผ่านมาแล้ว ตอนนี้ก็ อีกสามวันครบ1เดือน  พยายามลุกนั่งบ้างนะ อาการตึงๆจะเบาลง การนวดก็เบาๆคลึงๆก็พอ
เีดี๋ยวอักเสบน้ำเหลืองถามหานะค่ะ ทานแคบซูนใบบัวบก หรือน้ำใบบัวบกเยอะ ช่วยได้จริงๆนะค่ะ ช่วงนี้พยายามหาคนช่วยดันหลังตอนลุกจะไม่ตึงมาก นนอหนุนหมอนสองใบสักสองอาทิตย์ ลดอาการบวมและตึง นะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆ
ผ่าวันที่ 9เหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้อาการตึงดีขึ้นมากค่ะ นมเริ่มนิ่มแล้วค่ะ  ลองจับหน้าอกให้เข้ามาชิดกันค่ะแล้วนับ 1-20 แล้วปล่อยค่ะ ทำซัก สองครั้งอ่ะค้ะ หรือทำตอนที่นมรู้สึกตึงค่ะ ทำแล้จจะดีขึ้นมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ทำกับหมอธี เหมือนกันป่าวค่ะ แล้วตอนนี้น้องนมเป็นไงบ้างแล้วค่ะ แผลล่ะ  โพสต์ 2012-8-20 20:49
พี่ไปหาหมอเมื่อวานเพื่อดูอาการนมโตข้างนึง ตอนนั้นอาการยังไม่ชัด พอเมื่อวาน คุณหมอบอก..ชัดเลย น้ำเหลืองเพียบ.
โดนเจาะไปทั้ง 2 ข้าง ใครเคยโดนเจาะน้ำเหลือง มาแชร์กันหน่อยนะค้า เป็นงัยกันมั่ง...
ต้นฉบับโพสต์โดย Chayalex เมื่อ 2012-8-14 12:41
พี่ไปหาหมอเมื่อวานเพื่อดูอาการนมโตข้างนึง ตอนนั้นอ ...

เคยโดนเจาะน้ำเหลืองตอนหลังผ่าได้ อาทิตย์กว่าๆค่ะ ข้างขวาจะมีปัญหามากกว่าข้างซ้าย โดนเจาะข้างขวาก่อน แล้วอีก ห้าวันถัดมา โดนเจาะข้างซ้าย   สลับกันบวม เลยเห็นว่าข้างที่อักเสบมันจะใหญ่กว่าอีกข้าง  แต่ตอนนี้ 5 อาทิตย์นิดแล้ว ข้างซ้ายเร่ิมจะเข้าที่  แต่ข้างขวายังแข็งอยู่ นิ่มไม่เท่าข้างซ้ายค่ะ   คณหมอบอกว่าต้องขยันนวดข้างขวาให้ดีๆ จะได้นิ่มเท่าข้างซ้าย  ตอนนี้ก็ยังเจ็บกล้ามเนื้อด้านบนช่วงกล้ามเนื้อเหนือเต้านมข้างขวาที่มันรั้งกับรักแร้ข้างขวาน่ะค่ะ  
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-17 21:06:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ข้างขวาใหญ่กว่าข้างซ้าย ไปตัดไหมวันที่ 14 โดนเคลื่อนถุงเจ้าหน้าที่บอกว่าน้ำ เดี๋ยวให้คุณหมอดู อาจต้องเจอะออก แต่พอหมอดูเสร็จบอกโอเค กลับได้ เราก็เอ๊ะ ไม่ต้องเจอะหราค่ะ หมอถามอยากเจอะหรอ หึหึ ไม่ค่ะ (ที่ไม่โดน หมอบอกมันบวมไม่มากเด๋วก็ยุบ) โชคดีไป
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-17 21:37:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีวีดีโอสาธิตวิธีการนวดนมหรือป่าวค่ะ ใครพอรู้บ้าง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้