ดู: 4807|ตอบกลับ: 24
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ซิลิโคน มีขา vs ไม่มีขา

[คัดลอกลิงก์]
คือไปอ่านกระทู้มาแล้วมีเรื่องเกี่ยวกับซิลิโคน คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับหลายๆคนที่กำลังจะเสริม เลยเอามาแชร์กันค่ะ

ลักษณะ การเหลาซิลิโคนที่เสริมจมูก แบบมีขา และไม่มีขา ถ้าเหลาได้เหมาะสม ส่วนใหญ่จะให้ผลต่อรูปร่างไม่แตกต่างกัน
ยกเว้นในลักษณะจมูกเฉพาะของคนไข้บางรายเท่านั้น ที่จะเหมาะสมกับมีขา หรือ บางรายก็เหมาะกับไม่มีขา

การที่มีขาจะช่วยใน
- ควบคุมจัดซิลิโคนให้อยู่แนวกลาง ไม่เอียงล้มง่าย
- ป้องกันการเลื่อนของซิลิโคนที่เสริมไม่ให้เคลื่อนขึ้นบนในระยะยาว (การเลื่อนของซิลิโคนสูงขึ้นจะทำให้จมูกแหงนเชิด) เพราะขาจะเป็นตัวเกี่ยวไว้ ซิลิโคนที่ไม่มีขาหากเหลาไม่เหมาะสม และ โครงสร้างจมูกที่เชิดมากจะทำให้ซิลิโคนเลื่อนขึ้น
- ซิลิโคนที่มีขาช่วยลดแรงดันที่ปลายจมูก ทำให้ทนต่อการทะลุมากกว่า เพราะส่วนปลายที่ดันปลายจมูก จะเป็นแผ่นแนวกว้างทำให้มีจุดสัมผัสกดต่อผิวกว้าง แรงที่กดผิวจะเฉลี่ยกันไป ทำให้เสี่ยงต่อการทะลุน้อยกว่า

ซิลิโคนที่ไม่มีขา ส่วนปลายซิลิโคนจะเป็นแนวตรงเหมือนปลายกระบองกดผิวจมูกเป็นจุดเดียว ทำให้ผิวหนังรับแรงมากกว่า แบบมีขา

แต่ซิลิโคนที่มีขา แพทย์จะต้องเหลาอย่างปราณีต ซึ่งต้องใช้เวลามากกว่าจึงจะได้ผลดี เพราะการเหลาขาซึ่งเป็นส่วนบางละเอียดทำให้เหมาะสมจะต้องตั้งฉากและอยู่กึ่ง กลางแท่งซิลิโคนอย่างสมบูรณ์ การเหลาที่เร่งรีบไม่ปราณีตทำให้ขาเบี้ยวเอียง จะทำให้แนวเอียงได้ และ หากร่วมการเหลาขนาดที่ไม่เหมาะสมจะทำให้มีแรงเบียดที่แผลจมูกทำให้มีปัญหา ได้ค่ะ

Quote: http://www.2plastic.com/cgi-bin/ ... 04&board=board_ (ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เอามาจากเว็บค่า)

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ได้ความรู้มากๆๆเลยครับขอบคุณมากเลย
รับแซบครับ
โอ๊ว ได้ความรู้ขึ้นเยอะวันไปทำจะได้บอกหมอว่า เอาแบบมีขาค่ะ
สรุปว่าแบบมีขาดีกว่าเนาะ ฮี่ๆๆ
ได้รับความรุ้เพิ่มขึ้นเลย  กำลังศึกษา  อยู่พอดีขอบคุณครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-18 16:06:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มิเปนรัยค๊ะ
^0^
ขอบคุณมากนะคะ กำลังสงสัยเรื่องมีขาหรือไม่มีอยู่พอดีเลย
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ
แต่เราไปทำมาแล้วแบบมีขากับคุณหมออภิชาญ คลีนิคเฟิร์สแคร์
ทรงสวยดีค่ะชอบมากมาย ซิลิโคนคุณหมอเหลาเองสวยมากๆ
ปลื้มๆ^ ^
หมอบุญถิ่น เสริม แบบมีขามั้ยอะคะ

แสดงความคิดเห็น

มีขาคะ  โพสต์ 2011-3-19 20:18
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-26 12:44:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หมอบุญถิ่น เสริม แบบมีขามั้ยอะคะ
ต้นฉบับโพสโดย piinggz เมื่อ 2009-12-24 21:02

หมอบุญถิ่นไม่ทราบอ่ะคะ แต่คลินิคหมอเฉลิมมีขาค่า
หมอบุญเขาว่ามีนะ
ซิลิโคน
นิ่มนะ
(ซิลิโคนเหมือนกับที่แพงๆแต่หมอบุญถิ่นถูกชัวร์)
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ ซูดดดยอดเรย
เอารูปมาดูหน่อยได้มะ

อยากเห็นอะ
หนูกำลังจะไปทำได้ความรู้เลยคะเอาแบบมีขาด้วยนะ ขอบคุณคะ
เป็นความรู้ที่ดีมากเลยคับ

แต่ เอ

อยากเห็นหน้าตาของมันจัง ฮู้
ข้อมูลดีมากเลยค่ะ ... ว่าแต่หมอคม มีมั๊ยอ่า .. ไปทำมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่ามีขาหรือไม่มี .. กำ
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ
ขอบคุณข้อมูล ประกอบการตัดสินใจคะ:)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้