ดู: 1938|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ถามเรื่องดัดฟันหน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
พอดีผมดัดมา 5 ปีได้แล้ว ถอนไป4 ซี่ พอดับเส็ดโครงหน้าเรียวขึ้น  แต่หลังจากนั้นผมไม่ได้ใส่รีเทนเนอร์ตามที่หมอสั่ง ฟันเลยเริ่มห่างออก
แล้วก็หน้าเริ่มกลับมาบานเหมือนเดิม  ทําไงดีครับ  มันไปดัดอีกรอบได้ไหมครับ  ช่วยแนะนําทีถ้าดัดอีกรอบไม่ได้ ถ้าอยากหน้าเล็กลง
ไปทําอะไรดี พอดีเป็นคนมีแก้มแต่เด็ก แล้วหลังๆนําหนักผม สวิงตัวบ่อย เดี๋ยวอ้วน เดี๋ยวผอมตลอด ตอนนี้ลดนําหนักลงมาแล้ว หุ่นผอมแล้ว
แต่ดูใบหน้ากลับเหมือนคนอ้วน ใขมันเยอะที่ใบหน้า เซงมากครับแนะนําทีนะ ถ่ายรูปไม่อยากดูหน้าตัวเองเลยครับ ไม่มั่นใจแล้ว
ดัดฟันแล้วต้องใส่รีเทรนเนอร์คะ/ในเคสของคุณสงสัยว่าต้องจัดใหม่(แค่สงสัยเพราะไม่เห็นรูป)เพราะเราเองก็จัดฟันเอาออก3ปีแล่ะเราใส่อยู่2ปีเลยอ่ะค่อยเอาออก/ลองปรึกษาหมอยังคะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-7-23 22:46:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมไปหา หมอ มา ปี หรือ 2ปีแล้วครับ หมอบอกว่าไม่ต้องดัดแล้ว หมอก้อ ปรับรีเทนเนอร์ใหม่ให้ แค่นั้น
แต่หลังจากนั้นเราใส่สักพักรีเทนเนอร์มันทิ่มเหงือกทิ่มเพดานปากด้านในจนกินเนื้อเหมือนเป็นร้อนใน เราเลย เลิกใส่
(ตอนดัดหมอพูดจาดีมาก สุภาพเรียบร้อย พอหลังดัดไปถาม พูดจาหงุดหงิดไม่สุภาพเหมือนเดิม)
ต้องดัดใหม่ถ้าเหยินออกมาเยอะค่ะ แต่ลองปรึกษาหมอก่อนก็ได้ค่ะถ้าเหยินออกมาไม่เยอะ หมอเขาอาจจะทำรีเทนเนอร์ให้ใส่แทนค่ะ พี่เราก็เป็น
ต้องลองถามคุณหมอดูนะครับ
แต่ปกติ รีเทนเนอร์อ่ะ ต้องใส่ ถึงจะมีลืมบ้างไรบ้าง แต่ก็ต้องใส่ครับ ไม่งั้นฟันมันจะล้ม
ผมก็อยากจัดใหม่นะ แต่พอไปถามคุณหมอ เค้าไม่จัดให้ เค้าว่าฟันไม่ได้เป็นอะไร
ส่วนเรื่องหน้าบาน หน้าบวม มันก็เนื่องมาจากการกินอ่ะครับ ไขมันมันไปสะสม
เมโสอาจจะพอช่วยได้นะครับเรื่องนี้
น่าจะจัดใหม่ได้นะคะ ลองเปลี่ยนคลินิกที่มีหมอเก่งๆค่ะ
จัดฟันเมื่อ 16 ปีที่แล้ว หมอเก่งมาก จัดอยู่ ปีครึ่งก็ถอดแล้ว (เน้นปีครึ่งเองค่ะ)
ปัจจุบันยังต้องใส่รีเทรนเนอร์ก่อนนอนทุกวันค่ะ(เป็นเวลา 15 ปีแล้ว)
หลายคนใจร้อนไม่มีระเบียบกะตัวเองไม่ใส่รีเทรนเนอร์อย่างเคร่งครัด ฟันก็จะคืนสภาพ(เดิมค่ะ)
เราก็อยากจัดใหม่รู้สึกฟันหน้าไม่หุบทั้งๆๆ ใส่รีเทนเนอร์ตลอด หลังๆๆมาใส่เฉพาะกลางคืนบ้าง กำลังหาหมอทำใหม่อยู่คะ
รับส่วนลดจัดฟัน พ.ปราณี ยันฮี
ติดต่อ พลอย 089-9835956
พี่ยินดีให้คำปรึกษา จองคิวแพทย์ และดูแลก่อน-หลังการผ่าตัดค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้