ดู: 16768|ตอบกลับ: 32
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] รีวิวตัดปีกจมูกฝืมือคุณหมอปฐมกับคำถามค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
นี่เป็นภาพก่อนทำค่ะ
หลังทำ 6 วันค่ะ

ตัดปีกใช้ไหมละลายเย็บค่ะ ค่าเสียหายประมาณ 5,000 บาท ค่ะ
คุณหมอบอกว่าโดนน้ำได้แต่ต้องซับให้แห้งค่ะ

และคำถามแผลแบบนี้เราควรถูๆเจ้าก้อนดำๆนี่ออกจากร่องแผลไหมคะ และเวลาโดนน้ำ มันจะมีแผ่นยุ่ยๆตรงแผลควรถูออกเพื่อป้องกันแผลเป็น หรือควรปล่อยไว้ อันไหนถูกต้องคะ  รบกวนหน่อยนะคะ ^^

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
คุณ nupiglet คับ คือผมก้ไปตัดกับหมอปฐมเหมือนกันคับ ของพี่เลือดไหลกี่วันอ่ะคับ เพราะตอนนี้ของผมได้ 4 วันแระ เลือดยังไหลอยุ่เรย ไม่รุ้ผิดปกติรึป่าว รบกวนใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-7 23:31:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอโทษที่รูปใหญ่นะคะ มือใหม่หัดโพสต์ค่ะ เห็นกันึงรูขุมขนเลยทีเดียว อิอิ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-7 23:32:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รบกวนหน่อยนะคะ ^^
ไม่จำเป็นนะค่ะ ตอนเราทำ เราก็ให้หลุดไปเอง
อย่าไปแกะแคะนะคะ ถ้าสะเก็ดมันหลุดเลือดออกจะทำให้เชื้อโรคเข้าไปได้อาจติดเชื้อ งดของแสลง ของร้อน เนื้อสัตว์ ไข่ ของดอง รสจัด ไปก่อนนะคะ ดูจากรูปอาจจะไปทานของแสลงอะไรเข้า อย่าให้ร้อนในนะคะ ถ้าโดนน้ำก็ให้รีบซับค่ะ ใช้ยาฆ่าเชื้อล้างแผลดีดีนะคะ อย่าไปถูมัน งดขยับหน้าส่วนนี้ เช่นหัวเราะ สักระยะ จะช่วยให้มันตึงน้อยลงค่ะ แผลเป็นนูนๆจะได้ไม่เกิด

แสดงความคิดเห็น

ตามนี้เลยจร้า ครบถ้วนจริงๆ  โพสต์ 2012-5-8 03:03
ไม่ได้เสริมจมูก แค่ตัดปีกใช่ไหมค๊ะ
ถ้ามีวิวหลังจากผ่าตัด 7ขอดูหน่อยนะค๊ะ
พอดีสนใจเรื่องตัดปีก เห็นเพื่อนเสริมแล้วตัดปีกแล้วเป็นแผลเป็น
ของน้องตัดปีกชั่วกลางปีกจมูกพี่ดูตามรูปแต่ไม่แน่ใจ ถ้าผิดขอโทษด้วย
ใช้ น้ำเกลือล้างแผลน่ะครับ แล้วก็ทาแผลด้วยเบตาดีนใ้ห้แผลสมานตัวไวขึ้นครับ

หลีกเลี่ยงการโดนน้ำ ไม่สะอาด ในช่วงก่อนตัดไหมน่ะครับ

ตัดปีก เจบไม๊คะ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-8 22:46:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย เก๋ารัก เมื่อ 2012-5-8 01:00
อย่าไปแกะแคะนะคะ ถ้าสะเก็ดมันหลุดเลือดออกจะทำให้เช ...

ง่า ที่ผ่านมาเข้าใจผิดอ่าค่ะ ก้อเลยแอบเอาคัตตอนบัดไปถูๆที่แผลให้เกลี้ยงๆ งั้นเอาใหม่ เริ่มใหม่ ขอบคุณนะค้า
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-8 22:52:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย icey28 เมื่อ 2012-5-8 01:19
ไม่ได้เสริมจมูก แค่ตัดปีกใช่ไหมค๊ะ
ถ้ามีวิวหลังจากผ ...

ใช่ค่ะ ตัดปีกเพราะมันบานมว้าก เอาออกเยอะตั้งแต่ช่วงกลางเลยค่ะ ^^ ภาพข้างบนก้อตัดมาประมาณ 6 วันแล้วนะคะ (ยังดูบวมอยู่มากอ่ะค่ะ) คุณหมอเย็บไหมละลายให้แบบสองชั้น สักสองอาทิดไหมถึงจะละลายไปค่ะและถ้าละลายไม่หมดคุณหมอก้อจะตัดออกให้(เห็นนัดไว้อย่างนี้นะคะ) แต่เด๋วพรุ่งนี้จะอัพ 8 วันให้ดูนะคะ เรื่องแผลเป็นคงต้องหาครีมดีๆช่วยอ่ะค่ะ เช่น Mederma (หลายคนแนะนำมา ^^)
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-8 22:53:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย BOBBY เมื่อ 2012-5-8 05:27
ใช้ น้ำเกลือล้างแผลน่ะครับ แล้วก็ทาแผลด้วยเบตาดีนใ้ ...

ขอบคุงคร่า และเห็นคุณหมอให้ยาหลอดสีฟ้ามาด้วยอ่ะค่ะ ทาเบต้าดีนก่อนแล้วทายาสีฟ้าหรอคะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-8 22:56:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ant2534 เมื่อ 2012-5-8 16:26
ตัดปีก เจบไม๊คะ

บอกไม่เจ็บก้อขี้โม้อ่านิดนุงอ่ะค่ะ >< ต้องยอมรับว่าเจ็บค่ะออกแนวระบมเพราะมันอยุ่ตรงใบหน้าความรุ้สึกเหมือนตรงจมูกจะมีความร้อนสูงมาก ปวด ตึง แต่จะเป็นแค่ 2 วันแรกเท่านั้นนะคะ แก้ไขด้วยยาแก้ปวดกะประคบเย็นอ่ะค่ะ หลังจากนั้นสบาย แทบไม่รุ้สึกเลยค่ะ แต่้หามยิ้มกะหัวเราะนะคะ ที่เห็นข้างบนนั้นผ่านการหัวเราะแบบน้ำตาเล็ดมาค่ะ ฮ่าๆๆ น้ำเหลืองกระจายเรยย
ขอบคุณค๊ะสนใจวิธีการตัดปีกจมูแบบคุณ รอดูวิวอยู่ต๊ะ
คุณหมอปฐม อยู่ที่ไหนค๊ะ
รูจมูกเล็กลงมั้ยค่ะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-9 23:56:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย icey28 เมื่อ 2012-5-9 04:28
คุณหมอปฐม อยู่ที่ไหนค๊ะ

อยู่ที่ภูเก็ตค่ะ ใจดีมาก
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-9 23:58:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nicheniche เมื่อ 2012-5-9 22:01
รูจมูกเล็กลงมั้ยค่ะ

เล็กลงนิดเดียวอ่ะค่ะ เปลี่ยนจากรูกลมๆเป็นวงรีๆหน่อยอ่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

รีวิวอีกนะค่ะ รอชมค่ะ  โพสต์ 2012-5-10 09:01
ต้นฉบับโพสต์โดย nupiglet เมื่อ 2012-5-8 22:46
ง่า ที่ผ่านมาเข้าใจผิดอ่าค่ะ ก้อเลยแอบเอาคัตตอนบัด ...

ค่ะ จะบอกให้ใช้ คัด-ตั้น-บัด จุ่มน้ำยาฆ่าเชื้อ เช่น ไฮโดรเยน เบตาดีน เช็ดนั้นแหล่ะ แต่ไม่รุ้ว่ามันเขียนยังไง และที่สำคัญใช้ได้ด้านเดียวคือด้านที่เราไม่ได้ไปจับนะคะ จับด้าน1 ใช้อีกด้านหนึ่งเช็ด เช็ดรอบเดียว อย่าถูกวนจนสำลีใช้แล้วกลับมาที่แผล ทิ้งเลยค่ะ อย่าไปเสียดายห่อ10บาท
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-10 02:51:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย เก๋ารัก เมื่อ 2012-5-10 01:02
ค่ะ จะบอกให้ใช้ คัด-ตั้น-บัด จุ่มน้ำยาฆ่าเชื้อ เช่น  ...

จริงด้วยค่ะ แหะๆ ^^
ตอน ตัดอะคะ รุว สึกไรไม๊ แล้ว ตอน ฉีดยาชาเจบมากไม๊คะ

กำลัง จะไปตัดบ้างอะคะ ตัดหมอไหนคะ
รอชมอยู่ค่ะ^^
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-10 16:48:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาแว้วค่ะ นี่เปงอัพเดต 9วันค่ะ แผลแห้งตกสะเก็ตดำๆแล้ว (อยากแกะมาก ^^) เริ่มเข้ารูปเข้ารอยหน่อย ไหมละลายไปนิดเดียว จมูกยังบวมนิดหน่อย มะคืนเริ่มรู้สึกขยุบๆขยิบนิดๆคันหน่อยๆอ้ะค่ะก้อต้องอดทนไม่เกา แต่สังเกตว่าจะมีกลิ่นเหมือนมีไขมันในจมูกเยอะๆแปลกๆ ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือป่าวเอ่ย ตอนนี้รอแค่แผลแห้งกว่านี้ ก้อจะลงมือทา Mederma แล้วค่ะ (ตัดปีกคราวนี้ เล่นเอาเป็นสิวหลายเม็ดกันเลยทีเดียว)

23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-10 16:52:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ฮ่าๆๆ เหงรูปตัวเองแล้ว เอ ทำไมเราหน้าเหียกจัง มีหนวดด้วย กร๊ากๆๆๆ รูขุมขนใหญ่มากอีกตะหาก กลุ้มจัยๆ มีใครแนะนำเรื่องโปรแกรมสำหรับผิวหน้าแบบนี้ได้มั่งค้าา ^^
อยากเห็นหน้าตรงจังเลยค่ะ รอชมนะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้