ดู: 41799|ตอบกลับ: 76
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ลดน้ำหนัก] BEFORE & AFTER ...155 >> 83 ลดไป 72 โล กว่าๆ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย z_zircon เมื่อ 2012-4-27 16:44

มีคนถามาเยอะมาเรื่องวิธีการลดน้ำหนัก ผมก็จัดการเอาลิงค์แปะไว้ให้แล้ว แต่ลิงค์เจ้ากรรมอันที่ผมเขียนเต็มอีกลิงค์นึงมันดันตายไปแล้วว เลยคิดว่าเอามาแปะคร่าวๆที่นี่เลยแล้วกัน เสียดายอันฉบับเต็มมากกกเพราะเขียนไว้เยอะอยู่ แต่ก็ไม่เป็นไร ลิงค์ตาย พิมพ์ใหม่ก็ได้ไม่สน เหอๆ ...ใคมีข้อสงสัยอะไรนอกเหนือจากวิธีที่ผมโพสไป สามารถถามผมได้นะครับบ ขอบคุณครับ

ในการลดน้ำหนักให้ได้ผลจริงๆ เราต้องมีจุดยืนที่แน่วแน่มากๆ เพราะมันไม่ใช่การถูกบังคับจากคนอื่น แต่เป็นการบังคับใจตนเองที่ไม่มีใครมาคอยห้ามเวลาเราแตกแถว ฉะนั้นใจที่แน่วแน่และจุดยืนที่ชัดเจนจึงเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในการที่จะลดความอ้วนให้ได้ผลสำเร็จ

ต่อมาคือความต่อเนื่องและสม่ำเสมอ เป็นสิ่งที่สำคัญมากพอๆกับอันแรกเลยก็ว่าได้ เพราะการที่เราจะเอาความอ้วนออกจากตัวเราให้ได้ผลก็ต้องอาศัยความต่อเนื่อง ผมว่าทุกๆคนเข้าใจและรู้อยู่แล้วในสิ่งที่ผมพูดนะ แต่แค่หลงลืมและขาดสติไปบ้างเลยทำให้ไม่ได้ผลเท่าที่ควร  

การลดความอ้วน = การเปลี่ยนพฤติกรรมการกิน ซึ่งอันนี้ทุกคนก็รู้อีก แต่สิ่งที่ผมจะบอกไว้เลยคือ การเปลี่ยนพฤติกรรมการกินนั้น คือต้องเปลี่ยนโดยสิ้นเชิง ไม่กลับไปทำแบบที่ผ่านมาอีก แต่ก็ปล่อยบ้างได้ตามสถานการณ์ แต่ทั้งนี้ห้ามสม่ำเสมอเด็ดขาด อย่างผมเนี่ย ชอบกินชาบูชิมากก ๆๆ  แต่ทุกวันนี้ กินบ้าง 3 สัปดาห์ หรือ 1 เดือนครั้ง แต่อันนี้ต้องสำหรับการปรับพฤติกรรมการกินมาสักระยะให้เราชินกับพฤติกรรมการกินแบบใหม่ซะก่อน เพราะถ้าไปกินตอนที่เพิ่งทำได้แปปเดียว อาจทำให้ตบะแตกได้ 555
เรามาเริ่มกันเลยครับ ทุกๆอย่างที่ผมทำเป็นอะไรที่เบสิคมาก แค่อาศัยความแน่วแน่ อดทน มีวินัย และความต่อเนื่อง ถึงจะประสบความสำเร็จครับ
.
.

1. การออกกำลังกาย ในความคิดผมนะ เอาแบบคนธรรมดาที่ไม่ได้ต้องใช้รูปร่างหน้าตาหากินอะไรมากมาย ก็ออกแบบเบสิคๆเนี่ยแหละ วิ่ง เดินขึ้นบันไดวันละหลายๆรอบ ทำอะไรก็ได้ที่หนักๆและเบรินเยอะๆ แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูความสามารถและน้ำหนักตัวของเราด้วย ถ้าน้ำหนักเยอะๆและลดเยอะๆแบบผมต้องไปออกพวกยกกระชับเป็นตัวเสริมด้วย แต่ถ้าลดแบบ10-15 โล แบบคนเกินมาทั่วๆก็อาจไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ (ในความคิดผมนะ) แต่จะออกแบบนั้นด้วยก็ดีแล้วแต่สะดวกครับ เริ่มแรกผมแค่เดินก่อนเลย เพราะวิ่งไม่ไหวจริงๆจะหน้ามืด แค่เดินก็เหนื่อยมากๆแล้วจริงๆ เดือนแรก ผมเดินเร็วอย่างเดียวเลย แต่เดินวันละ 1.30 ชั่วโมงทุกวัน แต่จะมีบ้างหลังๆที่ยุ่งๆก็5-6วันต่อสัปดาห์ แต่ช่วงเดือนแรกนี่จัดเต็มเดินเร็วๆมันทุกวัน แบบไม่ผอมให้มันรู้กันไปข้างนึง 555 แต่จริงๆสัก 4-5 วันต่อสัปดาห์ก็ได้ครับ  แต่ถ้าคนทั่วๆไปผมว่าต้องวิ่งลูกเดียวเลย เพราะมวลกล้ามเนื้อจะแน่นกว่าคนอ้วนๆแบบผมทำให้เบรินได้น้อยกว่าเยอะ ฉะนั้นวิ่งเลย แต่ที่สำคัญคือความสม่ำเสมอครับ ต้องทำให้ได้ตอนนี้สนามหลวงแทบจะเป็นบ้านหลังที่3ของผมแล้วจริงๆ เพราะผมไปที่นี่ตลอดเลย 555

2.ลดปริมาณของแป้ง ซึ่งหลักๆก็มาจากข้าว มารับประทานพวกโปรตีนเนื้อสัตว์ผักผลไม้แทน // ลดปริมาณข้าวนี่ค่อยๆลดก็ได้ครับ แบบ 3/4 เรื่อยๆมาเป็น 2/4 เพื่อให้ร่างกายปรับตัว นอกจากข้าว(เล็กน้อย)ทุกอย่างที่เรียกว่าแป้งเชิงตรง ผมไม่แตะเลย

3.ผลไม่กินน้ำหวานทุกชนิดเลยจริงๆครับ แบบน้ำอัดลม ชาเย็น กาแฟ ไรงี้เลย แต่ถ้าจะกินกาแฟก็อย่าใส่น้ำตาลเยอะ หรือ เปลี่ยนมาใช้เป็นสารที่ให้ความหวานแทนนะครับ แต่ผมตัดปัญหาคือไม่กินเลย เพราะดูยุ่งยากในส่วนนี้ แล้วถ้าวันไหนผมอยากกินอะไรหวานๆก็จะดื่มบิวตี้ดิงค์แทนครับ (ถึงมีน้ำตาลบ้างแต่ก็มีสารอาหารและดีกว่ากินน้ำอัดลมหรือชาเขียว)

อันนี้เป็นรูปบัตรนักศึกษา ตอนปี 1 ครับ หลายคนคงจะเห็นมาบ้างแล้ว

คะแนน

8

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-27 16:45:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
4.รับประทานอาหารให้ตรงเวลา อันนี้สำคัญมากถึงมากที่สุด เพราะถ้าเรากินไม่ตรงเวลามันจะก่อให้เกิดการสะสมทำให้เวลากินตอนหลังจะกินมากกว่าปกติ ซึ่งผมเป็นมาตลอดไม่เคยแก้ แต่พอแก้แล้วรู้สึกดีขึ้นมากๆ และในมื้อต่อไปควรห่างกันสัก5ชั่วโมง อย่างผมกินตอน 9 โมงเช้า มื้อต่อไปก็คือบ่ายสอง อะไรแบบนี้ ส่วนมื้อเย็นเมื่อก่อนกินเป็นอะไรที่เบาๆท้อง เช่น ผลไม้ ผมเลือกกล้วยหอมเพราะเคยอ่านว่ากินแล้วดีมีประโยชน์เยอะและที่สำคัญอิ่มท้องดี ดื่มน้ำตามด้วยก็จะสบายท้องมาก แต่ตอนนี้มื้อเย็นผมงดนะ เพราะผมไม่ได้ใช้พลังงานอะไรมาก และไม่รู้สึกต้องการอะไรเลยไม่กินดีกว่าเพราะมื้อนี้เสี่ยงต่อการสะสม ส่วนใครที่เพิ่งเริ่มกินเป็นผลไม้ก็ได้ครับ

5.นอนให้เพียงพอ หรือถ้าจะให้ดีตรงเวลาด้วยก็จะดีมากจะทำให้สมดุลย์ของร่างกายคงที่ดี ข้อที่ 4 กับ ข้อที่ 5 เป็นอะไรที่ดูธรรมดามากแต่ขอบอกว่ามันจริง จริงๆครับ เพราะวันไหนที่ผมตื่นสายหน่อย รู้สึกตัวเลยว่า เวลามากินอีกทีแล้วรู้สึกไม่ค่อยอิ่มเพราะเหมือนมันเกินเวลาของมันมา

6.ให้มีความคิดที่แน่วแน่มากๆสักสิ่งหนึ่งว่า ในการทำครั้งนี้เราทำเพื่ออะไร เพื่อที่จะทำให้เกิดแรงจูงใจ เพราะบางครั้งการคิดที่จะลดน้ำหนักอย่างเดียวเมื่อเวลาผ่านไป ความตั้งใจของเราก็อาจจะลดถอยลงไปได้ ซึ่งปณิธานอันแน่วแน่นี้ก็จะทำให้เรายึดเหนี่ยวในการลดน้ำหนักต่อไป (ต้องเอาอันที่แน่วแน่ต่อใจเราจริงๆ)

7.ในขั้นแรกๆ เลือกรับประทานของชอบของเราที่เป็นโลวแฟทก่อนเพื่อจะได้ทำให้เราไม่เกิดความตึงเครียดในการลดจนเกินไป เช่นผมชอบกินหมูย่างก็จะกิน แต่ไม่กินที่มันๆ กินกับส้มตำ ไม่กินข้าวเหนียว เป็นต้น

8.เวลาออกกำลังกายให้รับประทานน้ำตามไปด้วยเรื่อยๆเพราะร่างกายจะขาดน้ำ ทำให้ร่างกายโทรม ซึ่งอันนี้เป็นสิ่งที่ต้องพบเจอบ้างแน่นอนสำหรับคนลดน้ำหนัก(ยิ่งเยอะๆอย่างผมยิ่งเจอแน่)

9.ไม่รู้คนอื่นๆจะทำรึเปล่าน่ะครับ แต่อันนี้ผมทำ เพราะผมรู้ว่าผมต้องประสบกับผลกระทบจากการลดน้ำหนักแน่นอน เลยกินวิตามินหลายตัวที่เกี่ยวกับผิวหนังพยุงไปด้วยในการลดน้ำหนัก เพราะถ้าลดน้ำหนักไปมากๆ สิ่งที่ตามมาเลยคือผิวหนังหย่อนคล้อย ผมเลยต้องกินพยุงหลายตัวอยู่ พวกโคเอ็นซาย วิตามินซี อี คอนลาเจ็น อะไรพวกนี้ครับ แต่คนที่ลดน้อยๆไม่ค่อยจำเป็นครับแต่กินด้วยก็จะดีเพราะเวลาเราลดสารอาหารเรามักจะไม่ครบซึ่งอาจทำให้ร่างกายโทรมได้ครับ

10.เนื้อสัตว์กินได้ตามปกติ อย่ากินแต่ปลาอย่างเดียวเพราะกล้ามเนื้อจะไม่ค่อยกระชับเวลาน้ำหนักลด

อันนี้ช่วงปี 2010 ครับ

คะแนน

1

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-27 16:51:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย z_zircon เมื่อ 2012-4-27 16:55

11.ลดของทอด เค็ม หวานให้ได้เท่าที่จะทำได้ครับ ที่สำคัญในหนึ่งวันให้ลองคำนวณคร่าวๆว่าเรารับประทานอะไรไปบ้างและทั้งหมดประมาณกี่แคลโลลี่

12.อย่าลองดีกับแป้งครับ สำหรับตัวผมถือคติเลยว่าอะไรก็พอกินได้แต่แป้งที่นอกจากข้าวแล้วขอบาย (กินได้นิดหน่อยนะ แต่ห้ามเยอะเด็ดขาด)

13.เยอะนิดนะครับ แต่ผมทำอย่างงี้จริงๆ แรกทำยากมากถึงมากที่สุด แต่พอผ่านไปสักพักจะชินครับ ที่สำคัญเลยจริงๆคือความต่อเนื่อง ลดๆไปสักพักกลับมากินแบบเดิม มันจะทำให้ร่างกายเสียระบบมากๆครับ และจะทำให้การลดน้ำหนักไม่มีประสิทธิภาพเท่าที่ควร ครับ

14.พอลดไปได้น้ำหนักที่ตนเองพอใจแล้ว ก็ให้ออกกำลังกายสม่ำเสมอต่อไป แต่อาจจะมีตามใจปากได้เล็กน้อยแต่ไม่มาก และยังต้องควบคุมปริมาณอาหารต่อไปเรื่อยๆก่อน เพราะน้ำหนักแบบคนที่ลดมีสิทธ์สูงในการเด้ง ให้ประคองน้ำหนักให้อยู่ตัวไปให้ได้นานสักระยะ และต้องหมั่นชั่งน้ำหนักบ่อยๆ แต่ไม่ต้องบ่อยมาก สัก 2 สัปดาห์ครั้ง

ปล.คิดไม่ออกแล้วครับ 55 แต่ทุกอย่างต้องทำแบบเราแฮบปี้นะครับ ไม่ต้องกดดันมาก พอทำไปได้สักพักร่างกายจะชิน ตอนนี้ผมไม่ค่อยหิวง่ายเหมือนเมื่อก่อนเท่าไหร่ ทุกๆครั้งที่กินอะไรให้มีสติมากๆในการกินครับ การลดน้ำหนักก็เหมือนบททดสอบของจิตใจนะครับ เพราะเราเลือกที่จะกินต่อไปแบบเดิม หรือจะเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมตัวเองสู่วันที่ดีกว่าก็ได้ เราเป็นผู้ตัดสินใจ เพราะทุกๆอย่างไม่มีใครบังคับเราแต่เราต้องบังคับใจตนเอง

- จริงๆยังไม่ถึงเป้าหมายจริงๆของผมนะครับแต่คาดว่าคงอีกไม่นานนี้แน่ครับ .....เดี๋ยวผมจะมารีวิวอัพเดตเรื่อยๆครับ

สำหรับเรื่องราวและเคล็ดลับเล็กๆน้อยที่ผมทำก็มีอยู่ประมาณนี้แหละครับ

*// หวังว่าข้อมูลของผมจะเป็นประโยชน์และแรงบันดาลใจให้ใครหลายๆคนไม่มากก็น้อยครับ

ขอบคุณครับ ^ ^ '

ปล. ทุกอย่างที่ผมพูดมันแค่ทฤษฎีครับ ถ้าไม่ลงมือปฏิบัติอย่างจริงจังต่อให้กูรูด้านน้ำหนักจากทั่วโลกมาบอกก็ไม่สำเร็จครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราครับ

อันนี้เป็นรูปเปรียบเทียบตอนน้ำหนัก 155 -->> มาสู่ 100 กิโลถ้วนครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ทำจมูก กับสักคิ้วเลยครับ

อันนี้รูปตอนปี 1 ครับ ตัวใหญ่มากกกกกกกกก ปี 1 รูปไม่ค่อยมี เลย มีอีกรูปมั้งรู้สึก เดี๋ยวลองไปค้นๆดูก่อน 55

อันนี้ก็เหมือนกกันครับ 154-155 >> 100 กิโลถ้วน

อันนี้ช่วง 2010-2011 ครับประมาณนี้ กำลังกินชาบูชิอย่างเอร็ดอร่อยเลย 555

อีกรูปเปรียบเทียบให้เห็นกันชัดๆๆ อดีต - ปัจจุบัน แต่ยังไม่ใช่อนาคตครับ

ปี 1 อีกรูป 55

คะแนน

3

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manambatesood เมื่อ 2012-4-27 18:16

ขอเก็บไว้เป็นIdolนะครับ

แสดงความคิดเห็น

ครับ ขอบคุณครับบ  โพสต์ 2012-4-27 19:06
ต้นฉบับโพสต์โดย manambatesood เมื่อ 2012-4-27 17:29
ขอโทษนะครับได้ไปฉีดโบท็อกหรืออะไรมามั้ยเอ่ย? หน้าลง ...

อ่านให้ จบ สิคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย pimei01 เมื่อ 2012-4-27 18:13
อ่านให้ จบ สิคะ

ที่ผมถามเพราะผมลดมา30กว่าโล แต่หน้าผมไม่ลงเท่าเจ้าของกระทู้ไงครับ
ปล. ผมอ่านจบแน่นอนครับ ผมมีการศึกษาพอ

ใจเย็นๆครับ สู้ๆ เราก็อยากหน้าเล็กเรียวมั้ง อิอิ  โพสต์ 2012-5-3 10:11
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-27 19:02:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย manambatesood เมื่อ 2012-4-27 18:27
ที่ผมถามเพราะผมลดมา30กว่าโล แต่หน้าผมไม่ลงเท่าเจ้า ...

อ้าววว อย่าทะเลาะกานนนคราบบบ คือตอนที่ผมน้ำหนักลง 30 โลนิดๆ หน้าก็ลงนะครับ ลงประมาณหนึ่ง แต่มันก็ยังบวมอยู่แต่ตอนนั้นคิดว่าเล็ก 55555 .......หน้าคุณเล็กลงแน่ครับ แต่แค่มันอาจจะดูใหญ่อยู่สำหรับคุณ บางทีมันขึ้นอยู่ที่ร่างกายด้วยนะครับ บางคนบางจุดจะไม่ลง หรือลงได้น้อยอันนี้ถ้าสุดท้ายแล้วลดไปถึงที่สุดแล้วยังไม่พอใจ ก็ต้องพึ่งตัวช่วยอย่างโบท๊อกครับ ....แต่ผมลดมาถึง 83 นี่ก็รู้สึกว่าเล็กลงกว่าเดิมมากสังเกตุได้จากรูปและครีมที่ทาครับเมื่อก่อนต้องบีบแล้วบีบอีกเดี๋ยวนี้บีบนิดเดียวเองง 55 ....ผมไม่ได้ใช้โบท๊อกหรืออะไรเลย แต่มีเกณฑ์ว่าอยากจะฉีดอยู่เพราะเหมือนโลภมาก 55 แต่ทั้งนี้คงต้องรอให้น่ำหนักลดลงถึงเกณฑ์ที่ผมพอใจก่อนก็คือ 75 โล ถ้าถึงตอนนั้นโอเคไม่โอเคยังไงก็ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ ...ขอบคุณครับ ^^
หล่อโฮกกกกกกกกกอ่ะค่ะ

ขอบคุณครับบบบบ  โพสต์ 2012-4-27 19:14
สุดยอด ในความพยายามเลยค่ะ เก่งมากๆ
nam nuk 61 sung 165 oun oun.i need too slim like you.
สุดยอดมากๆ ค่ะ ทำได้ไง
สุดยอดเลยค่ะ เก่งๆ
คุณเก่งมาก ดิฉัรจอลดแค่5โลยังทำไม่ได้เลย หนัก54.7 อยากหนัก50ค่ะ
ว้าว....หล่อไปเลยแฮะ
หล่อขึ้นเยอะมาก
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-29 21:52:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

อัพเดตรูปเมื่อวานครับบ

โห ดูดีมากๆเลย ลดน้ำหนักได้เยอะขนาดนี้ เก่งและอดทนมากๆเลยค่ะ นับถือจิงๆค่ะ

นับถือในความพยายามมีมานะ...พี่น้ำหนัก 80 กิโลยังทำไม่ได้เหมือนน้องเลยคะ  โพสต์ 2012-10-3 16:50
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-30 14:18:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kanyarat15 เมื่อ 2012-4-29 23:42
โห ดูดีมากๆเลย ลดน้ำหนักได้เยอะขนาดนี้ เก่งและอดทนม ...

55555 ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ต้องไปวิ่งสู้ฟัดอีกและ เพราะจมูกหายดีแล้วว
นายจาก น้ำหนักเป็น 100 ลดลงได้ถึงขนาดนี้ ภายใน 2 ปีป่ะ แต่เราดิ ช่วงมหาลัย ยอมรับเลยว่า กิน นอน เรียน เล่นคอม 4 ปีผ่านไป จาก สูง 180 หนัก 65 หุ่นดีนะ(เข้าข้างตัวเองอีกละ) ตอนนี้ 74  จริงๆก็ 72-74 มาปีกว่าละ เราเป้นคนชอบใส่เสื้อผ้าพอดีตัว (คิดว่าเกย์ส่วนใหญ่ก็เป้นแบบนี้) เราลด มา จะปีละ ยังไม่ลงเลย ลดยังไงก็ไม่ได้ เริ่มท้อ หรือเราไม่มีกำลังใจแบบนายนะ เซงเลย ปล.ตอนนี้ ก็เล่นฟิตเนสอยู่ แต่ก็ยัง 72-74 เหมือนเดิม ข้าวเย็นไม่ทาน มื้อเที่ยงเราทานน้ำก่อนทานข้าว 2 แก้ว เพื่อให้ทานข้าวได้น้อยๆ งดของมัน แต่ก็ยังไม่ลด สงสัยมากเลย

ถ้าเอาจริงๆ 5-6 เดือน ครับ  โพสต์ 2012-5-3 17:00
พี่เป็น ไอดอลเลย ตอนนี้ก็กำลังลดๆ อยู่เหมือนกัน กลัวการกินข้าวไปเลย กลัวกินไปมื้อนึงแล้ว นน. ขึ้น  3 โล 5555

ขอบคุณครับ สู้ๆ แป้งตัวดีเลย ระวังให้ดี เป็นกำลังใจให้ครับ  โพสต์ 2012-5-3 17:01
เราก้อพยายามจะลดอยู่เหมือนกันนะ5555
เราก้อพยายามจะลดอยู่เหมือนกันนะ5555
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-5-6 16:51:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Arnold_Kriss เมื่อ 2012-5-6 06:42

ลดไรเยอะแยะแค่นี้ก็ผผอมมมสุดๆๆๆแล่วววว
ต้นฉบับโพสต์โดย z_zircon เมื่อ 2012-5-6 16:51
ลดไรเยอะแยะแค่นี้ก็ผผอมมมสุดๆๆๆแล่วววว ...

ดูเหมือนผอม แต่ลงพุงนะ จะบอก5555

5555555 จริงดิ  โพสต์ 2012-5-7 01:27
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้