ดู: 52779|ตอบกลับ: 95

[ทำปาก] เล่าประสบการณ์ การดูแลปากบางหลังการผ่าตัด ทำอย่างไรให้หายไวๆ โดยบ๊อบบี้ ครับ

[คัดลอกลิงก์]
อยากบอกว่า บอบทำศัลกกรรมรอบนี้ ไม่ช้ำ เลยครับ
จะบวมมากก็บวมวันแรกที่ทำมาครับ วันแรก ทานยา และก็มึนๆ ยาชา เนื่องจากฉีดต่อกันสองรอบ เพราะบอบผ่าตัดสองอย่างครับ เลยโดนยาชาเยอะหน่อย พอกลับมาห้องก็เลยเพลียๆ ก็เลยหลับไป ครับ
ตื่นมาโอวแม่เจ้า มันเริ่มบวมแล้วเหรอเนี่ย เท่านัน้ยังไม่พอ เลือด ที่จมูกก็ไหลไม่หยุดจนต้องเอาผ้ากอตอุดไว้ทั้งคืนอ่าครับ ถึงหยุดไหล ก็เลยทำให้วันแรกไม่มีกะจิตกะใจถ่ายรูปมารีวิวเลยครับ
พอผ่านไปสามวัน ก็ค่อยยังชั่ว ก็เลยตัดสินใจตั้งกระทู้รีวิวครับ
รอบนี้ที่หายไว คิดว่าเปนเพราะดูแลตัวเองดี โดยได้ข้อมูลดีๆ ที่แน่นเอียดจาก ห้องสอบถามข้อสงสัย ในบอร์ดเรานี้เอง รวมถึงประสบการณ์ตรง ของ พี่เอ พี่ปลา ซี หนึ่ง พี่โอเปิ้ล และก็เนทครับ (ในช่วงวันก่อนทำ บอบก็พยายามล้วงข้อมูลเต็มที่ครับ อิ อิ) ต้องขอบคุณทุกคนด้วยน่ะครับ ขอบคุณเพื่อนๆ คนอื่น ที่ไม่ได้เอ่ยชื่อในที่นี้ ด้วยน่ะครับ

สำหรับปากเอง วิธ๊ีการดูแลไม่ยากเลยครับ
วันแรก จะเจ็บๆปากหน่อยครับ เนื่องจากแผลยังสด ก็ปล่อยมานครับ
พยายามล้างทำความสะอาด อย่าให้เลือดกรังที่แผลครับ แล้วก็เอาแผ่น ผ้ากอต มาชุบน้ำเกลือให้ชุ่มๆครับ จากนั้นก็เอามาเม้มที่ปากบนและล่าง เม้มอมผ้ากอตไว้อ่าครับ ทำให้บ่อยๆ เท่าที่จะบ่อยได้ บอบทำประมาณ ห้านาที แล้วก็ทิ้งครับ แต่ว่าไม่ควรอมเม้ม ไว้ตลอดเวลาน่ะครับ ควรให้ปากเราได้พักบ้าง ปล่อยให้ปากแห้งบ้าง ในช่วงสองวันแรกที่แผลยังสด อยู่น่ะครับ ก็จะืทำแบบนี้เรื่อยๆ ครับ

ส่วนวันที่สามรู้สึกว่าแผลดีขึ้นแล้ว ไม่ค่อยเจ็บแล้ว ถ้าเจบก็เจบนิดหน่อย ยังไม่ชินกะไหม เลยตึงๆ เจบๆ ครับ
ตอนนี้ ก็ทำความสะอาดแผล โดยปกติครับ นัน่ก็คือ เช็ดแผลด้วยน้ำเกลือครบั
แล้วรอสักประมาณหน้านาที ปล่อยให้ปากแห้ง หลังจากนั้น ก็ทาลิปได้แล้วครับ อันนี้ขอย้ำว่าต้องเปนลิปแท่งใหม่น่ะครับ ทาให้ปากชุ่นชื่น แต่ว่าใช้วาสลีน ก็ดีน่ะครับ อันนี้พี่แดงแนะนำมาว่าควรทาหลังแผลเริ่มดีขึ้น อย่าปล่อยให้ปากแห้งลอก ไม่ดีครับ แผลจะไม่สวย ครับ

เอ้า เข้าวันที่ห้าบอบต้องไปทำงานแล้วครับ ไปแบบมีไหมเย็บที่ปาก ก็ไม่แคร์สื่อครับ
ก็ยางใช้ติ้นทาปากได้ปกติครับ แต่ว่าเปนขวดใหม่ครับ ระวังเรื่องความสะอาดกันนิดนึงน่ะครับ

วันนี้เอง ก็วันที่หก เกือบวันที่เจ็ดแล้ว
บอบก็ไปตัดไหมมาแล้วครับ แผลสวย แล้วก็หายไวเกินคาดครับ

อีกอย่างที่สำคัญคือบอบทานน้ำมะพร้าวทุกวันครับ จิงๆ ทานมาก่อนที่จะทำศัลยกรรมหนึ่งอาทิตย์ครับ
ทานติดต่อกันทุกวัน จนวันนี้เลยครับ ก็ยังทานอยู่

แต่นิสัยเสียของบอบที่ทำศัลยกรรมในรอบนี้ คือไม่ยอมทานยาครับ
ฮ่าๆ เนื่องจากเวลาทานยาทีไรจะรู้สึกเหมือนเราป่วยแล้วสิวก็ขึ้นครับ
ตลอด สี่ห้าวันที่ผ่านมาบอบใช้ชีวิตตามปกติครับ ทำความสะอาดห้อง ซักผ้า ซักผ้าห่ม วันที่ห้า ก็ไปทำงานแล้วครับ
ก็สูู้ลูกค้าไหวครบั อิ อิ ทำชีวิตให้เหมือนปกติดีที่สุดครับ เดินไปไหนมาไหนบ่อยๆบ้างก็ดีครับ
ให้เลือดสูบฉีด ปกติบอบขี้เกียจ ทำงานเหนื่อยแล้ว ก็จะนั่งมอไซต์ เข้าหอ
แต่่ว่าช่วงนัน้ ก็เปลี่ยนนิสัยตัวเองบ้างนิดหน่อย ลองเดินดู เปนการออกกำลังไปในตัวด้วย แต่ก็ไม่ต้องให้กับถึงว่าเหนื่อยมากน่ะครับ อิ อิ ให้เลือดในร่างกายสูบฉีด เราก็จะหายไวๆ ครับ

ส่วนเรื่องอาหารเองก็ต้องระวังน่ะครับ งดของแสลงได้ ก็งดไปก่อน
เมนูของบอบ วันแรกๆ เลยก็คือ เมนูหมูครับ หมูทอดใส่เกลือ กระเพราจืดๆ ครับ ฮ่าๆๆ
ก็พอทานได้ครับ ฮ่าๆๆ แต่มาวันที่สองแล้วไม่ไหว ก็เลยขอเปนพริกแกง ก็เลยทานเปนพริกแกงหมูกรอบ
นิสัยของบอบอย่างหนึ่งก็คือ เวลาชอบทานไรก็จะทานซ้ำๆได้ไม่เบื่ออ่าครับ ช่วงสามสี่วันนัน้ ก็เลยทานแต่พริกแกงหมูกรอบครับฮ่าๆๆ แต่พวกขนมบอบก็ทานปกติน่ะครับ อย่างเลย์ เนี่ยก็ทานครบั แต่จะไม่ทานน้ำอัดลม
ก็ประมาณนี้ครับ แผล รอบนี้หายเร็วน่ะครับ แผลไม่บวมไม่นูน

การนอนเอง ก็ต้องนอนหมอนสูง บอบนอนหมอนสี่ใบครับ แล้วก็มีหมอนรองคอ อีกหนึ่งใบ รวมห้าใบครับ
สามวันแรก ต้องอดทนเลยนะครับ นอนไม่ได้ไม่ชินก็ต้องนอนให้ได้ครับ
ส่วนวันที่สี่มาบอบก็มีบ้าง แอบนอนตะแคงบ้าง เพราะมานไ่ม่ถนัดนิครับ
ฮ่าๆ แต่ตอนนี้จมูกก็ปกติดี ยางไม่เบีย้ว ไม่ช้ำเลยครับ บวม ก็ลดน้อยลงทุกวัน ดีขึ้นทุกวันครับ

ปากยังไม่ถึงเจ็ดวันก็ำไปตัดไหมมาแล้วครับ
อิ อิ
เน้นย้ำ กับเพื่อนๆที่จะทำศัลยกรรมน่ะครับว่า ต้องดูแลตัวเองให้เข้มงวดที่สุด เท่าที่จะทำได้
แค่นี้ก็สบายใจหายห่วงได้แล้วครับ อิ อิ

คะแนน

5

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2009-11-16 22:55:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆขร่ะ

กำลังจาไปทามปากเหมือนกานขร่ะ
โพสต์ 2009-11-16 23:34:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าถึงช่วงที่ต้องตัดไหม แต่ไม่ว่าง จะไปตัดกับหมอที่อื่นที่ใกล้ๆ ได้มั้ย ครับ

เพราะ ความรู้สึก ผม ตัดไหม หมออื่นก็น่าจะตัดได้

เพราะ เคย เป็นแผล เจ็บจากโรงพยาบาล

แล้วไปให้หมอที่คลินิค ตัดให้น่ะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-16 23:58:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าถึงช่วงที่ต้องตัดไหม แต่ไม่ว่าง จะไปตัดกับหมอที่อื่นที่ใกล้ๆ ได้มั้ย ครับ

เพราะ ความรู้สึก ผม ตัดไหม  ...
ต้นฉบับโพสโดย boss55 เมื่อ 2009-11-16 23:34

ก็น่าจะได้น่ะครับ

แต่ว่า ควรเปนแพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางด้านศัลยกรรมดูแผลให้ดีกว่าครับ
จะได้ดูแลเราได้ตรงจุดครับ ถ้าเปนอะไรมา จะได้แก้ได้ทันครับ
โพสต์ 2009-11-17 04:44:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ทีค่ายิ่ง
หายเร็วๆๆนะครับ
โพสต์ 2009-11-17 21:06:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ความรู้ของพี่ ผมอ่านแล้ว  ขออณุญาติ นำไปบอกต่อผุ้อื่น เป็นวิทยาทานนะครับ หาก มีใครถาม แหะๆๆๆๆๆๆ ผมจำแม่นครับ รับรอง ไม่เพี้ยน แล้วจะลิ้งมาหัวข้อนี้ ให้เน้ออออออ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-18 01:34:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ความรู้ของพี่ ผมอ่านแล้ว  ขออณุญาติ นำไปบอกต่อผุ้อื่น เป็นวิทยาทานนะครับ หาก มีใครถาม แหะๆๆๆๆๆๆ ผมจำแม่น ...
ต้นฉบับโพสโดย yonan เมื่อ 2009-11-17 21:06

ได้เลยครับ อิ อิ
ส่วนตัวคิดว่า รอบนี้หายไว ยุบไวมาก ไม่ช้ำเลยครับ
ฮ่าๆๆ ตอนทำรอบแรกทั้งบวม ทั้งช้ำครับ
บวมนานมาก กินยาลดบวมเปนเดือนครับ แต่ก็ไม่ดีขึ้น
ต้องไปฉีดสลายพังผืด กวาปลายจมูกจะหายโตก้อ ต้องรอสามเดือนครับ
ฮ่าๆ รอบนี้รู้สึกยุบไวมั๊กๆ เดี๋ยวจะมาอันเดทให้ดูใหม่น่ะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-18 01:36:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆขร่ะ

กำลังจาไปทามปากเหมือนกานขร่ะ
ต้นฉบับโพสโดย Nutty เมื่อ 2009-11-16 22:55

ครับ ขอให้ออกมาสวยๆ มั๊กกๆๆน่ะครับ
อิ อิ ปากของคนที่อยู่ข้างหลังในรูปดิสเพลย์ก็สวยเช่นกันครับ ฮ่าๆ
น่ารักทั้งคู่เลยครับ อิ อิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-18 01:36:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ทีค่ายิ่ง
หายเร็วๆๆนะครับ
ต้นฉบับโพสโดย chotazaa เมื่อ 2009-11-17 04:44

ขอบคุณครับ
โพสต์ 2009-11-18 01:42:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ข้อมูลละเอียดมากๆๆเลย ขอบคุณนะคะ
โพสต์ 2009-11-18 19:37:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
-*-ฉันสิ วันแรก ปวดจนร้องไห้ T-T
โพสต์ 2009-11-18 20:31:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ของพี่ 4 วันก็เผชิญโลก นั่งกินติ่มซำกับพวกตั้มได้แล้วอ่ะ อิอิ บอกแล้วของเค้าดีจริง
โพสต์ 2009-11-18 20:37:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล และประสบการณ์ตรงที่ดีๆ

พี่จะได้จำเอาไปใช้กับตัวเองในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้านี้บ้าง อิอิ
โพสต์ 2009-11-18 20:41:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เจ็บไหมอ่ะครับ  ทำปากบางอ่ะ เดียวว่างๆจะกลับไปทำ อิอิ
โพสต์ 2009-11-19 09:39:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด Chidchaya เมื่อ 2009-11-19 09:43

คุณบ๊อบทำมาสวยจังค่ะ หายบวมเร็วมากบางเป็นกระจับสวยเชียวค่ะ เอาแบบไปให้หมอดูด้วยป่าวคะ อยากทำปากบางบ้างจังค่ะแต่ดันจองคิวทำจมูกไว้อย่างเดียวเอง ฮือๆขอหมอทำเพิ่มอีกอย่างได้ไหมคะเนี่ย
โพสต์ 2009-11-19 15:17:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ของพี่ 4 วันก็เผชิญโลก นั่งกินติ่มซำกับพวกตั้มได้แล้วอ่ะ อิอิ บอกแล้วของเค้าดีจริง ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-11-18 20:31

โห

หายเร็วดีจังนะคะ

ทรายนึกว่าต้องใช้เวลานานซะอีกกว่าจะหาย

ดีจังเลยค่ะ
โพสต์ 2009-11-19 17:03:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอถามหน่อยๆ คุณบ๊อบ เป็นคนปากหนามากกำลังคิดจะทำมากกกกกกก

แต่ทำงาน Call Center อ่ะ ทำไงดีค่ะ
โพสต์ 2009-11-19 19:31:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โห

หายเร็วดีจังนะคะ

ทรายนึกว่าต้องใช้เวลานานซะอีกกว่าจะหาย

ดีจังเลยค่ะ ...
ต้นฉบับโพสโดย bencharat เมื่อ 2009-11-19 15:17

ปลามีเคล็ดลับค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:07:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ข้อมูลละเอียดมากๆๆเลย ขอบคุณนะคะ
ต้นฉบับโพสโดย Nu_kAe เมื่อ 2009-11-18 01:42

ยินดีครับ ร่วมด้วยกัน แบ่งปันข้อมูลครับ

อิ อิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:08:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
-*-ฉันสิ วันแรก ปวดจนร้องไห้ T-T
ต้นฉบับโพสโดย kindani23 เมื่อ 2009-11-18 19:37

คนสวยอย่าร้องให้สิจ๊ะ เข้มแข็ง ๆๆ
อิ อิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:10:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ของพี่ 4 วันก็เผชิญโลก นั่งกินติ่มซำกับพวกตั้มได้แล้วอ่ะ อิอิ บอกแล้วของเค้าดีจริง ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-11-18 20:31

ของบอบก็ออกห้องทุกวันน่ะครับ แต่สามวันแรกไม่ไปไหนไกล
วันที่่สี่ บอบไปเจเจ ไปดูหนังกะซี กะพี่โด้ พี่บิ๊ก แล้วก็นัทครับ
วันที่ห้าก็ไปทำงานครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:11:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล และประสบการณ์ตรงที่ดีๆ

พี่จะได้จำเอาไปใช้กับตัวเองในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า ...
ต้นฉบับโพสโดย nanvaris เมื่อ 2009-11-18 20:37

อิ อิ แลกเปลี่ยนกันครับ
บอบก็ได้ข้อมูลจากพี่เอ เยอะเลย รอบนี้เลยหายไว ไม่ช้ำเลยครับ
อิ อิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:11:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เจ็บไหมอ่ะครับ  ทำปากบางอ่ะ เดียวว่างๆจะกลับไปทำ อิอิ
ต้นฉบับโพสโดย Im_Nay เมื่อ 2009-11-18 20:41

ม่ายเจบครับ เจบเฉพาะตอนฉีดยาครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:12:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุณบ๊อบทำมาสวยจังค่ะ หายบวมเร็วมากบางเป็นกระจับสวยเชียวค่ะ เอาแบบไปให้หมอดูด้วยป่าวคะ อยากทำปากบางบ้า ...
ต้นฉบับโพสโดย Chidchaya เมื่อ 2009-11-19 09:39

ไม่มีแบบครับ คุณหมอจัดให้ครับ
อิ อิ

ถ้าอยากทำลองถามพี่แดงครับ ว่าพอมีเวลามั้ย ลองไปคุยดูแต่เนิ่นๆครับ
โอกาสจะได้ทำก็มีสูงครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-20 11:16:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอถามหน่อยๆ คุณบ๊อบ เป็นคนปากหนามากกำลังคิดจะทำมากกกกกกก

แต่ทำงาน Call Center อ่ะ ทำไงดีค่ะ ...
ต้นฉบับโพสโดย Greenness เมื่อ 2009-11-19 17:03

บอบไปทำงานวันที่ห้าหลังจากผ่าตัดอ่ะครับ บอบทำงาน บริการลูกค้าที่ทรูครับ
บอบว่าบอบเองก็ต้องพูดเยอะไม่แพ้คอลแซนเตอร์อ่ะครับ เพราะวันๆ หนึ่งมีลูกค้ามาใช้บริการเยอะมาก
แต่วันแรกที่ไปทำงาน ก็พูดไม่ถนัดนิดหน่อย แต่ก็พูดได้ครับ
วันแรกไป ก็วีนลูกค้าำได้แล้วครับ ฮ่าๆๆ
จากนั้นก็ค่อยๆ ดีขึ้นทุกวันครับ ตอนนี้ผ่านมาประมาณแปดวันแล้วครับ ตอนนี้ปกติแล้วครับ
อิ อิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้