ดู: 15919|ตอบกลับ: 23
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] *** "จัดฟัน" ทำให้หน้าเรียวจริงหรือ? ***

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oneway_hellboy เมื่อ 2012-3-5 15:03

สังสัยมานานแล้วค่ะ กรณีการจัดฟัน กับหลากหลายข้อมูลดังนี้

1. จัดฟันแล้ว จะทำให้หน้าเรียว?

2. จัดฟันแล้ว จะช่วยปรับรูปหน้า?

3. จัดฟันแล้ว จะทำให้จมูกโด่งขึ้น?

4. จัดฟันแล้ว จะทำให้ปากเข้ารูป?

5. จัดฟันแล้ว จะไม่สามารถทำจมูกหรือปากบางได้ ในระหว่างการจัดฟัน?

ก็ยังเป็นที่สงสัยว่า การจัดฟันจะได้ผลลัพธ์ อย่างที่เข้าใจกัน จริงหรือ?

เพราะ หมอหลายท่านก็ยืนยันแล้วว่า การจัดฟันไม่ได้ทำให้หน้าเรียว เพราะการจัดฟัน เป็นการดัดแค่ตัวฟัน

ไม่ได้ดัดกราม จึงไม่สามารถทำให้หน้าเรียวและจมูกโด่งได้แต่อย่างใด

แต่ก็ยังมีคนจำนวนไม่น้อย ที่ยังเชื่อว่า การจัดฟัน จะทำให้หน้าเรียวหรือทำให้รูปหน้าดีขึ้น

*เพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

หน้าเปลี่ยนคะ ถ้ามีการถอนฟันออกนะ  โพสต์ 2012-3-5 16:19
เราคิดว่าทำให้หน้าได้รูปขึ้นนะค่ะ เพราะเพื่อนที่ไปทำหลายคน เรามองเรายังว่าเขารูปหน้าดีขึ้นเลย  พอดัดเองก้อคิดว่ารูปหน้าดีกว่าเก่า แต่เรื่องของกรามก็ยังคงมีเหมือนเดิม แต่รูปหน้าจะดูสมส่วนมาขึ้นค่ะ
เหมือนเจ้าของกระทู้ค่ะ เคยจะไปจัดฟัน แล้วพอคุยกับหมอ เค้าก็ไม่แนะนำ เพราะฟันดีอยู่แล้ว เค้าบอกว่า จัดไง หน้าก็เหมือนเดิม แต่เคยเห็นเพื่อน ๆ ไปทำ แล้วหน้าเปลี่ยน เลยไม่รู้จะเชื่อคำพูดหมอ หรือเชื่อสายตาที่เห็น ^^
เป็นอีกคนนึงที่จัดค่ะ หน้าก็ดูเรียวขึ้นนะ แต่โหนกนี่สิสูงมาก ตอนนี้ก็กำลังหาที่ตัดโหนกแก้มด้วย
มันไม่จบไม่สิ้นเนาะ(ตอนจัดถอนฟันไป6 ซี่ค่ะ)
อ้อ อีกอย่างนะคะ เคยคุยกัยหมอเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน หมอบอกว่าการจัดฟัน มันมี2 อย่างค่ะ คือจัดให้ฟันสวย กับจัดเอารูปหน้า เพราะหมอที่เราทำ เป็นคนจัดให้นางงามช่อง3 ค่ะ ที่ได้รองอันดับหนึ่งอ่ะค่ะ

เห็นด้วยค่ะ ตอนนี้โหนกเริ่มเปิดเผย  โพสต์ 2012-3-9 15:17
การจัดฟัน ประเด็นหลักคือ ทำให้ฟันเรียงตัวสวยและเป็นการรักษาโรคเหงือกและรากฟันไปในตัว ส่วนผลพลอยใด้คือ รูปหน้าและรูปปากที่เข้ารูปมากขึ้น

คนที่รูปหน้าเปลี่ยน อาจเกิดจากกรณีที่ฟันด้านหน้าเหยิน เมื่อฟันหุบเข้าไป ปากก็จะบางและเข้ารูปมากขึ้น หรือการเรียงตัวของฟันกรามเมื่อมีการขยับโครงหน้าช่วงกรามจะยุบลง มองผิวเผินเหมือนคางจะเรียวลง และเมื่อฟันเริ่มเข้าที่ บางคนอาจดูจมูกโด่งขึ้นก็เกิดจากกรณีเหล่านี้แหละคะ เราเองก็เป็นคนหนึ่งที่จัดฟัน ข้อมูลเหล่านี้คุณหมอแนะนำมาคะ คุณหมอบอกว่าบางรายถ้าฟันเรียงตัวสวยอยู่แล้ว แต่โครงหน้าไม่ได้รูป หมอก็จะแนะนำให้ไปปรึกษาสถาบันเสริมความงามซึ่งจะตอบโจทย์ใด้ดีกว่าคะ

กดไลค์ค่ะ  โพสต์ 2012-3-5 19:28
เราก็คนหนึ่งที่จัดฟันแล้วหน้าเปลี่ยนเมื่อก่อนหน้าออกเหลี่ยมแต่ก็เฉยๆพอถอดเหล็กออกใส่รีเท็นเนอร่์ถ่ายรูปไปถ่ายรูปมาถึงใด้สังเกตว่าหน้าดูเหมือนจะเรียวขึ้นนิดหน่อย
เราก็จัด แต่ก่อนหน้าเป็นเหลี่ยมเลย แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นหน่อย เพิ่งจีดได้ปีกว่า แต่หน้าก็เริ่มเปลี่ยนนะ
มันจะมีบางคนจัดแล้วโหนกแก้มโปล่ก็มี ไม่รู้ทำไม
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย r_ka เมื่อ 2012-3-5 19:58

ตอบบ้าง เมื่อก่อนหน้ากลม ตอนนี้...

แท่น แท๊นนน

หน้าโหนก!!!!ค่ะ โหนกนี้ท่านได้แต่ใดมา

จัดฟันรูปหน้าไม่เปลี่ยนให้เรียวขึ้นนะ นอกจากถอนกรามใหญ่ + ตอกหมุด หรือในเคสฟันล้น  จัดแล้วฟันจะไม่ดันปากเหยินหรือแก้มป่อง อาจทำให้ดูเปลี่ยนในบางคน

จัดฟันทำจมูกได้ไม๊  น่าจะได้นะคะ  นับวันดีว่าวันผ่าตัดกะวันเปลี่ยนยาง ทิ้งช่วงพอให้แผลเข้าที่ได้ป่าว

จัดฟันทำปากได้ไม๊  ...เสี่ยงเน่อ
1 อ้าปากได้แค่ไหนเชียว
2 อ้าปากกว้าง แผลปริปะหละ
3 แบรกเกต ลวด สกปรกนะ  อาจเกี่ยวแผล เป็นหนอง พุพอง ใช้โทนาฟ ก็ไม่ได้  แวร๊กกก  

แต่เราจัดฟันอยู่ ก็ทำคาง เพราะ ฟันเข้าที่แล้ว  ฟันคงไม่เคลื่อนอีกแล้ว  แต่คางเนียนรับกะหน้า พี่ที่ทำงานเก่าชมเปราะ  "จัดฟันแล้วหน้าเรียวยาวนะ " เจ้อยากจัดบ้าง....เอ่อ...ไปโบท็อกป่ะอิเจ้

ภาพยืนยัน น้องโหนก   

ใครจะจัดหน้าเรียวคิดดีๆนะคะ  ถ้าโหนกสวยก็ดีไป  ไม่ชอบใจก็อาจต้องเติมแก้ม

โหนกนะ.png (319.48 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

โหนก1.jpg (79.01 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

โอ้ยตายลืมย่อรูป ซอรี่ T^T  โพสต์ 2012-3-5 19:49
ของเราก้อหน้าเรียวขึ้นค่ะ ก่อนจัดออกแนวหน้ากลมๆ แต่ของเราถอนฟัน4ซี่^^
ผมก้อจัดนะ พอถอดเเร้วรูสึกว่าหน้าเรียว เเละจมูกก้อโด่งขึ้นนะเป็น สัน เรยอ่ะ มีเเต่คนทักอ่ะ
จริงๆ จัดฟันไปใด้สักปีหนึ่ง ก็ไปเสริมจมูกใด้แล้วแหละคะ แต่ถ้าเสริมจมูกมาแล้ว เวลาเราไปหาหมอฟันก็บอกหมอเค้านิดหนึ่งว่า ไปทำจมูกมา เพราะเวลาหมอเปลี่ยนลวด หรือง้างปากตรวจฟัน หมอจะใด้หลีกเลี่ยงและระมัดระวังตรงจมูกเรามากขึ้น.....
ถ้าเป็นคนฟันไม่ เหยิน  จัดฟันหน้าไม่เปลี่ยนหรอก

อาจจะเปลี่ยนนิดนึงครับ  โพสต์ 2012-3-7 11:08
อลท่าเหยินนิดนึงเเต่ไม่มากจเปลี่ยนปะคับฟันเกเยอะด้วย  โพสต์ 2012-3-7 10:54
ใช่ๆ  โพสต์ 2012-3-7 10:45
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dr.Feelgood เมื่อ 2012-3-7 11:09
ต้นฉบับโพสต์โดย Dr.Feelgood เมื่อ 2012-3-7 10:14
ถ้าเป็นคนฟันไม่ เหยิน  จัดฟันหน้าไม่เปลี่ยนหรอก ...

หน้าอาจจะตอบๆ หน่อย  ช่วงแรกๆกินไรไม่ค่อยได้ ปวดฟัน   ร้อนใน   สาระพัดมากก
ไม่จริงหรอกค่ะ
สวัสดีครับ ขออนุญาตมาให้ความกระจ่างเกี่ยวกับเรื่องของรูปหน้าที่เปลี่ยนไปกับการจัดฟันด้วยคลิปนะครับ

หากสงสัยอะไรเพิ่มเติม ยินดีตอบให้นะครับ
แต่ปาก อ่ะ เข้ารูปจิงๆ หลังจากจัดฟันไปสองรอบ ถอนไป 8 ซี แต่ก่อนปากเราจะใหญ่ทั้งข้างบน ข้างล่าง ทำแล้วเล็กลง และสวยขึ้น ตอนนั้นหมอบอกจะทำให้ยิ้มสวยๆ ก็ออกมายิ้มสวยจิงๆ
หน้าเรียวเเต่ปากห้อย
ปล  เราจัดเพราะฟันเก
ถอนบนสองล่างสองซี่
ต้นฉบับโพสต์โดย cosmetic19 เมื่อ 2012-5-22 08:53
สวัสดีครับ ขออนุญาตมาให้ความกระจ่างเกี่ยวกับเรื่อง ...

ข้อมูลแย้ง
V
V
V

จัดฟันทำให้หน้าเรียวลงหรือไม่

http://www.youtube.com/watch?v=dxKSAc3c2-A&feature=related

อ้่าวเฃื่อใครดีครับหมอไหนมั่ีวหมอไหนจริง  โพสต์ 2012-5-23 14:15
นี่คือ ข้อมูลสนับสนุนเจ้าของกระทู้ครับ

V

V

V

ปรับรูปหน้าจากการจัดฟันได้?.

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=yw56JBLFCko

เพิ่งจัดได้ประมาณ 6 เดือนค่ะ แต่ยังไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง
นอกจากฟันหน้าเคลื่อนไปเคลื่อนมา แล้วก้อแก้มบุ๋มเหมือนมีลักยิ้ม หน้าตอบลงนิดนึง
แต่ยังไม่รู้ว่าฟันจะหายเหยินมั้ย
ต้นฉบับโพสต์โดย aom2gig เมื่อ 2012-3-5 17:05
เป็นอีกคนนึงที่จัดค่ะ หน้าก็ดูเรียวขึ้นนะ แต่โหนกนี ...

เห็นด้วยเหมือนกันค่ะ โหนกเด่นมากๆเลยย แต่ปากเล็กลง แก้มหาย แก้มตอบ เศร้ามากมายค่ะ
จัดฟัน ไม่เห็นมีความเปลี่ยนแปลงใดดๆทั้งสิ้น TT TT
โดยความเห็นส่วนตัวไม่น่าจะเกี่ยวแต่หน้าอาจเรียวขึ้นได้เนื่องจากกินไม่ได้ง่านเหมือนตอนไม่มีเหล็ก ขำๆๆนะคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้