ดู: 8365|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จะรู้ได้ไงว่าฉีดกลูต้าแล้วแพ้หรือเปล่า

[คัดลอกลิงก์]
ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องการฉีดกลูต้า เข้ามาแนะนำหน่อยนะค่ะ ว่าฉีดแล้วเป็นยังไง แล้วมีอาการแพ้ไหม ฉีดยี่ห้อ ไหนอะไรยังไง เพราะกลัวแพ้อ่ะค่ะ เห็นบางคนบอกแพ้ ถึงขั้นเป็นลมเกือบช็อคกันเลยทีเดียว

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

อาการแพ้โดยทั่วไปมีตั้งแต่ ผื่นขึ้นตามตัว หนังตาบวม หลอดลมตีบ ความดันต่ำ จนถึงช็อคเสียชีวิตครับ แต่ ณ ปัจจุบันยังไม่มีรายงานออกมาว่ามีการฉีดกลูตาไธโอน(ของแท้) แล้วเกิดอาการแพ้ครับ เพราะโดยส่วนประกอบ Glutathione เป็นสาร Anti-Oxidant ซึ่งปกติไม่ควรมีปฏิกิริยาทำให้แพ้กับร่างกายครับ เหมือนการกินวิตามินซีหรือวิตามินอีครับ ก็ไม่เคยมีรายงานว่าใครจะแพ้สารดังกล่าว แต่อาการที่อาจเกิดขึ้นได้คือ เกิดการอักเสบของหลอดเลือดบริเวณที่ฉีดยา เนื่องจากความเข้มข้นของตัวยาที่มากเกินไป หรือฉีดยาเข้าเส้นเลือดเร็วเกินไปครับ

ส่วนคนที่เป็นลมถึงขั้นเกือบช็อคอะไรนั่น ผมคิดว่าเกิดจากการความกลัวมากกว่าครับ กลัวมากก็ยิ่งทำให้เส้นเลือดในร่างกายตีบแคบลง เส้นเลือดตีบลง ทำให้มือเท้าเย็น เลือดไปเลี้ยงสมองลดลง ส่งผลให้มีอาการเป็นลมได้ครับ

ดังนั้นก่อนไปฉีดควรทำใจให้พร้อมกับการเจอเข็มก่อนเป็นดีที่สุดครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pinkmaya เมื่อ 2012-1-24 21:04

ปกติถ้ากลูต้าเพียวๆ ไม่ค่อยจะแพ้กันหรอกค่ะ แต่ทีนี้ก็จะผสมวิตามิน สารอาหารต่างๆ เข้าไป ทำให้ผู้ใช้บางคนแพ้ส่วนผสมอื่นๆ ได้โดยไม่รู้มากก่อน

และที่น่ากลัวกว่านั้น บางทีการแพ้ไม่ได้เกิดจากเข็มที่ 1 ที่ 2 จะไปเกิดเข็มที่ 3 ที่ 4 ก็มีค่ะ

ส่วนที่ฉีดแล้วช็อค มีหลายสาเหตุ เช่น ปริมาณยามากเกินไป หรือนอนน้อย เลือดข้น ความดันไม่ปกติ ต่างๆ บางทีเกิดจากการเหนื่อยและตื่นตกใจเกิดเหตุทำให้วูบได้

อาการใช้ยาเกินขนาดทำให้ช็อคได้ทุกคนไม่เว้นแม้แต่พวกที่ฉีดเป็นประจำๆ ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

อันนี้เคยได้ยินจากปากคุณหมอเหมือนกันค่ะ  โพสต์ 2012-3-10 02:02
ตัวกลูต้า 3D นี่อันตรายใหมค่ะ เพราะเพื่อนใช้ตัวนี้กันเยอะมาก แนะนำหน่อยค่ะ
เราขอตอบตามประสบการณ์ ฉีดกลูต้านะคะ กลูต้ามันไม่มีของแท้ ปลอม หรอก มันมีแต่อันตราย เรา แพ้ มัน.จากเวบไซต์ แตกลายทั้งตัว ไปพบ หมอ ทำเอาหมอเครียด แทนคะ ในกลูต้า มีสารเสตียรอยืคะ ถ้าคิดไม่ออกว่สแตกแดงแบบไหน ลองไปหาในกูเกิ้ลดู ถ้าใครคิดจะฉีด ก็เอาเหอะคะ

ไม่ตายถือว่าดีแค่ไหนแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้