ดู: 18217|ตอบกลับ: 41
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปากบาง] ปากบางล่างบนกับหมอภูจ๊ะ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีปีใหม่ 2555 ทุกคนในเวปดั้งโ่ด่งน่ะค่ะ ขอให้ใครที่คิดจะทำอะไรบนใบหน้า ออกมาสวยดั่งใจนึกจ้า

รีวิวครั้งนี้ถือเป็นการรีวิวครั้งแรก ถ้ามีผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยน่ะจ๊ะ

ข้อมูลการทำปากก็หาจากเวปดั่งโด่งนี่แหละ เยอะสุดเลย

วันที่ 8  ธ.ค. 54  ไปพบคุณหมอก่อน อยากทำปากทั้งล่างและบน คุณหมอบอก ok ทำได้ครับ (เพื่อนไปด้วยทำไม่ได้อ่ะ พี่สาวก็ทำไม่ได้ บาง
                         เกิน) ขอนัดทำเลย โชคดีสุดๆ มีคนโทรมายกเลิกนัดวันที่ 13  ธ.ค. หนึ่งราย ขอเสียบเลยจ้า ตกลงจ่ายเงินมัดจำเลย
                         2,000 บาท ค่าทำปากบนล่าง ก็ 20,000 บาท คิวที่ 2 ของวัน

วันที่ 13  ธ.ค. 54    คิวแรกมาแล้วทำไม่ได้  เห็นน้องพนักงานบอกรูปปากคว่ำ (คิวแรกนัดแบบโอนเงินจองเลย ยังไม่เคยพบหมอ เลยไม่ได้ทำ
                            แต่ทางคลีนิคเห็นบอกคืนเงินให้น่ะค่ะ) เพราะงั้นควรจะนัดพบคุยหมอก่อนน่ะจ๊ะเด็กๆ พี่เลยได้คิวแรกเลย ตื่่นเต้าจิงๆ

ลงรูปเลยล่ะกัน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-3 12:58:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ratanathorn เมื่อ 2012-1-3 11:01

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ratanathorn เมื่อ 2012-1-3 11:00

เจ้าหน้าที่เรียกไปแปรงฟัน ใส่หมวก ใส่ชุดคลุมของคลีนิค ไม่ต้องเปลี่ยนชุดข้างใน ใส่ทับได้เลย

พบคุณหมออีกครั้ง คุยรายละเอียด เข้าใจตรงกันแล้วก็ขึ้นเขียงลุยเลยค้า แต่ต้องบ้วนปากด้วยน้ำยาของหมออีกรอบ

นอนรออยู่สักพัก คุณหมอก็เข้ามา อารมณ์แบบชิลๆ  แต่หัวใจเรานี่ซิ เต้นจนจะออกมาอยู่ข้างนอกอยู่แล้ว

เอ้าเริ่มจากยาชา ปากบน 4 เข็ม ปากล่าง 2 เข็ม แล้วก็แบบเอาเข็มมาจิ้มที่ปากดู

"เจ็บจี๊ดๆ มั้๊ยคับ ถ้าเจ็บบอกหมอน่ะคับ"

"นิดหน่อยค่ะ คุณหมอ"

"งั้นหมอขอที่มุมปากอีก 2 เข็มน่ะคับ"

โอ้ว! ที่มุมปากทำไมมันเจ็บอย่างงี้ล่ะ (ว่ะ) ค่ะ  หลังจากนั้นคุณหมอก็ลงมือ ทำปากบนก่อน  ใจเต้นดังโคตร หมอจะได้ยินมั้ยเนี่ยะ

แต่พอมาที่ปากล่าง ใจเป็นปกติสุข นอนสมาธิ ซ่ะงั้น (นโม  3 จบ หายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟบ ขอให้สวย ขอให้สวย)

รูปที่ลงจาก ซ้ายแรกเป็นรูปก่อนทำ  ทำวันแรก วันที่สอง  

อุปกรณ์   -  คูล แพคเจล อันเล็ก 2 อัน,  หลอด, น้ำเกลือ, ผ้าก๊อซ, ผ้าปิดปาก, cotton bud

ยา          -  แคปซูลใบบัวบก, เพี๊ยงเกียอึ้ง (ยาจีน เป็นยาช่วยให้แผลผ่าตัดหายเร็ว),  ส่วนอีกรูปคุณหมอให้ ยาแก้อักเสบ, ลดบวม, ยาลดปวด

อาหาร     -  โปรตีนแบบผง ชงดื่มโดยใช้หลอดดูด (กิน 3 มื้อ 5 วัน เลย) อ้าปากไม่ได้เลยเพราะทำทั้งบนล่าง (ลดความอ้วนไปในต้ว ภาค
                  บังคับ) , น้ำมะพร้าว วันละ 2 - 3 ลูก

วิตามิน    -   วิตามินรวม และเกลือแร่  แล้วก็วิตามินซีด้วย

mouth.jpg (38.04 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

แสดงความคิดเห็น

หลังจากนั้นหนูกินทุกอย่างเลยคร่า อิอิ  โพสต์ 2012-1-7 15:26
3 วันแรกดูดโจ้กเอาอะคะ แต่อ้วนขึ้นนะเพราะกินแล้วนอน 5555++  โพสต์ 2012-1-7 15:26
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-3 12:58:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เดี๋ยวมาต่อทีหลังน่ะ ขอพาเจ้าตัวเล็กไปตัดผมก่อน
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-3 13:43:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาต่อกันค่ะ

ออกจากห้องคุณหมอมาแล้ว ก็ขอยาแก้ปวดกินดักไว้ก่อน ปากชาอย่างแรง รู้สึกหนา ยังไม่รู้สึกเจ็บ แอบไปกินยาในห้องน้ำเพราะรู้ว่าน้ำหกแน่ๆ บังคับปากไม่ได้เลย

เพื่อนพากลับบ้าน เลือดซึมตลอดเลย คาบผ้าก๊อซเอาไว้ตลอด ถึงบ้านก็เอาคูลเจลประคบปากไว้
ผ่านไปได้หลายชั่วโมง ก็เริ่มรู้สึกปวดตุบๆ ที่ปากล่าง ดูกระจก โอ้วแม่เจ้าเลือดออกเยอะอ่ะ โทรหาคลีนิค
ก็บอกอาการปกติค่ะ ทุกคนก็เป็น

ตอนเย็นไม่กล้ากินอะไรเลยอ่ะ  อ้าปากคาบหลอดยังไม่ค่อยได้เลย กินแต่ยาแล้ว รีบนอนดีกว่า ก่อนนอนคาบผ้าก๊อซไว้ด้วย ตื่่นมาประมาณตี 2  ไปดูปาก กะว่าจะเปลี่ยนผ้าก๊อซซ่ะหน่อย อึ่ย... มันแห้งติดปาก ไม่กล้าแงะ เลยลองเอาน้ำเกลือเทใส่ผ้าก๊อซให้ชุ่มซักพัก แล้วก็เอาคอตต้อนบัดจุ่มน้ำเกลือ ค่อยๆ แงะออกมา

จากนั้นก็คาบก๊อซอันใหม่ ไปนอนต่อ ปิดปากด้วยผ้า ก๊อซจะได้ไม่หลุดเวลาหลับ (ผ้าก๊อซใช้เยอะมาก
หาซื้อไว้ทั้ง ขนาดเล็ก และกลางน่ะ) คลีนิคไม่ได้ให้มาด้วย แอบเคือง ให้มาแค่ 2 แผ่นตอนออกจากห้องหมอ

พี่ไม่ใช้สำลี มันเป็นขุยๆ เส้น มันติดปาก ใช้แต่ผ้าก๊อซกับคอตต้อนบัด

รูปซ้ายมือเป็นวันที่ 3-5   รูปขวาเป็นวัน 6-7  ตัดไหมวันที่ 19 ธ.ค. 54 (คลีนิคนัดวันที่ 20 ธ.ค.) แต่ขอตัดก่อนหนึ่งวัน

แพรวว่าจะไปทำปากกระจับค่ะ  กี่วันหายบวม  เพราะจะทำวันสุกแล้ววันจันไปเรียนอ่ะ
ได้ปากสวยแน่ๆ เลยค่ะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-3 14:13:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่ออกจากห้องหมอ วันแรก ปากม่วงแบบซีดๆ  วันที่ 7 ปากมีหลายสีมาก ม่วง เขียว เหลือง ครบทุกสี
ตัดไหมแล้ว ก็ยังรู้สึกเหมือนมีอะไรแข็งๆ อยู่ริมฝีปาก ยังบังคับปากได้ยากอยู่ พูดไม่ค่อยชัด

รูปหลังตัดไหม  มุมปากบนตกลงมา หน้าแปลกๆ  แอบนอยล์แล้วซิ ทำไมมุมปากตกหว่า กระจับก็ยื่นจังเลย  (ดูรูปตัวเองทั้งหน้ายังแอบหน้าแปลกอยู่เลย)

รูปก็มีการวิวัฒนาการไปตามวัน ความรู้สึกจะดีขึ้นเรื่อยๆ ค่อยๆ หายชา

8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-3 14:33:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รูปก่อนทำ และ รูปปัจจุบันประมาณ 3 อาทิตย์ ความรู้สึกที่ปากดีขึ้นมาก ยังชาอยู่บ้างแต่อ้าปากและยิ้มได้กว้างขึ้น เส้นไตแข็งตรงรอยเย็บยังรู้สึกอยู่  ถ้าล้างหน้าไปโดนปากแรงหน่อย ก็ยังรู้สึกเจ็บ มีรุ่นน้องบอกว่า มุมปากหลังจากเวลาผ่านไปแล้ว มันจะยกขึ้นเองจ้า

9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-3 14:41:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
น้องแพรวค่ะ  พี่ว่าขึ้นอยู่กับแต่ละคน ขอพี่มันเจ่อขึ้นเรื่อยๆ บวมด้วย เจ่อสุดๆ วันที่ 3  วันที่ 4 ก็ดีขึ้นค่ะ เอามาร์คปิดปากไว้บอกว่า เป็นหวัด เจ็บคอ พูดไม่ค่อยได้   แต่บทจะหาย ก็หายไวน่ะค่ะ ยังงงอยู่ว่า สองวันก่อนมันบวมขนาดนั้นเลยเหรอ  หลังตัดไหมก็จะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดค่ะ

เห็นข้อมูลของบางคนไม่เห็นบวมเท่าไหร่เลย  

ขอบคุณคะ พี่รีวิวสนุกจิง อยากทำบ้าง แต่ยังดัดฟันอยู่ สวยมากๆๆคร๊า
ขอบคุณคะ พี่รีวิวสนุกจิง อยากทำบ้าง แต่ยังดัดฟันอยู่ สวยมากๆๆคร๊า
หมอภูเนี๊ยใช่คลีนิกภูนิษาไหมค่ะขอเบอร์โทรติดต่อหน่อยค่ะอยากทำปากบางมากๆๆๆ
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากถึงมากที่สุดเลยค่ะ ขอบคุณมากๆเพราะมีแพลนจะทำปากบนกับหมอภูปลายปีนี้ค่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-4 09:00:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ nueng_30 ตั้งกระทู้

ขอบคุณค่ะ  
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-4 09:09:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เพิ่มเติมอีกซักนิด  ช่วงเวลา  7 วันที่มีไหมอยู่  ทางคลีนิคสั่งว่า ห้ามพูดมากๆ   เดี๋ยวจะกระทบกระเทือนแผล
แต่มันอดไม่ได้อ่ะ  เพื่อนโทรเช็คกันจัง "เป็นไงมั่ง, แผลบวมมากมั๊ย, เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหาน่ะ อยากดูหน้า  แล้วก็ บลา..บลา.. "

ได้พักแค่นิดเดียว ประคบเย็นก็ได้ระดับนึง แถมออกไปซื้อกับข้าว พาลูกไปสอบ ไปคุยกับครูที่โรงเรียน โอ๊ย!
กิจกรรมมันเยอะ ขนาดเป็นคุณนายอยู่บ้านเลี้ยงลูกเฉยๆ ยังไม่ได้พักเลย (แฮะ..แฮะ..)
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-4 17:58:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต่อด้วยเรื่องตัดไหมที่ปาก  เคยได้ยินมาว่าเจ็บมาก  มันเจ็บจริงๆ ด้วย    เพราะริมฝีปากไม่ใช่หนังที่ยืดหยุ่นได้
เหมือนตา  เวลาปากลอก ก็ออกมาเป็นแผ่นๆ  ใช่มะ  เวลาคุณหมอตัดไหมก็ต้องดึงรั้งเส้นไหมนิดนึงเพื่อให้
สามารถตัดไหมได้ มันก็เลยเจ็บสุดๆ  กว่าจะเสร็จ  แขนเป็นรอยเล็บจิกไปหมดเลย (จิกตัวเองไปด้วยตอนหมอตัด เผื่่อที่แขนจะได้เอาความเจ็บไปบ้าง... 5555)  เจ็บกว่าตอนทำอีก คิดดูซิทำทั้งปากล่างบน จะเจ็บขนาดหนาย
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-4 18:09:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ maizaloveme ตั้งกระทู้

ภูณิศา คลีนิค
อาคารร้านสหกรณ์กรุงเทพ จำกัด
(ตรงข้ามห้างพาต้าปิ่นเกล้า)
183 ถ.สมเด็จพระปิ่นเกล้า
บางกอกน้อย, กรุงเทพมหานคร
โทร. 02-433-5345
087-555-6011

สนใจก็ทำเลย เวลาไม่เคยคอยใคร  แต่ถ้าคิวยาวพี่แนะนำว่าอย่าใจร้อน รอเถอะ ทำศัลยกรรมไม่ใช่จะทำกันปีละหลายหนเหมือนนวดหน้า  ออกมาไม่สวยมันไม่คุ้มกันหรอกจ๊ะ
ขอบคุณมากนะค่ะ  ได้ความรู้มากมายเลย
ปากสวยมว๊ากกกกกก อย่าลืมอัพรูปอีกรูปนะคะ
จขกท ได้นัดหมอก่อนไหมค่ะ หรือไปพบแล้วจัดไปเลย

นัดพบคุณหมอก่อนค่ะ  โพสต์ 2012-1-5 08:56
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-5 09:16:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาต่อเรื่องการดูแลปากช่วง 7 วันแรกน่ะค่ะ  เบื่อกันรึเปล่าน้า กลัวรำคาญกัน ถ้าไม่ชอบก็โพสต์บอกกันน่ะ
จะได้ไม่รีวิวต่อ  ข้อมูลที่นำมาลงพี่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับน้องๆ ที่คิดจะทำ หรือทำแล้ว คิดอะไรได้ใน
แต่ละวันก็จะค่อยนำมาบอกกันจ๊ะ  (ที่ไม่ได้ลงทีเดียว เพราะลืมเรื่องรายละเอียดเหมือนกัน)

ถ้าชอบก็ขอเสียงตอบรับบ้างน่ะจ๊ะ

รูปซ้าย คือ ขี้ผึ้งทาปาก ที่คุณหมอให้มา  ทาในช่วง 7 วัน ที่ยังไม่ได้ตัดไหม  ทาเคลือบทั้งปาก พี่จะทาชุ่มๆ เอาไว้ เวลาถ่ายรูป
บางรูปปากก็ดูเยิ้มๆ  (ช่วงปากเจ่อ เวลาทาเยิ้ม ดูปากใหญ่เลยทีเดียว)

รูปขวา คือ จะเรียกว่าอะไรดี  น่าจะคล้ายกลอสทาปาก  แต่เนื้อเหนียวกว่า  ขอบอกใช้ดีมาก (พี่เอาไว้ทาหัวนม ตอนช่วงให้นมลูก หัวนมแตกสุดๆ ได้ตัวนี้แหละ ทาเคลือบไว้ เด็กดูดนมได้โดยไม่ต้องล้างออก ก็คือ ถึงกินเข้าไปก็ไม่เป็นอันตรายสำหรับทารก) ข้อดีคือหลังจากเลิกนมลูกแล้ว ก็
ใช้ทาปากก่อนนอนทุกวัน  ปากไม่แตกเลย พกแทนกลอสก็ได้  สรรพคุณคือ ทาปากได้ ทาผิวส่วนที่แห้งได้ ใช้สำหรับคุณแม่ให้นมบุตรด้วยค่ะ

นอกเรื่องไปเยอะ  หลังจากตัดไหมคุณหมอบอกไม่ต้องใช้ขี้ผึ้งของคุณหมอแล้ว  (ขี้ผึ้งมันเป็นยา ทาที่ปาก ทุกวันกินลงไปคงไม่ดี ตัวพี่กินแล้ว
ขมด้วยน่ะ ขอบอก)   หลังตัดไหมก็ใช้ Purelan ต่อเลย ปากแห้งเมื่อไหร่ ทาเมื่อนั้น เคลือบบางๆ ก็พอ เหมือนทากลอสนั่นแหละ

ลงรูปที่ทาปากด้วย Purelan ให้ดู  ไม่ได้ใช้ลิปสีน่ะ สีปากของจริง รูปล่าสุดจ้า

มีประโยชน์ ถ้าไม่ทาขี้ผึ้งแผลเป็นจะชัดกว่า ปากที่ ทาขี้ผึ้ง  โพสต์ 2012-1-7 20:54
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-5 10:05:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาต่อเรื่องการดูแลปากช่วง 7 วันแรกน่ะค่ะ  เบื่อกันรึเปล่าน้า กลัวรำคาญกัน ถ้าไม่ชอบก็โพสต์บอกกันน่ะ
จะได้ไม่รีวิวต่อ  ข้อมูลที่นำมาลงพี่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับน้องๆ ที่คิดจะทำ หรือทำแล้ว คิดอะไรได้ใน
แต่ละวันก็จะค่อยนำมาบอกกันจ๊ะ  (ที่ไม่ได้ลงทีเดียว เพราะลืมเรื่องรายละเอียดเหมือนกัน)

ถ้าชอบก็ขอเสียงตอบรับบ้างน่ะจ๊ะ

รูปซ้าย คือ ขี้ผึ้งทาปาก ที่คุณหมอให้มา  ทาในช่วง 7 วัน ที่ยังไม่ได้ตัดไหม  ทาเคลือบทั้งปาก พี่จะทาชุ่มๆ เอาไว้ เวลาถ่ายรูป
บางรูปปากก็ดูเยิ้มๆ  (ช่วงปากเจ่อ เวลาทาเยิ้ม ดูปากใหญ่เลยทีเดียว)

รูปขวา คือ จะเรียกว่าอะไรดี  น่าจะคล้ายกลอสทาปาก  แต่เนื้อเหนียวกว่า  ขอบอกใช้ดีมาก (พี่เอาไว้ทาหัวนม ตอนช่วงให้นมลูก หัวนมแตกสุดๆ ได้ตัวนี้แหละ ทาเคลือบไว้ เด็กดูดนมได้โดยไม่ต้องล้างออก ก็คือ ถึงกินเข้าไปก็ไม่เป็นอันตรายสำหรับทารก) ข้อดีคือหลังจากเลิกนมลูกแล้ว ก็
ใช้ทาปากก่อนนอนทุกวัน  ปากไม่แตกเลย พกแทนกลอสก็ได้  สรรพคุณคือ ทาปากได้ ทาผิวส่วนที่แห้งได้ ใช้สำหรับคุณแม่ให้นมบุตรด้วยค่ะ

นอกเรื่องไปเยอะ  หลังจากตัดไหมคุณหมอบอกไม่ต้องใช้ขี้ผึ้งของคุณหมอแล้ว  (ขี้ผึ้งมันเป็นยา ทาที่ปาก ทุกวันกินลงไปคงไม่ดี ตัวพี่กินแล้ว
ขมด้วยน่ะ ขอบอก)   หลังตัดไหมก็ใช้ Purelan ต่อเลย ปากแห้งเมื่อไหร่ ทาเมื่อนั้น เคลือบบางๆ ก็พอ เหมือนทากลอสนั่นแหละ

ลงรูปที่ทาปากด้วย Purelan ให้ดู  ไม่ได้ใช้ลิปสีน่ะ สีปากของจริง

ขอบคุณนะค่ะ  ได้ความรู้มากมายเลยมีประโยชน์ NOเบื่อน่ะค่ะ ,Thanks again
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-5 10:05:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอโทษค่ะลงซ้ำ
ขอบคุณนะคะสำหรับรีวิวกำลังรวบรวมข้อมูลให้เพื่อนอยู่ ทำออกมาแล้วปากสวยมาก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้