ดู: 1397|ตอบกลับ: 6

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] เรื่องฟัน ฟัน แต่ไม่ FUN FUN

[คัดลอกลิงก์]
วันนี้อยากถามเรื่องฟันค่ะว่าถ้าเป็นลักษณะแบบนี้จะทำการรักษาโดยวิธีใดบ้าง คือว่า พ่อเค้าฟันโยกหลายซี่มากทั้งฟันกรามบนล่าง และมีอยู่ซี่นึงมันจะหลุดแหล่ ไม่หลุดแหล่ง่ะ(พ่อพูดให้ฟัง) เวลาเคี้ยวอะไรแล้วฟันเกิดกระทบแรงๆๆมันจะปวดมากๆๆ(ฟังแล้วสงสารพ่อค่ะ)ก็เลยอยากจะหาวิธีรักษาฟันพวกที่โยกและโยกมากๆๆ โดยไม่ถอนออก อยากจะก็บฟันไว้อ่ะค่ะ คืออยากทำไม่ให้ฟันมันโยก พอมีวิธีการรักษาแบบไหนมาให้คำปรึกษาหรือให้คำแนะนำได้มั้ยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยค่ะ สงสารลูกคนนึงอยากทำอะไรเพื่อพ่อเถอะนะค่ะ.....ขอให้คนเข้ามาตอบ สวยๆๆหล่อๆๆเจริญๆๆๆทุกๆๆคนค่ะ......
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-7 09:18:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สาธุ.......มีคนมาตอบทีเถอะ
โพสต์ 2011-12-7 10:59:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่ลองปรึกษาหมอฟันดูล่ะคะ ตามโรงพยาบาลก็ได้

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค่ะ....คิดว่างั้นค่ะ  โพสต์ 2011-12-8 00:10
โพสต์ 2011-12-7 11:28:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อาการนี้ เรียก โรคปริทันต์ ฟังดูเข้าเกณฑ์ สาหัสครับ
โอกาสในการเก็บฟันไว้ได้ต้องดูเป็นซี่ๆ อาจเก็บไม่ได้ทุกซี่
แต่ก็ไปดูก่อน จะอยู่ได้ก็ต้องได้ความร่วมมือของเจ้าของปาก
เพราะ การรักษาโรคนี้ คือ ขูดหินปูน เกลารากฟัน และ การดูแลความสะอาดอย่างถูกต้องและต่อเนื่องจิงๆ
แนะนำพบทันตแพทย์เฉพาะทาง สาขาปริทันต์ (เหงือก) ไม่งั้นก็ นศ ทันตแพทย์ ตามมหาลัยที่มีคณะทันต เพราะเค้าดูแลเต็มสูตร จริงๆ ซึ่งตามรพ หรือ คลินิกทั่วไปจะไม่ทำให้ขนาดนั้น
ผมเห็นมากับตานะครับ จากที่โยก ประมาณว่าลมเป่า ก็โบกพริ้ว ตอนนี้เริ่มเห็นแน่นแล้วครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-8 00:18:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ shine555 ตั้งกระทู้

ต้องขอขอบคุณ คุณshine555 เป็นอย่างมาก และไม่ทราบว่าที่โรงพยาบาลไหนบ้างค่ะ
เพราะพ่ออยู่ต่างจังหวัดหนองบัวลำภูค่ะ
โพสต์ 2011-12-8 12:55:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปรึกษาหมอดูน่าจะดีกว่านะครับ ถามคนในนี้ไม่ค่อยเห็นภาพเท่าไร ถึงเห็นภาพก็ช่วยอะไรไมได้ครับเพราะ
มันเป็นเรื่องฟันในช่องปากต้องให้หมอเขาดูน่าจะดีกว่าเนอะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-12-9 06:23:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ natchanonn ตั้งกระทู้

ใช่ค่ะ ก็จริง แต่ว่าก่อนอื่นต้องหาข้อมูลเพื่อนำทางก่อนอ่ะค่ะเพราะไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย อาจมีคนเคยทำหรือเคยเห็นคนอื่นทำแล้วเข้ามาแนะนำอะไรได้บ้าง
ขอบคุณนะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้