ดู: 2175|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] อยากรู้ เกี่ยวกับ กับเบี้ยว และการทะลุ

[คัดลอกลิงก์]

อยากทราบว่า กิจกรรมไหนที่จะทำให้ จมูกมีโอกาสเบี้ยงหรือทะลุ
แล้ว ถ้าทำ จมูก ปลายมีหยดน้ำ จะมีโอกาส ทะลุ ได้ ง่ายกว่า มั้ยค่ะ ?

อยากทำ จมูก แบบไม่ต้องมา แก้ เพราะ เบี้ยว หรือทะลุ อะคะ

*** ปกติ แล้ว ทำจมูกเสร็จ ออกมา ตอนทพเสร็จ มันจะเป็นทรงนั้น หรือจะยุบลงไปอีก
หรือ โด่งได้อีก อะไรยังไงมั้งค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Eyelid เมื่อ 2011-11-30 00:59

อันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ที่เคยทำจมูกมาน่ะค่ะ  เอมยังไม่เคยทำทรงหยดน้ำมาก่อน แต่จะไปทำปีหน้าเท่าที่อ่านมา ทรงหยดน้ำจะใช้ กระดูกอ่อนหลังหูมาทำหยดน้ำ หรือกระดูกอ่อนในโพรงจมูก มาต่อส่วนปลายเป็นหยดน้ำ แพทย์บางท่านอาจใช้เนื้อเยื่อเทียมมารองปลายจมูกเพื่อกันทะลุ วิธีนี้เอมคิดว่า จมูกไม่ทะลุแน่นอน แต่....ก็ขึ้นกะความชำนาญและประสบการณ์ของหมอคนที่เราเลือกเหมือนกันค่ะ

การเสริมจมูกแบบทั่วไปจากที่ทำมา 4 ครั้ง นับแต่เป็นวัยรุ่นน่ะค่ะ ก็ไม่เคยทะลุเลย อาจเป็นเพราะว่าทุกหมอที่เอมเลือก หมอได้ทำทรงธรรมชาติให้เอมทุกคน อันล่าสุดก็ 10 ปีแล้ว ปกติ ปลายก็ไม่บาง ไม่ทะลุ

คือ เราอย่าไปเอาโด่งมากเกินไป เกินกว่าที่เนื้อเยื่อจมูกของเราจะรับได้เป็นดีค่ะ จมูกแต่ละคนรูปทรงไม่เหมือนกัน ความโด่งมากน้อย ให้หมอคนทำเป็นคนตัดสินใจให้เราดีกว่าค่ะ หากเราต้องการโด่งมากไป พอเราแก่มา หนังมันก็บางลงเรื่อยๆ มันอาจทะลุ ทีนี้ก็เดือดร้อนเงินในกระเป๋า และเสียสุขภาพจิตต้องแก้ใหม่  แก้ใหม่ไม่ว่า แต่ตอนที่ถอดดั้งออก รอพักเนื้อแล้วทำใหม่ นี่สิ มันหลอนน่ะ สิบอกให้ อิอิ

การเบี้ยวนั้นเกิดได้ทั้งจากเราและหมอ อย่างที่เอมอ่านมา หมอบางท่านก็บอกล่วงหน้าเลยว่า "เออ เสริมแล้วจะเบี้ยวน่ะ จะเอาป่ะ เอาก็จัดให้"  ทีนี้ก็แล้วแต่เราจะทำหรือเปล่า

ส่วนการเบี้ยวที่เกิดจากเรานั้นก็คือ หลังจากทำเสร็จใหม่ๆ ในระหว่าง 1 อาทิตย์ เรานอนตะแคงหรือเปล่า อันนี้สำคัญน่ะ เอมนอนแบบครึ่งนั่ง ครึ่งนอน ไม่มีหมอนรองคอด้วย  สมัยก่อนไม่มีใครมาให้ความรู้ว่า ต้องเอาหมอนรถทัวร์มาล็อกคอๆ จะได้ไม่เคลื่อน ตอนนั้นเอมนอนแบบที่บอก 1 อาทิตย์เต็ม ทรมาณ แต่ไม่อยากเบี้ยวก็ทนเอา ประกอบกับหมอที่เอมทำ แนะนำวิธีดัดดั้งด้วย (ศิษย์หมอคมกริชจะรู้ดี) ผลออกมาก็ไม่เบีั้ยวไม่อะไร

ในรายที่พอถอดเฝือกออกแล้วคิดว่าเบี้ยว ก็รีบโทรไปหาหมอถามให้แน่ใจ บางทีมันอาจเกิดจากการบวมก็ได้  แต่บางรายครบ 7 วันไปตัดไหม หมอเห็นว่าเบี้ยว หมอก็จับดัดเลย เจ็บนิดหน่อย แต่เข้าที่ก็โอเคน่ะ

กิจกรรมที่อาจทำให้เบี้ยวหรือทะลุ เช่น ถ้ามีลูกเล็กๆ หลานเล็กๆ วิ่งมาชน ก็อาจมีเบี้ยวได้ หรือ ไปกระโดดโลดเต้นทำให้จมูกกระเทือนก็มีโอกาสเบี้ยวได้ เอาง่ายๆ เดือนแรกอ่ะค่ะ ถนอมน้องดั้งแบบทารกแรกเกิดเลยจะดีมาก

เอมหวังว่า ข้อมูลจากประสบการณ์ของเอมที่ผ่านมา คงตอบโจทย์ได้บ้างน่ะค่ะ
ตอบกระทู้ Eyelid ตั้งกระทู้

แล้วครั้งนี้ แก้ทำไมหรอครับ ที่ทำมาสิบปีแล้วอะครับ เกิดอะไรขึ้นอะครับเลย อยากแก้ แล้วก้อยากรุ้ ว่าพอสิบปีแล้ว เนื้อมันรัดแกนซิลิโคนเยอะขึ้นมากไหมอะครับ แบบเหนเปนแท่งๆอะครับ ขอบคุนมากครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Eyelid เมื่อ 2011-11-30 01:38

ที่แก้ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยจ้า เพียงแต่อยากทรงหยดน้ำเพราะเชื่อเรื่องโหงวเฮ้งจมูกที่ดีไม่ควรเห็นรู จะได้เก็บเงินอยู่ ความเชื่อส่วนตัวนะจ้า. พอดีจะไปทำตาด้วย ก็เลยจัดไปทีเดียวจ้า ทรงจมูกอันที่มีอยู่นี้มันธรรมชาติไปหน่อย. อยากได้แนวใหม่ๆบ้างจ้า

เนื้อมันรัดแกนตั้งแต่ครบปีแรกแล้วจ้า. พอดีทำทรงธรรมชาติมา มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-30 12:46:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณ มาเลยค่ะ มีประโยชน์ มากๆเลย อยากทราบว่า พกว กิจกรรม
กระโดดเชือก ถ้าทำจมูกแล้วก็ ทำไม่ได้ใช่ป่าวค่ะ 55

ปกติจะกระโดดทุกวัน อกกกำลังกาย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้