ดู: 4204|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อยากทราบสาเหตุที่ทำให้จมูกเบี้ยวได้คะ ขอแรงๆ+ เยอะๆ

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากที่ทำมาแล้ว 1 อาทิตย์อยากทราบว่า เช่น การยกของหนัก หัวเราะดังๆ จามแรงๆ อ้าปากกว้างๆ กินของแข็ง ส่ายหน้าแรงๆคะมันทำให้จมูกเบี้ยวได้หรือเปล่า แล้วยังมีสาเหตุอื่นอีกหรือเปล่าคะ ขอข้อมูลเยอะๆนะ อยากนำไปดูแลและปฎิบัติตัวคะ
คำถามที่ดีอยากรุ้
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-27 23:26:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไม่มีใครตอบเลย T_T
อยากรู้เหมือนกันค่ะ เพราะเพิ่งทำมาได้ 2 วันเอง ช่วงนี้ก็ระวังมากๆเรย กินอาหารอ่อน โจ๊ก ข้าวต้ม แต่ก็แอบกินหมูปิ้งบ้างเล็กน้อย แต่เคี้ยวเบาๆเอาค่ะ กังวลกลัวจมูกเบี้ยวเหมือนกันค่ะ ใครมีความรู้เรื่องนี้บอกทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
ทำได้ปกติค่ะ อย่าเพิ่งวิ่ง กระโดด ก้พอค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณคะ  โพสต์ 2011-10-28 14:33
ก้อประติอะครับ  แต่เวลานอน ต้องระวัง นอนหน้าตรง ตอนเราทำนะ เอาหมอนข้างทำเป็นตัวยูลอค คอไว้เลย

ขอบคุณคะ  โพสต์ 2011-10-28 14:32
ตอบกระทู้ macky_hothot ตั้งกระทู้

แล้ว เมื่อไรจะนอนตะแคงได้อะครับ หรือว่าต้องนอนหงาย ตลอดกาลปวศาร
เค้าว่ากันว่าเดือนเดียวนะ นอนตะแคง

แต่เอาชัว เราเดือนกว่าๆ  โพสต์ 2011-10-28 10:16
แต่ที่เบี้ยวมีหลายสาเหตุ
1. หมอทำเบี้ยวเอง >> อันนี้เราเซ็งอยู่
2. นอนตะแคงเร็วเกินกำหนด
3. อย่าออกกำลังกายแรงๆ

ขอบคุณคะ  โพสต์ 2011-10-28 14:32
สาเหตุที่เบี้ยวคือหมอใส่ซิลิโคนตื้นเกินไป มือเบาเกินไปคือไม่มีการขูดโครงจมูกให้แนวการวางสม่ำเสมอ ทำเร็วเกินไปเพราะมีลูกค้าอัพดั้งรอกันเยอะ และสุดท้ายเราไปโดนอะไรกระแทกแรงๆ เรื่องนอนตะแคง นอนคว่ำนอนหงายหัวสูงไม่เกี่ยวหรอกครับ แรกๆจะบวมทำให้ดูว่าเบี้ยวไม่โด่ง เกิดอาการนอย 555 อย่าซีเรียสเลยครับ 3-6 เดือนค่อยมาสรุปกัน ทำงานยังทดลองงานตั้งสี่เดือนแน่ะ ใช่ป่ะ

ขอบคุณคะ  โพสต์ 2011-10-28 14:31
ตอบกระทู้ Cutii3 ตั้งกระทู้

ถูกต้องแล้วครับ  สาเหตุที่แรงที่สุด คือ โรคหมอทำ  โดย
    ซิลิโคนที่ออกแบบมา สัดส่วนของซิลิโคน ที่เข้าได้พอดีกับฐานจมูกเรา โครงสร้างของจมูกเรา มากน้อยแค่ไหน ถ้าออกแบบได้ดี เหลาได้ดี  เสริมออกมาแล้ว ก็น่าจะดี ไม่บิดไม่เบี้ยว  แต่ถ้าเหลาเอาสดๆ ขณะทำ เหลาอย่างลวกๆ โอกาสที่จะเหมาะเจาะ ก็จะลดลง โอกาสเบี้ยวก็จะมากขึ้น
   การผ่าตัด ต้องสร้างโพรงใต้ผิวหนังที่สมดุลย์ คือต้องเลาะสองข้างให้เท่ากัน ไม่งั้น ข้างที่เลาะน้อยกว่า จะเบียดซิลิโคน ให้เอียงไปอีกข้าง
   ส่วนเรื่องการนอนตระแคง ไม่น่าจะเป็นจะเป็นสาเหตุแรงๆ แค่ดี เนื้อเยื่อด้านที่นอนตระแคงไป บวมกว่าอีกข้างนึง ถ้าโครงซิลิโคน เหลาดีซะอย่าง และมีวิธีตรึงซิลิโคนไว้ ก็ไม่น่าจะเป็นสาเหตุทำให้เอียง
   ส่วนสาเหตุอื่นๆ ก็ไม่น่าจะมีผลสักเท่าไหร่ เพราะหลังทำ เราก็คงไม่ไปกระโดดโลดเต้น แต่อย่างไร
พวกเราระวังกัน จะตายอยู่แล้ว

สรุป หาหมอดีๆ ที่มีดีไซน์ดีๆ มีเวลามากพอที่จะทำให้เราอย่างพิถีพิถํน  โอกาสจมูกเบี้ยว ก็จะน้อยลง

เราไง หมอทัมเบี้ยว แล้วมาอ้างว่าเรานอนผิด กากจิงๆ  โพสต์ 2011-10-28 21:49
ขอบคุณนะคะ  โพสต์ 2011-10-28 14:31
งดการมีเซ็กส์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้