ดู: 2044|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ตัดใหมเอง

[คัดลอกลิงก์]
พอดีตัดใหมเอง แต่ดันไปตัดตรงปมมันอ่ะครับ มันเลยหายเข้าไปในเนี้อเลยเป็นอัตรายป่าวครับ แต่ใหมเล็กมากครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ปกติหมอใช้ไหมละลายอยู่แล้วนี่คะ แต่กว่าจะละลายก็3เดือน
วันนี้เราไปตัดไหมมาค่ะ  แต่พยาบาลดันตัดไหมให้ไม่หมด  กลับบ้านมาจัดการเอง
ของผมไม่ใช่ไหมละลายนะคับ ต้องให้หมอตัดเพราะว่าจะสะอาดกว่า ห่วงเรื่องการฆ่าเชื้อคับ อาจจะทำให้เกิดแผลและติดเชื้อได้หากว่าอุปกรณ์ไม่สะอาด แต่ถ้าเกิดปัญหาก็แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอนะคับ
ตอบกระทู้ potea ตั้งกระทู้

มีคำแนะนำดังนี้ ให้สังเกตุดูบริเวณที่ไหมหลุดเข้าไป ถ้าเนื้อปกติดี ไม่บวม ไม่แดงไม่เจ็บ ไม่เคือง ก็แสดงว่า เนื้อเยื่อของตัวเรา น่าจะห่อหุ้มมันได้  ก็ไม่ต้องทำอะไรกับมัน   แล้วเวลาผ่านไปเป็นปีๆ ร่างกายเรา ก็จะย่อยสลายมันได้   แต่ถ้ามีอาการถูกแล้ว เจ็บๆเคืองๆ ก็แสดงว่า มันอยู่ตื้น มีปฏิกิริยา กับผิวหนังของเรา ก็ให้ไปหา หมอ เพื่อใช้คีมปลายเล็กๆแหลมๆ ดึง มันออกมา มันก็เท่านั้นเอง
ของผมไปตัดมา
กลับมาลองเอามือคลำๆ
เหมือนตัดไม่หมดอ่ะครับ
ไหมธรรมดาด้วย
แต่ก็ไม่มีอาการไรนะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-5 21:55:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หายละครับ  ไม่มีปัญหาอ่ะไรเลย ครับขอบคุณทุกคนนะครับ  อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้