ดู: 3784|ตอบกลับ: 30

กูรูช่วยหน่อยค่ะ!!!!!!

[คัดลอกลิงก์]
พอดีว่าฝันเพิ่งไป อัพดั้งกับหมอเฉลิมมาวันนี้อ่ะค่ะ  อยากทราบวิธีการประคบเย็นที่ถูกต้องที่สุดอ่ะค่ะ พอดีเข้าไปอ่านแล้ว งง งง อ่ะค่ะ
ตอนนี้ยาชายังไม่หมดฤทธิ์เลย อิอิ แล้วถ้าประคบเย็นควรนั่งหรือนอนยังไงค่ะ นั่งอยู่แล้วประคบได้ไหมค่ะ
โพสต์ 2011-10-15 14:38:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ช่วยดัน คับ พอดีไม่เคย ทำด้วย ดิเปนกำลังใจให้ ครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-15 16:09:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากทราบค่ะว่า เรพาริล เจล ทาตรงส่วนไหนค่ะ ตอนที่ประคบเย็นดันไปประคบผิดไปประคบตรงที่ทำมา เพราะไม่รู้ เฮๆๆๆ จะอันตรายอะไรไหมค่ะ แต่ว่าประคบไปแปปเดียวค่ะเพราะเจ็บประคบต่อไม่ได้ แต่ตอนนี้รู้แ้วว่าห้ามประคบตรงส่วนนั้น อิอิ     แล้วยาแก้อักเสบ ยาลดบวม หมอให้ ใบบัวบก พวกนี้ทานด้วยกันได้ใช่ไหมค่ะ
โพสต์ 2011-10-15 20:18:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ikhing เมื่อ 2011-10-15 20:19

ประคบน้ำเย็นบริเวณใต้ตาคะ  พวกยาที่หมอให้เเก้อัเสบก็ต้องทานให้หมดตามหมอสั่งนะคะ  ใบบัวบกก็กินจนกว่าจะหายช้ำอ่า  
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-15 20:53:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ikhing เมื่อ 2011-10-15 20:18
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ikhing เมื่อ 2011-10-15 20:19

ประคบน้ำเย ...

ขอบคุณมากค่ะ คนสวย แล้วไม่ทราบว่า เรพาริล เจล ทาส่วนไหนได้ค่ะ อิอิ
โพสต์ 2011-10-15 21:59:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อิอิ ทาบางๆ เบาๆ (เบาที่สุด)บริเวณจมุกอ่า  เน้ารอบๆกระจายกว้างๆให้ทั่ว เค้าว่ากันว่ากินน้ำมะพร้าวเยอะๆลดบวมได้นะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-15 22:02:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ikhing เมื่อ 2011-10-15 21:59
อิอิ ทาบางๆ เบาๆ (เบาที่สุด)บริเวณจมุกอ่า  เน้ารอบๆกร ...

ขอบคุณคำแนะนำ ดีดีมากค่ะคนสวย สวยที่สุด อิอิ
โพสต์ 2011-10-16 00:44:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ numfun ตั้งกระทู้

555 สวยสู้ตัวเองไม่ได้หรอก  ขอให้หายเร็วๆนร้า  สวยวันสวยคืนจร้า
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 01:12:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ikhing เมื่อ 2011-10-16 00:44
ตอบกระทู้ numfun ตั้งกระทู้

555 สวยสู้ตัวเองไม่ได้หรอก  ข ...

อิอิ ขอบคุณค่า เดี่ยวไว้หายดีหายปวดก่อนจะมาอัพรูปให้ดูนะค่ะ อิอิ
โพสต์ 2011-10-16 18:30:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย numfun เมื่อ 2011-10-16 01:12
อิอิ ขอบคุณค่า เดี่ยวไว้หายดีหายปวดก่อนจะมาอัพรูปใ ...

หวัดดีคับคุณฝัน ผมว่าเราต้องทำวันเดียวกันแน่เลย ว่าแต่ตอนนี้อาการคุณฝันเป็นยังไงมั่งอ่ะคับ บวมคงบวมแน่ๆ แล้วตอนนี้ยุบลงยังคับ ยังมีเขียว มีช้ำ มั่งไม๊คับ ของผมไม่เขียวไม่ช้ำ แต่บวมมมมมม..มมมม

ผมทาเรพาริลบ่อยๆ แล้วลงบัวหิมะตาม มันจะเย็นๆ (ทำตั้งแต่วันแรกเลย) ทาใต้ตา หัวตา หว่างคิ้ว และทาเบาๆตรงจมูกคับ.. แล้วก็ทานใบบัวบกแคปซูล กะน้ำมะพร้าวบ่อยๆ  ล้างหน้าด้วยเซตาฟิล

สลับกับประคบเย็น พอดีได้เจลเย็นมา 4 ซอง(ซองซิบที่ใส่ยาอ่ะคับ) มันจะเป็นเจลใสๆ เอาไปใส่ไว้ในช่องฟรีซให้มันแข็ง เอามาวางบริเวณที่บวม หลีกเลี่ยงตรงจมูก วางแถบใต้ตา ข้างๆจมูกก็ได้ พอหายเย็นก็ไปฟรีซใหม่  แล้วก็สลับเอาอันอื่นมาทำ เว้นห่างกันประมาณ 2 ชม.- 3 ชม.อ่ะคับ

ยังไงมาแชร์ประสบการณ์กันนะคับ จะได้หายไวๆ
โพสต์ 2011-10-16 18:40:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด

โดยปกติแล้วศัลยแพทย์จะแนะนำให้ประคบเย็นในวันแรกหลังจากทำศัลยกรรม เพื่อเป็นการป้องกันการขยายของหลอดเลือด เมื่อเลือดไหลมายังบริเวณที่อักเสบ ก็จะเกิดกระบวนการอักเสบทั้งเม็ดเลือดขาว และเม็ดเลือดแดง เกิดเป็นอาการปวด บวม แดง และร้อน ทั้งนี้ การลดเลือดที่จะมายังบริเวณที่อักเสบได้นั้น ก็จะช่วยบรรเทาอาการปวด บวม แดง ร้อน ได้

บางคนใช้เวลาไม่นานในการประคบเย็น ซึ่งจะอยู่ประมาณ 1 – 2 วัน อาการปวด บวม แดง จะค่อย ๆ ทุเลาลง แต่ในบางรายอาจใช้เวลาประคบเย็นค่อนข้างเยอะ ประมาณ 2 – 4 วัน อาการปวด บวม แดง ถึงจะทุเลา ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับสุขภาพของผู้ที่ทำศัลยกรรมด้วย

หลังจากนั้น เราก็มาประคบร้อน (อุ่น ๆ) กันต่อ เพื่อช่วยให้เลือดที่ไหลเข้ามานั้น ถ่ายเทได้สะดวก จะได้กลับสู่สภาพปกติได้ไวขึ้น อย่างไรก็ตาม การประคบเย็นทำหน้าที่เหมือนให้ยาชาเฉพาะที่ ช่วยลดอาการหดเกร็งของกล้ามเนื้อ ส่วนการประคบร้อนนั้น จะให้ผลที่ตรงกันข้ามกัน ความร้อนจะไปกระตุ้นเลือดให้หมุนเวียนดีขึ้น ช่วยให้เกิดการผ่อนคลายของกล้ามเนื้อ เส้นเอ็นและเนื้อเยื่อพังผืดต่าง ๆ

***แนะนำให้ซื้อ เจลร้อน-เย็น (Cold&Hot) มาแช่ไว้ในตุ้เย็นสัก 2 อันน่ะ แล้วก็สลับกันประคบเย็นสัก 2-3 วัน(ตามประสบการณ์) แล้วนอนหมอนหัวสูงๆ ไว้ หลังจากนั้น 3-4 วันหลังก้เอาเจลมาแช่ในน้ำร้อนเพื่อประคบร้อนหรืออุ่นต่อไปค่ะ.....
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 18:41:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mootae เมื่อ 2011-10-16 18:30
หวัดดีคับคุณฝัน ผมว่าเราต้องทำวันเดียวกันแน่เลย ว่ ...

เหมือนกันเลยค่ะ คือว่าบวมๆๆแต่ไม่เขียวไม่ดำอ่ะค่ะ แต่เสียดายฝันมีทุกอย่างยกเว้นบัวหิมะกะใบบัวบก
ออกไปซื้อไม่ได้ด้วยเพราะหน้าเป็นอวตาล อิอิ........(แต่ชอบฝีมือหมอเฉลิมมากค่ะ) เข็มแรกก็ไม่ค่อยเจ็บที่เหลือไม่รู้เรื่องเลย อิอิ คุณไปทำมาวันเสาร์ช่ายไหมค่ะฝันไปทำมาช่วงเช้า.....
1.  อยากทราบอะค่ะว่าต้องประคบร้อนตอนไหนไหมหรือประคบเย็นอย่างเดียวได้ไหม
2.  อาหารที่ไม่ให้ทานหลังทำนี่ เกี๊ยวกุ้งด้วยรุป่าวค่ะ
ขอบคุณมากกกค่ะ สำหรับคำตอบ อิอิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 18:43:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปลายจมูกแดงๆๆเป็นไรไหมอ่ะคะ
โพสต์ 2011-10-16 20:56:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย numfun เมื่อ 2011-10-16 18:43
ปลายจมูกแดงๆๆเป็นไรไหมอ่ะคะ

ปลายจมูกแดงๆ..ไม่เป็นไรหรอกคับ ผมเองก็เป็น แต่ตอนนี้หายแล้ว..

ส่วนเรื่องอาหาร..เอาแบบกางตำราตอบเลยละกันนะ..เยอะมากเลยที่ห้าม ไม่แน่ว่าหลังจากนี้หุ่นอาจจะดีด้วยเป็นของแถม..555..

ควรงด..เนื้อไก่..เลือดสัตว์ ข้าวเหนียว ปลาไม่มีเกล็ด(ปลาดุก ปลาสวาย) เครื่องในสัตว์ ของทอด ของดอง(หน่อไม้ดอง ผลไม้ดอง) ผักชะอม ปลาร้า เครื่องดื่มชูกำลัง น้ำอัดลม แอลกอฮอล์  กุ้ง สะตอ ลูกเนียง ลางสาด ลองกอง น้ำตาลสด ปลาสลิด..(ขอโทษที่ไม่ได้แยกประเภทให้นะคับ ปนกันไปหมด ทั้งของหวาน ของคาว ผักผลไม้..)

ส่วนประคบร้อน ก็วันที่ 4 ต่อจากประคบเย็นอ่ะคับ..

ขอให้หายไวๆนะคับ จะได้สวยๆ..
โพสต์ 2011-10-16 20:58:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ลืมบอกไป..ของผมเข็มแรกก็เจ็บแล้วคับ เข็มที่สอง สาม สี่ ก็ยังเจ็บอยู่เลยอ่ะ จนมาเจ็บอีกทีประมาณเข็มที่ 7 มั้ง แถวๆปลายจมูก คุณฝันโชคดีจังที่ไม่เจ็บเลย..
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 21:00:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mootae เมื่อ 2011-10-16 20:56
ปลายจมูกแดงๆ..ไม่เป็นไรหรอกคับ ผมเองก็เป็น แต่ตอนนี ...

ขอบคุณมากมายกับข้อมูลดีดีค่ะ (น่ารักจริงจริงใจดีสุดสุด ((อิอิ)))
ท่าทางหุ่นจะเพียวไปอีกจริงๆ อิอิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 21:06:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mootae เมื่อ 2011-10-16 20:58
ลืมบอกไป..ของผมเข็มแรกก็เจ็บแล้วคับ เข็มที่สอง สาม ส ...

ฝันบอก((คุณหมอเฉลิมผู้น่ารัก))ว่า...ช้าๆๆนะค่ะนู๋ไม่รีบยาชาก็ช้าๆก็ได้ค่ะให้มันชาไปทั้งหน้าก่อนค่อยต่อเข็ม2แล้วก็เป็นอย่างงั้นค่ะ คุณหมอใจเย็นสุดๆๆจนฝันเกร็งจนเข้าไปห้องน้ำกลับมาหมอยังเหลาสิริโคลนไม่เสร็จ มานอนฟังเพลงชิวๆหมอค่อยเริ่มยาชาเข็มที่2อ่ะค่ะ  อิอิ
โพสต์ 2011-10-16 21:10:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ค้าบบบ..ยังมีกะใจไปห้องน้ำอีกเนอะคนเรา..ผมเองระหว่างรอคุณหมอบนเตียง ผมนอนสวดอิติปิโสตลอดจนเสร็จเลยนะรู้ป่ะ..เพราะก่อนหน้านั้นเผอิญไปอ่านเจอที่คุณกบสุวนันท์ วันเข้าห้องคลอด เค้าบอกว่าคุณกบ ปภัสราบอกให้สวดตอนคลอด แล้วทุกอย่างก็จะได้ดีๆ..

..

ก็เลยเลียนแบบ อิอิ..

แต่ตอนนี้นอยด์มากเลย กัวออกมาไม่ดีอ่ะดิ.. คุณฝันนอยด์ป่ะคับ..
โพสต์ 2011-10-16 21:11:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ค้าบบบ..ยังมีกะใจไปห้องน้ำอีกเนอะคนเรา..ผมเองระหว่างรอคุณหมอบนเตียง ผมนอนสวดอิติปิโสตลอดจนเสร็จเลยนะรู้ป่ะ..เพราะก่อนหน้านั้นเผอิญไปอ่านเจอที่คุณกบสุวนันท์ วันเข้าห้องคลอด เค้าบอกว่าคุณกบ ปภัสราบอกให้สวดตอนคลอด แล้วทุกอย่างก็จะได้ดีๆ..

..

ก็เลยเลียนแบบ อิอิ..

แต่ตอนนี้นอยด์มากเลย กัวออกมาไม่ดีอ่ะดิ.. คุณฝันนอยด์ป่ะคับ..
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 21:46:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mootae เมื่อ 2011-10-16 21:11
ค้าบบบ..ยังมีกะใจไปห้องน้ำอีกเนอะคนเรา..ผมเองระหว่าง ...

55555 ก็มันเกร็จไม่ไหวนิค่ะ กลัวยาชาเข็มที่2 สุดท้ายก็ไม่เจ็บเลยตอนนั้นก็พยายามนึกถึงแต่สิ่งดีดี นึกถึงคุณพระคุณเจ้าไว้ อิอิ  .......  ถ้าเป็นตอนนี้ที่นอยด์ ก็คงจะนอยเรื่องที่มันบวมอ่ะค่ะกลัวจะบวมมากกว่า กลัวเขียว กลัวเหลือง กลัวดำ กลัวแดง อิอินี้กลัวหายไม่ทันเปิดเรียนอ่ะค่ะ......อยากเป็นนางฟ้าเดินเข้ามหาลัยไม่อยากเป็นมนุษย์อวตาล 5555      ตอนนี้ก็ชิวๆกินแต่...ขนม...อิอินึกแต่สิ่งดีดีเข้าไว้ เครียดเดี่ยวหน้าไม่สวยนะค่ะ อิอิ       เออออแล้วคุณไปตัดไหมวันไหนค่ะ
โพสต์ 2011-10-16 21:52:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่อ..คุณฝันผมขอโทษที ผมจำวันที่ไปทำผิดอ่ะ.. คุณฝันทำวันเสาร์ใช่ป่ะคับ ผมทำก่อนคุณฝันวันนึง ผมทำวันศุกร์ ..แหะแหะ..เบลอ.. เพราะฉะนั้นก็คงไปตัดไหมวันศุกร์อ่ะคับ.. คุณฝันคงเป็นวันเสาร์.. แล้วตอนนี้คุณฝันได้ใช้คอตตอนบัดจุ่มน้ำเกลือทำความสะอาดจมูกอยู่ด้วยใช่ป่ะคับ แล้วมีเลือดติดออกมาไม๊ ทำไมของผมไม่เห็นมีเลยล่ะ อ่านของคนอื่นเค้าก็มีกัน.. เลยแปลกใจนิดหน่อย..

แล้วตอนนี้คุณฝันมีบวมตรงไหนบ้างอ่ะคับ..มีแดงมีเขียวมีเหลืองมั่งไม๊..
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 22:01:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก็ดีแล้วหละค่ะที่ไม่มี....ฝันก็มีอะค่ะ เมื่อวานนอนอยู่เลือดไหลรู้สึกปวดจมูก ตื่นเลย แต่วันนี้ไม่มีแล้วหละค่ะคงเป็นเพราะประคบเย็นมากขึ้นอ่ะค่ะ ตรงใต้ตาคล้ำมากอ่ะค่ะแต่ไม่ดำ ไม่เขียว ไม่เหลืองเข้ม แต่รวมๆๆหน้าก็บวมอืดมากค่ะ
โพสต์ 2011-10-16 22:08:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก็ถือว่าโอเคมากแล้วนะคับ ยังไงก็รีบเข้านอนละกัน ไม่ควรนอนดึก แผลจะได้หาย..จะได้เป็นนางฟ้าเดินเข้ามหาลัยเร็วๆไง..

งั้นก็ gd nite ตรงนี้เลยละกันนะคับ ถ้ามีข้อสงสัยอะไรก็มาตั้งเอาไว้ ถ้าผมช่วยได้จะเข้ามาช่วยให้ข้อมูล

ปล.อย่าลืมมารีวิวให้ดูด้วยนะ..คับ บายคับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-16 22:23:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mootae เมื่อ 2011-10-16 22:08
ก็ถือว่าโอเคมากแล้วนะคับ ยังไงก็รีบเข้านอนละกัน ไม่ ...

ค่าขอบคุณมากค่ะ...ฝันดีค่ะ บะบาย
โพสต์ 2011-10-17 11:32:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอให้หายไวๆนะจ๊ะ และขอให้ออกมาสวยๆด้วยนะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้