ดู: 2316|ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จริงหรือไม่คะ ถ้าปลายจมูกบาง

[คัดลอกลิงก์]
จริงหรือไม่คะ ถ้าปลายจมูกบาง แล้วไม่มีปลายเดิมเลย ถ้าเกิดอยากได้ปลาย(เยอะๆหน่อย) แล้วโอกาสที่จะทะลุมีสูงกว่า
คือกลุ้มใจมากๆค่ะ เป็นคนไม่มีปลายจมูกเลย แล้วอยากได้ปลาย ทีนี้ไปปรึกษาหมอมา หมอก็บอกว่า
......."ถ้าทำก็ทำให้ได้ แต่พอพ้น 1 ปีไป ซิลิโคนก็ดันปลายจมูกทุกวัน ดันเข้าไปทุกวัน สักวันอาจจะทะลุออกมา เพราะธรรมชาติของเราเป้นคนที่เนื้อปลายจมูกบางอยุ่แล้วรวมถึงไม่มีปลายเลย".....

แต่.. ทุกอย่างมีทางแก้ หมอบอกว่า ถ้าอยากได้จริงๆ ต้องใช้วัสดุที่เรียกว่า GORETEX (ประเทศตะวันตก และเกาหลีนิยม แต่ยังไม่นิยมในบ้านเราเพราะว่าจะฝังตัวกับเนื้อเยื่อและแก้ไขได้ยากกว่า)  แต่ว่าที่หมอว่าในที่นี้คือ "การใช้ GORETEX ร่วมกับซิลิโคน" คือต้องอธิบายก่อนว่า Goretex เนี่ย มีลักษณะเป้นแผ่นบางๆมีรูพรุนเพื่อให้เนื้อเยื่องอกเข้าไปสร้างตัว โดยในกรณีเรา หมอจะใช้แผ่น goretex ไว้ตรงปลายจมูก เพื่อให้ร่างกายสร้างเนื้อเยื่อตรงปลายจมูกให้มีมากขึ้น เพื่อต้านแรงกดจากซิลิโคนได้ดีกว่า

อยากทำก็อยากทำ ใจนึงก้กลัว เพราะหมอก็บอกว่า ข้อเสียคือแก้ได้ยากกว่า ขอดีคือ จะธรรมชาติกว่า กลุ้มใจ ไม่รุ้จะปรึกษาใครดี
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย playpukky เมื่อ 2011-4-29 10:54

เเนะนำเสริม silicone อย่างเดียวจะดีกว่าคะ

goretex เพื่อนเราเคยถามหมอบุรินทร์มา เค้าบอกว่าเเพทย์(ส่วนใหญ่ เเละทั่วโลก) ไม่เเนะนำคะ มันจะเหมือนกับการฉีดพวก Silicone เหลว เข้าไปเเละจะติดกันเเน่นเเละเเก้ไขอยากมาก หรือไม่สามารถเเก้ไขได้คะ

เเนะนำ Silicone เเละหาเเพทย์หลายท่านเพื่อปรึกษาคะ
คุณหมอเฉลิมเขาเติมปลายได้นะค่ะ คือใช้เนื้อเรามาเติม แต่เราก็ไม่รู้ว่าเอาเนื้อไหนไปเติมอะค่ะ ว่างๆลงรูปหน่อยนะค่ะ จะได้แนะนำได้
เราก็เจอ ปัญหาเดียวกัน คือ ปลายจมูกบาง นานวันเริ่มเห็นซิลิโคนตรงปลายจมูก  เรากลัวจะทะลุแล้วแก้ไขยากกว่าเดิม  เราเลือกที่จะทำจมูกใหม่ โดยใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมารองตรงปลายจมูกนะ  ลองหาข้อมูลดูนะจ๊ะ และเลือกวิธีที่ดีและปลอดภัยกับเราที่สุด  
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้