ดู: 4083|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

Botox ลดราคา แต่ลดไม่จริง ลองดูกันด้วยนะครับ !!!

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plastic เมื่อ 2011-4-5 09:01

ข้อมูลคร่าวๆ ของ Botulinum Toxin หรือเราเรียกติดปากว่า Botox เหมือน เราเรียก บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปว่า มาม่า ทั้งๆที่มี ไวไว ควิก ยำยำ .....เพราะ Botox เป็น เจ้าแรก และเป็นเจ้าแรกที่ได้ FDA ในไทย และ World Wide

Botox  มีความปลอดภัยสูงครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ หลักๆ ที่ผ่าน อย.ไทย

เคยรู้กันไหมว่า สำหรับด้านสวยงามแล้ว Botox ผ่าน FDA แค่ 3 indications นะครับ

คือ ตีนกา หน้าผาก และ ขมวดคิ้ว ส่วนๆ อื่นๆ คือไม่ผ่านครับ แต่ในทางปฏิบัติก็สามารถทำได้อย่างปลอดภัย

ที่ผมจะกล่าวคือ ขณะนี้มีคลินิคจำนวนมากพยายาม แข่งกันขายในทางที่ผิด ผมขอยกตัวอย่าง 3 กรณีนะครับ

1. บอกคนไข้ว่าเป็น Botox ของแท้ แต่เอา ของจีน ของ เกาหลี ขวดละ 2-3 พันมาฉีด จะฉีดก็เรียกดูขวดกันด้วยนะครับ และเนื่องจาก Botox เป็นเชื้อแห้ง ถ้าเปิดขวดใหม่ หมอจะผสมน้ำเกลือเข้าไป อย่าสับสนว่าน้ำเกลือมากคือยามาก เพราะ ยามองไม่เห็นด้วยตาเปล่าครับ หลักการคือถ้าผสมมาก ยาจะเจือจาง คุณสมบัติของ Botox คือ ถ้าเจือจางยาจะไปไกล

ยาไปไกลไม่ได้ดีในทุกกรณีนะครับ ถ้าเราต้องการฉีดกระชับผิว หรือกล้ามเนื้อมัดใหญ่ๆเช่นหน้าผาก ยาไปไกลจะดี แต่ถ้าเราฉีด คิ้ว ตา ยาไปไกลอาจไปโดนกล้ามเนื้อมัดที่ไม่ต้องการได้ทำให้มีผลข้างเคียงครับ เพราะฉะนั้นที่ไหนขาย Botox เป็น CC. ให้คิดลบไว้ได้ก่อนเลยครับ เพราะต้องขายเป็น Unit บางที่บอกฉีดฟรีเป็น Buffet ก็ระวังกันด้วยนะครับ บางทีเข้มหลังๆ อาจจะเป็นยาเจือจางมากส่งผลซึมไปกล้ามเนื้อมัดอื่น หรือถ้าซวยจริง ผมเคยได้ยินเค้าว่ากันว่าบางที่ เอาน้ำเกลือเปล่าๆมาฉีดให้คนไข้ด้วยซ้ำแล้วบอกว่าเติมฟรี

2. อันนี้ผมจะพูดถึงเฉพาะตัวที่ผ่าน อย. นะครับ ปรกติตัวแพงสุด ตามคลินิค 100 ยูนิต จะขายกัน ขวดละ 25000-30000 บาท(ยูนิตละ 250-300)
แต่เนื่องจาก ตอนนี้ Botox ได้ออกขนาด 50 ยูนิต ต่อขวดมาแล้ว บางคลินิคชื่อดังหัวไส ตั้งโปรใหม่ บอกว่า Botox เหมาขวดลดสุดๆ เหลือไม่ถึง 2 หมื่น 100 ยูนิต แต่หารู้ไม่ คลินิคเหล่านั้น ได้ย้อมแมวเอาขวด 50 ยูนิต ที่ทุนต่ำกว่าครึ่ง มาขายเป็นขวด 100 ยูนิต(เท่ากับว่า คลินิคขายได้ ยูนิตละ 400 ซึ่งมากกว่าเดิมมาก และได้ การตลาดไปในตัว) แล้วบอกว่าลดราคาพิเศษ กลายเป็น ได้กำไรมากกว่าเดิมอีกเพราะทุนต่ำกว่าครึ่งของเดิม จะเหมากันก็เรียกดูขวดใหม่ที่ไม่มีน้ำข้างในกันด้วยนะครับ และดูด้วยว่าเป็นขวด 50 หรือ ขวด 100 เพราะ ขวด 50 จะเล็กกว่าครับ และให้เค้าผสมให้เห็นๆกันไปเลย

3. จะบอกว่า Botox อยู่ได้ 1 ปี ไม่มีหรอกครับ ถ้าที่ไหนมาบอกว่ายี่ห้อเค้าอยู่ได้นานมากกว่า 1 ปี แสดงว่าโกหกครับ อย่าว่าแต่ 6 เดือนแลย จากการวิจัยพบว่า หลัง 3 เดือน 80-90% ก็เริ่มหมดฤทธิ์แล้วครับ

ปล. ราคาต้นทุน Botulinum Toxin ยี้ห้อที่ผ่าน อย. มีดังนี้

Botox R 100 U. อยู่ที่ประมาณ 10000+-
Neuronox 100 U. อยู่ที่ประมาณ 6000+- ถ้าที่ไหนบอกว่าเป็นตัวนี้ ขายถูกกว่านี้ โกหกชัวร์ครับ

ยังแนะนำให้ฉีดกับหมอที่มีประสบการณ์นะครับ เพราะผลที่ได้สวยกว่าพวกหมอกระเป๋าแน่นอนครับ อย่างน้อยก็ใน % ที่มากกว่า ส่วนราคาในคลินิคที่สูงอาจเป็นเพราะมีค่าสถานที่ และค่าบุคลากรณืทางการแพทย์ด้วยครับ

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ  นับวันโบท๊อซ์ก็แพงขึ้นเรื่อยๆ  

(แฟน) เหนื่อยหาตังให้ (เรา) ไปฉีดจริงๆ  55+:)

แสดงความคิดเห็น

^^  โพสต์ 2011-4-5 09:31
อยากจะบอกว่าไม่ได้ลดลงเลย  เพิ่งฉีดมาเมื่อต้นเดือนพฤศจิกายน  เราไม่ได้เอ๊ะใจอะไรด้วยเข้าไปเห็นโปรฉีดถูกดี ขวดยี่ห้อก้อไม่ได้ขอดู  รู้แต่ที่หมอบอกว่าของเกาหลี  ฉีดมาเขาบอกจะลดลงภายใน 25-30วัน ป่านนี้ก้อไม่เห็นจะลดเลย แถมช่วงเดือนที่ฉีดมาจะบอกว่าหน้าบานกว่าเดิมเพื่อนทักเป็นซาลาเปาซ่ะงั้น  ขอบคุณข้อมูลที่นำมาให้อ่านด้วยนะคะ  
อยากจะบอกว่าไม่ได้ลดลงเลย  เพิ่งฉีดมาเมื่อต้นเดือนพฤศจิกายน  เราไม่ได้เอ๊ะใจอะไรด้วยเข้าไปเห็นโปรฉีดถูกดี ขวดยี่ห้อก้อไม่ได้ขอดู  รู้แต่ที่หมอบอกว่าของเกาหลี  ฉีดมาเขาบอกจะลดลงภายใน 25-30วัน ป่านนี้ก้อไม่เห็นจะลดเลย แถมช่วงเดือนที่ฉีดมาจะบอกว่าหน้าบานกว่าเดิมเพื่อนทักเป็นซาลาเปาซ่ะงั้น  ขอบคุณข้อมูลที่นำมาให้อ่านด้วยนะคะ  
แล้วถ้าอยากซื้อจริงๆ  ต้องไปซื้อที่ไหนคะ พอจะแนะนำได้มั๊ย pm บอกก็ได้ค่ะ
ไม่ต้องฉีดหรอกคะ ไปตัดกรามโล้ดด เจ็บทีเดียว สวยยาวว :)
ขอบคุณคะ ความรู้ๆ
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-5 18:10:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ dreamjung ตั้งกระทู้

เคสที่เหมาะจะฉีดคือกล้ามเนื้อใหญ่ ไขมันแก้มไม่มากครับ ตำแหน่งฉีด และขนาดยาก็สำคัญนะครับ บางคนเหมาะจะฉีดแบบเบสิค 5 จุด บางคนเหมาะจะฉีดเฉพาะ ด้านล่างเหนือขากรรไกร บางคนเหมาะแบบจุดเดียว บางคนใหญ่จากต่อมน้ำลาย ก็ต้องฉีดต่อมน้ำลายนะครับ คือต้องฉีดตามรูปกล้ามเนื้อครับ

แสดงความคิดเห็น

Botox ออกฤทธิ์ ที่กล้ามเนื้อ ไม่คิดว่าจะมาฉีดทำให้โหนกแก้มที่เป็นกระดูกเล็กลงได้ ในบางคนที่แก้มเยอะ ทับบ   โพสต์ 2011-4-5 18:21
มีเพื่อนในเวบแนะนำว่า โหนกแก้มก้อฉีดได้ ถามหมอมาแล้วนี่จริงมะคะ  โพสต์ 2011-4-5 18:17
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-5 18:21:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Botox ออกฤทธิ์ ที่กล้ามเนื้อ ไม่คิดว่าจะมาฉีดทำให้โหนกแก้มที่เป็นกระดูกเล็กลงได้

ในบางคนที่แก้มเยอะ ทับบนโหนก การ โบกราม อาจทำให้กล้ามเนื้อกรามเล็กลง และไขมันบนโหนก คล้อยลงมานิดๆเหมือนโหนกแก้มยุบลง แต่กระดูกยังไงก็ไม่ยุบแน่ๆครับ
ถ้ากัดๆดูแล้วกล้ามเนื้อไม่เยอะ ก็ต้องเลื่อยกรามหรอคะ T^T

แล้วถ้าที่มันหน้ากลมๆ เพราะเนื้อแก้มมันเยอะนี่ ฉีดเมโสเอาได้มั้ยง่ะ
จขกท มีน้ำใจมากๆ น่ะครับ
เข้ามาคอยเตือน และให้ข้อมูลกับเพื่อนๆ สมาชิกได้ฉุกคิดกันตลอด อันนี้ ขอชื่นชม ในน้ำใจที่ เพื่อนในเว็บ มีต่อเพื่อน คนอื่นๆ ครับ.... :) ขอบคุณครับ

ยังไงก็ฝากถึงผู้อ่านนะครับว่า อ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาณ (ในทุกๆ กระทู้)กันสักนิดน่ะครับ... ไม่ใช่เชื่อทุกสิ่งที่อ่าน
อ่านแล้วก็เอาไปประยุกต์ใช้ กับตัวเอง และคิดเองว่า ควรจะเชื่อหรือเปล่าน่ะครับ

เลือกบริโภคข้อมูล และฉลาดคิดกันน่ะครับ .... อย่าให้คนอื่นคิดแทน... และเชื่อคนอื่นไปทั้งหมด
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้