ดู: 24241|ตอบกลับ: 191
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

Review.. ทำจมูกมาแย้วว เมื่อ 11.09.09 และพัฒนาการของวันต่อมา มาดุกันก๊าบบปม..

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด pingpong1006 เมื่อ 2009-9-19 11:24

Review.. ทำจมูกมาแย้วว เมื่อ 11.09.09 และพัฒนาการของวันต่อมา มาดุกันก๊าบบปม..

มาแย้ว หลังจากที่รอคอยจมูกอันใหม่มานานกว่า เกือบ 4 เดือนได้ ก็ถึงวันนี้สักที 11.09.09 (ตอนจองก็ลืมไปไม่ได้ดูปฏิทินที่คลีนิค ไม่งั้นเลือกวันที่ 09.09.09 ก็ดี เพราะเลขสวย แต่ก็ช่างมันเถอะ แอบบ่น 5555++)
มาย้อนก่อนที่จะทำกันนะ เริ่มคิดที่จะทำจมูกเนี่ย ก็เมื่อต้นปีที่ผ่านมา อาจจะเป็นเพราะกระแสเกาหลีก็เป็นได้ อยากจะดูดีแบบเขาบ้าง แต่ไม่เคยดูหน้าตัวเองเลย คนเรา 555++ และก็เห็นการทำศัลยกรรม ณ ปัจจุบันเป็นเรื่องปกติมาก รวมถึงความอันตรายและน่ากลัวก็น้อยลงกว่าสมัยก่อน อาจเป็นเพราะเทคโนโลยีทันสมัย เครื่องไม้เครื่องมือดีขึ้น และฝีมือหมอหลายท่าน พัฒนามากยิ่งขึ้น แต่ประเด็นสำคัญ คือ ความที่ธรรมชาติของตนเองไม่ได้สร้างมาให้จมูกสวยงามอย่างที่ตั้งใจไว้ จึงทำให้คิดอยากจะทำจมูกเป็นอันดับแรก
จึงเริ่มศึกษาหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตค้นไปมา ก็เจอเวปนี้ทำให้เริ่มอ่านและศึกษามากขึ้น ทำให้พอรู้ข้อมูลเกี่ยวกับการทำศัลยกรรมบ้าง จึงได้เริ่มเข้าไปจองที่คลีนิค ณ วันที่ไปครั้งแรกก็นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินไป ขึ้นไปที่ตัวห้างก็หา ว่าคลีนิคอยู่ตรงไหน ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า จึงเข้าไปและถามว่าใช่หรือไม่ ก็ได้พบกับประชาสัมพันธ์ที่ใจดี (แอบแซวนะ อิอิ) คือ พี่แดง ซึ่งขณะนั้น ก็มีสายโทรศัพท์เข้ามาเป็นระยะ ก็รอให้พี่เขาว่างสักนิด จึงได้เริ่มถามข้อมูล พี่แดงใจดีมาก อธิบายให้ฟังว่าถ้าจะทำก็นัดวันทำได้เลย แต่คิวยาวนะ ในใจตอนนั้น โห่ อีกนานเลยอ่ะ แต่ก็คิดว่าจะทำก็ต้องรอได้ ก็เลยถามพี่เขาว่า มีซิลิโคนแบบไหนบ้าง ก็เลยขอดู แต่ก็แอบให้พี่แดงลองช่วยดูว่าจมูกของผมเองพอจะทำได้แค่ไหน พี่เขาก็บอกว่า ยังไงลองนัดปรึกษากับหมอก่อนดีกว่า ซึ่งก็ได้คำแนะนำจากพี่เขาว่า ให้นัดวันคุยใกล้ๆ วันทำไปเลยดีกว่า เพราะถึงนัดก่อนไป คุณหมอก็จำไม่ได้อยู่ดี ต้องคุยใหม่ ณ วันทำอีกที หลังจากนั้น พี่แดงก็ให้ตัดสินใจว่า จะจองเลยไหม ก็เลยตัดสินใจจองเลย

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 11:36:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังจากวันนั้น ก็ได้มีพบเจอกับพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดกัน ที่คลีนิค ทั้งพี่โอม พี่เอ โอเปิ้ล บ๊อบบี้ ซี กิ๊ฟ พี่บี พี่ตั้ม พี่เจได เปิ้ล ฯลฯ ขอโทษนะก๊าบ อาจจะจำได้ไม่หมดอ่ะ ยังไงก็ต้องขอบคุณมากเลย เพราะทั้งให้คำแนะนำ และคำปรึกษาจากทุกท่านว่า หน้าอย่างเนี่ย จะทำอะไรได้บ้าง จมูกบานๆๆ อย่างเนี่ย 555++

พอวันที่ปรึกษาคุณหมอ คุณหมอเฉลิม ซึ่งคุณหมอก็บอกว่าเนื้อจมูกค่อนข้างเยอะ จมูกค่อนข้างเชิดขึ้น ถ้าจะทำยาวไม่แน่ใจว่าจะได้มากแค่ไหน ก็เลยบอกคุณหมอไปว่าเอาเท่าที่เนื้อจมูกผมพออ่ะครับ
ตอนปรึกษาก็เอาแบบไปหลายอัน คุยสักพัก คุณหมอก็เอารูปดารามาให้ดูจากในคอม ซึ่งก็ไม่ใช่ใครที่ไหน ก็เป็นเพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ดเนี่ยแหละครับ คุณหมอก็ชี้ให้ดูว่า อย่างวินเนี่ย คุณหมอก็เป็นคนจัดให้เลย ซึ่งผมก็บอกความต้องการคุณหมอไป พร้อมทั้งเอาภาพให้ดูประกอบ ซึ่งต้องบอกเลยว่าคุณหมอใจดีมาก ดูใจเย็น อธิบายถึงความเป็นไปได้ ของผมว่าได้มากน้อยแค่ไหน ยิ่งทำให้ผมมั่นใจมากยิ่งขึ้น คุณหมอพูดตบท้ายว่า ทำออกมาแล้วหน้าเปลี่ยนไปแน่นอน ก็แอบหวั่นใจเล็กๆ ว่า เปลี่ยนเนี่ย จะดีขึ้นหรือแย่ลงกว่านี้เนี่ย เพราะของเดิมก็ไม่ได้ดีเลย
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 11:37:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เอารูปก่อนทำมาให้ดูนะ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง แบบจมูกบานๆๆๆ

untitled+1.JPG (15.15 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

ดีใจด้วยนะจ๊ะกับการรอที่สุดคุ้มค่า  และแล้วความหล่อขึ้นก็มาถึงปิงปองแล้ว  พี่อ่ะอยากสวยไวๆเหมือนกัน  หายไวๆนะจ๊ะ จะได้อวดหน้าหล่อๆกันซะที
ดีใจด้วยที่ได้ทำก่อน จาได้หล่อก่อน

อิอิ

อยากเหนรูป หลังทำจัง ^^
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 12:02:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาต่อเลยนะก๊าบ... และแล้วก็ถึงวันที่ 11.09.09 วันที่ฝนตกหนักมาก ไม่รู้จะตกอะไรขนาดนี้ ตอนออกจากบ้านไม่รู้ว่าจะไปทันหรือเปล่า เพราะออกจากบ้าน บ่าย 3 ได้ แต่ก็คิดในใจทันแหละ เพราะเรานั่งรถไฟฟ้าไป แป๊ปเดียวก็ถึง

พอถึงที่คลีนิค ก็เจอพี่เอนั่งรออยู่ที่คลีนิคเลย ซึ่งพี่เอบอกว่า เข้าไปอ่านเห็นบอกว่าทำวันนี้ก็เลยมา ผมดีใจมาก เพราะตอนแรกไม่คิดว่าจะมีใครในบอร์ดมา ก็เลยให้แม่ไปด้วย แต่ก่อนหน้านั่นมีได้คุยกับพี่ตั้ม พี่เขาบอกว่าจะตามมาดูหลังจากเลิกงาน

หลังจากนั้นก็ถามพี่แดงว่า ทำเลยไหม เพราะนัดทำตอน บ่าย 4 แต่ไปถึงคุณหมอยังทำเคลสก่อนหน้านี้ไม่เสร็จ ก็เลยนั่งรอ
ระหว่างนั้นก็คุยกับพี่เอ ลองให้ดูแบบก็หลายอันอยู่ (คิดในใจพี่เอ คงตกใจแน่ว่ามันบ้าหรือเปล่า เอามาทำไมต้องเยอะแยะ อิอิ คล้ายกับตอนที่เคยให้พี่ตั้มดู ก็เยอะเหมือนกัน ก็เอามาจากในบอร์ดแหละ เพราะว่าแบบสวยๆ ทั้งนั้น แต่ไม่ได้ดูรูปจมูกตัวเองเลยเรา อิอิ )
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 12:12:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สักพักพี่แดงก็บอกว่า เริ่มวัดความดัน แล้วก็ให้เซ็นต์เอกสาร ผมอ่านสักพัก ก็เซ็นต์เลย แต่พี่อีกคน จำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะ บอกว่าความดันสูงไปหน่อยนะ คิดในใจว่าจะได้ทำไหมเนี่ย เคยอ่านกระทู้คนอื่นบอกว่า ถ้าความดันสูงไปอ่านไม่ได้ทำ

แต่พี่เขาบอกว่าไม่เป็นไร สำหรับทำจมูก แต่ถ้าทำตา อาจจะไม่ได้ ก็เลย ลอดตัวไป เพราะถ้าไม่ได้ทำเนี่ย คงเซ็งแน่เลย หลังจากนั้นพี่เขาก็อธิบายว่ามียาอะไรบ้าง ได้แก่
1. ยาแก้อักเสบ กิน 1 เม็ดก่อนอาหาร 20 นาที
2. ยาลดบวม ชื่อ DANZEN เหมือนกัน กิน 1 เม็ดก่อนอาหาร 20 นาที
3. ยาพารา กินเวลาปวด ไม่ปวดไม่ต้องกิน
4. น้ำเกลือ 1 ขวด

พอพี่เขาอธิบายเสร็จ ก็บอกว่าให้กินยาเตรียมไว้เลย เพื่อบวม ผมก็เลยกินก่อนซะเลย แล้วก็ไปจ่ายเงินกับพี่แดง{:13_932:}
เอารุปหลังทำมาหั้ยดูกัลด้วยนะคะ

อยากเหนอ่าคะ
ใช่ เอารูปมา รีวิว ให้ดูหน่อย
รูปหลังทำ อิอิ

อยากเหงจัง
ปูเสื่อรอแล้วครับ ขอชมความหล่อหน่อยครับ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 12:43:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังจากนั้น พี่เขาก็ให้ไปล้างหน้า ด้วยยาฆ่าเชื้อ เป็นเจลกลิ่นและสีคล้าย เบตาดีน ยาใส่แผลอย่างนั้นเลยอ่ะ สีเหลืองๆ เข้มๆ

พี่เขาบอกให้ล้างให้สะอาดทั้งหน้า แล้วก็แขนด้วย ผมก็เลยล้างไป 2 รอบ หลังจากล้างเสร็จออกมา พี่แดงแซวว่าล้างซะหน้าขาวเลยนะ {:13_945:} เราก็คิดว่า ไม่เห็นจะขาวตรงไหนเลย

พอล้างเสร็จได้สักพัก ก็ได้เข้าคุยกับหมอ ซึ่งอธิบายความต้องการอีกครั้ง ว่าต้องการจมูกให้ยาวมองหน้าตรงเห็นหยดน้ำ
มองด้านข้างเป็นสัน โด่ง เท่าที่เนื้อผมจะทำได้ แล้วผมก็เอารูปให้คุณหมอดูว่าต้องการอย่างไรบ้าง

หมอก็บอกว่า ซิลิโคนที่จะใส่ลงไปนั้นจะเป็นแกนใหญ่ แต่สำหรับความโด่งแล้วก็หยดน้ำ ผมก็ย้ำคุณหมอบอกว่าเอาให้สุดๆๆ เท่าที่เนื้อผมรับไหวนะครับ แล้วยังแถมบอกว่าเอาให้เข้ากับหน้าผมนะ เรื่องมากจริงๆ เลยเรา{:13_929:}

แล้วก็ถึงเวลา.. แต่ก่อนจะขึ้นนอนบนเตียง พี่เขาให้ถ่ายรูปก่อน ทั้งหน้าตรง หน้าเฉียง แล้วก็หน้าด้านข้าง พอถ่ายเสร็จ ก็
นอนบนเตียง ซึ่งในห้องสว่างมากๆๆๆ พอขึ้นนอน ก็เริ่มโดนรัดแขน แต่ไม่ได้รัดขานะ ซึ่งพี่เขาก็อธิบายว่า การที่รัดมือเนี่ย
เพื่อป้องกันมือเราไม่โดนผ้าซึ่งปลอดเชื้อ รวมถึงการไปสัมผัสหน้าขณะทำ อาจจะเกิดความวุ่นวายได้ ก็เลยรัดเอาไว้
ถ้าต้องการอะไรก็ให้บอกพี่เขา นอนไปก็มองไฟในห้อง ว่ามีกี่ดวง แล้วพี่เขาก็เริ่มทำความสะอาดใบหน้าอีกครั้ง ด้วยอะไรไม่รู้
เพราะมองไม่เห็น รวมถึงทำความสะอาดรูจมูกด้วย

สักพัก คุณหมอก็เข้ามา แล้วก็ถามว่าอยากฟังเพลงอะไร
ซึ่งผมเคยอ่านหลายๆคน ว่าคุณหมอจะเปิดเพลงโน้นนี่ ก็เลยตอบคุณหมอว่า เอาเพลงอะไรก็ได้ที่คุณหมอชอบ อิอิ
เพราะว่า ถ้าเพลงที่คุณหมอชอบ จมูกเราก็จะได้สวย อันนี้คิดเอาเองนะ

แล้วคุณหมอก็เปิดเพลงลักษณะคล้ายแนวคลาสสิก หรือ แจ๊ส จำไม่ได้แล้วอ่ะ เพราะอารมณ์นั้น ตื่นเต้นมากๆๆๆ รู้สึกว่านอนไป
ได้ยินแต่เสียงหัวใจเต้น

ต่อจากนั้น คุณหมอก็บอกเริ่มแล้วนะ คุณหมอบอกพี่ผู้ช่วยว่า ให้หยิบซิลิโคนมา เราก็ตื่นเต้นมากๆๆๆ สักพัก หมอก็เริ่มฉีดยาชา
โห่ เราตกใจมาก เข็มเนี่ย ยาวมากๆๆๆๆ เข็มแรก จิ้มที่ปลายจมูก ตรงปีกด้านขวา แล้วคุณหมอก็เริ่มเหลาซิลิโคน แล้วก็มาทาบ
สลับการฉีดยาชาไปด้วย หลายเข็มอยู่เหมือนกันอ่ะ ทั้งฉีด เหลา แล้วก็มาทาบ ก็ใช้เวลาพอสมควรเหมือนกัน

และวินาที ตื่นเต้นก็มาถึง....{:13_943:} เมื่อคุณหมอบอกว่าจะเริ่มผ่าตัดแล้วนะ
เริ่มฉีดยาชาจำนวนหลายเข็มเข้าที่ ทุกส่วนของจมูก
แต่เข็มที่น่าจะเจ็บที่สุด น่าจะเป็นเข็มที่ตรงหว่างคิ้วเนี่ย รู้สึกเหมือนปลายเข็ม เข้าไปที่กระดูกเลยอ่ะ

ไฟสว่างเปิดขึ้น แล้วก็ส่องเข้าที่รูจมูกด้านขวา และแล้วมีดก็กรีดลง แต่ความรู้สึกเจ็บไม่มีนะ แค่ความรู้สึกหวาดเสียวมาแทน
พอคุณหมอกรีดแล้ว ก็เริ่มใช้กรรไกรตัด อันนี้คิดเองว่าเหมือนเป็นการตัดเนื้อเยื้อออก เพื่อต้องการให้ซิลิโคนสามารถสอด
ตัวเข้าไปแทนที่ได้ ตอนแรกคิดว่า คุณหมอจะฉีดยาชา แล้วก็กรีด ดันซิลิโคนเข้าไปซะอีก

ต่อจากนั้น สิ่งที่สยองคือ ความรู้สึกของการนำอะไรบางอย่างเข้าไปแซะๆๆๆ หลังจากการใช้กรรไกรเข้าไปตัด เสี่ยวอย่าบอกใครเลยอ่ะ
สักพัก คุณหมอก็เอา ผ้าก๊อตยัดเข้าไปแทนที่ช่องว่างนั้น แล้วก็ดึงออกมา โห่ตกใจมากเลยอ่ะ เลือดทั้งนั้น เยอะด้วย เห็นแล้ว
จะเป็นลม แต่ก็อดทน แต่ก่อนจะใส่ซิลิโคนเข้าไป คุณหมอก็บอกว่า จมูกเราบวมแล้วอ่ะ เพราะน่าจะบวมยาชาได้อ่ะ
แล้วสักพัก คุณหมอก็ยัดซิลิโคนเข้าไป แล้วก็จัดทรง สักพัก ก็เย็บปิด แล้วผู้ช่วยคุณหมอก็มาดูความตรงว่า ตรงไหม{:13_923:}
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 12:50:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต่อจากนั้น เราก็ลุกขึ้นมามองกระจกด้านขวาของห้อง ซึ่งภาพแรกที่เห็นคือ ใครว่ะ โห่ จมูกบวมมาก แถมบวม แล้วก็ช้ำด้วยอ่ะ
ซึ่งนะขณะนั้น ความรู้สึกแรกก็คือ หน้าเปลี่ยนจริงด้วย แถมใครว่ะ ขนาดตัวเราเองยัง งง กับภาพแรกที่เห็นเลยอ่ะ

แล้วคุณหมอก็บอกว่าให้ไปนอนประคบเย็นอีกห้องต่อทันทีเลย แต่ก่อนไปนอนประคบ ก็ได้มีการถ่ายรูปภายหลังจากการทำ
จมูก โดยถ่าย หน้าตรง เฉียง และด้านข้างอีกรอบ จึงได้ไปประคบเย็นด้วย Icepack แต่เป็นขนาดใหญ่
ซึ่งพี่ผู้ช่วยบอกว่า ถ้าจะซื้อเนี่ยให้ซื้อเป็นอันเล็ก แต่ถ้าจะดีที่สุดคือ เป็นผ้าขนหนู พื้นบางๆ ฉุบน้ำเย็นแล้วแช่ตู้เย็นช่องแข็ง
เอามาประคบจะดีกว่า ไม่หนัก ควบคุมง่ายกว่า เจลเย็นอีก ซึ่งเรามีเจลเย็นอยู่แล้ว เราก็เลยให้ที่บ้านซื้อผ้าขนหนูเพิ่ม
ซึ่งเราคิดว่าดีนะ มันเบาแล้วก็ไม่กดถับจมูกด้วย เย็นทั้งหน้าเลยด้วยซ้ำ{:13_929:}

นอนประคบสักพัก ก็ออกมา ก็พบกับพี่ตั้ม และพี่เอิร์ท ซึ่งตามมาทีหลัง ซึ่งพี่เขาบอกว่า เออ ยาวขึ้นว่ะ อิจฉาอ่ะ
เราก็แอบดีใจเล็กๆ ขอให้มันโด่งแล้วก็ยาวจริงเถอะ สาธุ ซึ่งแม่ก็บอกว่าโด่งนะ หน้าเปลี่ยนเลย แต่ปลายจมูกเนี่ยช้ำมาก

พี่ตั้มบอกว่าแตกต่างจากที่เคยเห็น เราก็นั่งคุยกันสักพัก ซึ่งจะรอกิ๊ฟมา เพราะพี่ตั้มบอกว่ากำลังตามมา แต่ก็ยังไม่มาสักที
พี่ตั้มเขาเลยบอกว่ากลับบ้านไปพักเถอะ มันบวมแล้วรีบพักผ่อน เราก็เลย งั้นก็ไปพักผ่อนก็ดีเหมือนกัน เดี๋ยวจมูกไม่สวย{:13_953:} 555++

นี่คือรูปวันแรก หลังจากกลับคลีนิค บวมมาก ช้ำมากด้วย

วันที่ 11.09.09-1.JPG (5.16 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

วันที่ 11.09.09-1.JPG
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 12:51:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อันนี้ด้านข้าง มองแล้วก็ไม่ค่อยแตกต่างอ่ะ เศร้าเลยเรา

วันที่ 11.09.09-2.JPG (13.09 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

วันที่ 11.09.09-2.JPG
ง่า

เหอะๆ  เล่าซะเห็นภาพ  

เสียวชามัดดด

หนูเลย ป๊อด เลยอ่ะ   แต่คิวหนู ธ.ค. นู้น อะค่ะ

รอดูรูป ๆ ๆ
มองหน้าตรงจมูกยาวดีค่ะ มีหยดน้ำ สวยเลยทีเด่ว:)

รอยุบบวม หล่อเริ่ด คร่า  

สู้ ๆ รอเวลาหล่อ  
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 12:56:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อันนี้อีกด้านก๊าบปม รู้สึกตึงๆ นิดหน่อย {:13_963:}

วันที่ 11.09.09-3.JPG (17.13 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

วันที่ 11.09.09-3.JPG
คิวเราอีก 2 วัน

ไม่กลัวเจ็บ แต่กลัวไม่สวย มากกว่า

เอิ๊กกๆๆๆ
รูปทรงจะหมูกของหนูคล้ายๆพี่เลย อะ
ปีกจมูกบาน อะ ทรงเหมือนกันเดะ
อยากทำมั่งจังแต่อายุยังไม่ถึง 18 อะคุนหมอบอกว่าบังไม่ทำให้
ปิงปอง จมูกโด่งขึ้นนะ

ปลายยาวกว่าเดิมอีก

เด๋วจะยุบอีก ใจเย็นๆนะ
สวยครับ ดีใจด้วยน่ะปิงปอง
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 13:30:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันต่อมา 12.09.09 หลังจากทำ ปฏิบัติการนาเนีย กำลังมาเยือน

วันที่ 12.09.09-1.JPG (13.54 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

วันที่ 12.09.09-1.JPG
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-19 13:35:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

RE: Review.. ทำจมูกมาแย้วว เมื่อ 11.09.09 และพัฒนาการของวันต่อมา มาดุกันก๊าบบปม.

{:13_927:}

วันที่ 12.09.09-2.JPG (12.46 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

วันที่ 12.09.09-2.JPG
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้