ดู: 11233|ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

น้ำเกลือเป็นโทนเนอร์??

[คัดลอกลิงก์]

น้ำยาไอโซโทนิค โซเดียมคลอไรด์ หรือ ที่เรียกๆ กันจนติดปากว่า น้ำเกลือ  ทางการแพทย์ถือเป็นยาฝาดสมาน ( สารที่มีความเฝื่อน ) มีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้อ + สมานแผล ยี่ห้อ ของ Klean & Kare

แล้วเราเอาน้ำเกลือใช้ประโยชน์จากอะไรได้
1.ล้างแผล เนื่องจากน้ำเกลือมีความเข้มข้นเท่าสารในร่างกายจึงไม่ก่ออาการแสบแผลเหมือนแอลกอฮอลจึงไม่กัดเนื้อที่เป็นโปรตีนที่กำลังขึ้น แผลจึงเติมเต็มเร็ว ( ปัจจุบันไม่แนะนำให้ใช้แอลกอฮอลเช็ดแผล แต่ให้เช็ดรอบๆแผลแทน )
ส่วนแผลที่เราผ่าตัดเทใส่คัตตอลบัตแล้วหมุนๆวนๆ บริเวณแผลเบาๆค่ะ
2.น้ำเกลือไม่เกิดปฏิกริยากับสารเคมี จึงเอาไว้ล้างแผลที่เกิดจากสารเคมี เพราะไม่ทำให้เกิดการร้อนขึ้นหรือเกิดสารเคมีตัวอื่นอันจะเป็นพิษตามมา

ส่วนการเอาน้ำเกลือเช็ดหน้านั้น
1. น้ำเกลือไม่มีฤทธิ์ฆ่าเชื้อ การที่ใช้น้ำเกลือล้างแผลเพียงเพราะมันไม่แสบ  ตัวที่ฆ่าเชื้อจริงๆ ในการทำแผลปัจจุบันคือ Povidone Iodine ที่เรารู้จักกันในนาม Betadine น้ำเกลือจึงใช่แทนโทนเนอร์
2. ใช้เช็ดแผลบนหน้า อันนี้ดีจริง ( แต่ฆ่าสิวได้น้อยนะ ตามความเห็นพลอย เพราะน้ำเกลือไม่สามารถซึมลงไปในผิวลึกๆได้ เนื่องจากที่ตัวมันไม่มีฤทธิ์กัดกร่อน แต่มันซึมเข้าไปรักษาอาการอักเสบ)
3.ลดการระคายเคือง อันนี้ทำได้ดีในคนที่ผิวหน้าระคายเคืองหรือแพ้ง่าย เพราะฤทธิ์ในการเป็นยาฝาดสมาน
4. น้ำเกลือตัวนี้ ไม่ใช่ยาค่ะ ทางการแพทย์ถือเป็นแค่เวชภัณฑ์ตัวหนึ่ง ไม่มีคุณสมบัติใดๆ ไม่ว่าจะฆ่าเชื้อ รักษาโรค ใช้ได้แค่ล้างตา ล้างคอนแทคเลนส์ ล้างแผล เท่านั้น ส่วนเรื่องของเชื้อนั้น เนื่องจากไม่มีคุณสมบัติฆ่าเชื้อใดๆ เพราะความเข้มข้นที่น้อยมาก (0.89% - 0.9%) หรือมีเกลือแค่ 9/1,000 เท่านั้น ดังนั้น ถ้าเปิดแล้วควรรีบใช้ให้หมดเร็วที่สุด เพราะในน้ำเกลือแบบนี้ไม่มีสารกันเสีย (Preservative) ใดๆ(เห็นเค้าบอกว่ามันมีอายุแค่ 1เดือนนะ)

ขอยืมรูปจากเน็ตนะค่ะ

พลอยนำน้ำเกลือที่เห็นดังภาพนำมาเป็นโทนเนอร์ เช็ดผิวหน้า เวลาช่วงเช้า และ เย็น หลังล้างหน้าเสร็จ ผลที่ได้คือ ไม่มีการแพ้ระคายเคืองใดๆ ทั้งสิ้นเลย อ่อนโยนมากๆ พลอยว่ามันสะอาดมากกว่าน้ำประปาในปัจจุบันนี้อีกนะ ใช้เช็ดเพื่อเน้นความสะอาด เก็บตกพวกคราบไขมันบนผิวหน้า และคราบฝุ่นควันคราบไคล อื่นๆ อย่างอ่อนโยนไม่ระคายเคืองผิวเลย และ ผลพลอยได้ที่ได้คือ สิวแห้งยุบไว ( แต่น้ำเกลือ ไม่ใช่เป็นยารักษาสิวแต่อย่างใดนะ และ ไม่ได้ช่วยในการรักษาสิวนะ _____อย่าเข้าใจผิดจ้า ซึ่งคนที่เป็นสิวอยู่ก็ยังต้องใช้ยาที่ใช้รักษาสิวโดยเฉพาะแต้มทาคู่กันไปด้วยในกรณีที่เป็นสิวอยู่ ___ ) สาเหตุเพราะ น้ำเกลือ ช่วยชะล้างทำความสะอาดฝุ่นคราบ และ สิ่งสกปรก ตรงผิวหนังบริเวณนั้นๆ ได้สะอาดอย่างอ่อนโยน ยิ่งขึ้น จึงทำให้สิว ไม่อักเสบเพิ่มขึ้นไปกว่าเดิมที่เป็นอยู่นั่นเอง จึงทำให้สิวที่เป็นอยู่แห้งไวยิ่งขึ้นเมื่อใช่คู่กับยาแต้มสิว หรือ ยารักษาสิวที่เพื่อนๆ ใช้กัน และ ผิวชั้นนอกก็สะอาดขึ้น
น้ำเกลือที่ใช้ดัดแปลงมาเป็นโทนเนอร์เช็ดผิวหลังล้างหน้าตัวนี้ไม่ได้ช่วยเรื่องขาวใสใดๆ นะคะ ไม่ได้ช่วยเรื่องออร่าผุดผ่องใดๆ มันช่วยในเรื่องความสะอาดเพียงเท่านั้น ในความคิดเรา น้ำเกลือตัวนี้ช่วยในเรื่องความสะอาดของผิวเฉยๆ ทำให้ ผิวชั้นนอกสะอาด เช็คความสะอาดในขั้นตอนสุดท้ายหลังจากที่เราล้างหน้าเสร็จ ใช้เช็ด ตามใบหน้า ทั่วๆ จากนั้น ก็ เตรียมตัวจะทาครีมบำรุง เท่านั้นแหละจ้า ลองดูๆ ไม่เสียหาย
แต่รสชาติจะเค็มหน่อยๆ เพราะโซเดียมคลอไรด์มันก็คือเกลือแกงเราที่บ้านนั่นเอง

พลอยเอาน้ำเกลือตัวนี้หลังจากใช้เช็ดแผลที่จมูก มาทำเป็นโทนเนอร์เช็ดหน้าหลังทำความสะอาดหน้าด้วย cetaphil
อ่อ เอาไปแช่เย็นก็ได้นะค่ะ มันจะทำให้เราสดชื่นขึ้นได้จริงๆ เพราะตอนที่เราเป็นแผลหน้าบวมๆช้ำ เหมือนหมดเรี่ยวแรง พลอยก็เอามาเช็ดหน้า วู้ว เย็นสดชื่นขึ้นมาทันที หลังเปิดขวดแล้วมีอายุแค่ 1 เดือนนะจ้ะ
ใครยังเหลือๆอยู่ก็ลองใช้ดูน้า

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ใช่คะ  มีประโยชน์มากจริงๆ
มันจะแพ้ไหมอะกลัวๆ

แสดงความคิดเห็น

พลอยผิวแพ้ง่ายก็ไม่แพ้น้า น้ำเกลือมันบริสุทธิ์  โพสต์ 2011-3-25 18:29
รู้แล้วแบบนี้นี่เอง
หุหุหุ ไว้ลองซื้อมาใช้บ้างดีก่าาาาาาาาาาาา ถูกตังก์ดี

แสดงความคิดเห็น

จร้าาาาาาาาาาาา  โพสต์ 2011-3-25 18:58
ถูกและดีจริงๆน้า อิอิ  โพสต์ 2011-3-25 18:29
เคยเอามาล้างคอนแทคเลนส์อ่ะ แต่ล้างแล้วตอนเช้าพอใส่สบายตามากกกกกกกกกกกกกกกก ไม่แสบตาเหมือนตอนล้างคอนแทคเลนส์แค่น้ำยาแช่เฉยๆ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-27 05:58:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย NUni69 เมื่อ 2011-3-26 00:40
เคยเอามาล้างคอนแทคเลนส์อ่ะ แต่ล้างแล้วตอนเช้าพอใส่ ...

อยากรู้ว่าถ้ามันคันตามันจะเอามาหยอดได้ไหมอ่ะ อิอิ
น้ำเกลือตามภาพไม่มีฤทธิ์ฆ่าเชื้อใดๆ

ถ้าใช้เป็นโทนเนอร์ก้อเหมือนเอาน้ำเปล่าที่สะอาดๆมาเช็ดหน้าแหละค่ะ
มันไม่ได้ช่วยเรื่องกระชับรูขุมขน

และไม่ควรใช้แช่คอนแทคเลนส์ เพราะมันไม่ได้ช่วยฆ่าเชื้อในคอนแทคเลย
แต่ใช้ล้างก่อนและหลังแช่น้ำยาคอนแทคเพื่อลดอาการละคายเคืองจากน้ำยาแช่ได้

ไม่สามารถใช้แทนน้ำตาเทียมได้นะคะ
คันตาก้อควรหายาหยอดตาที่ถูกต้องกับอาการที่เป็นอยู่จะดีกว่าค่ะ

ถามว่าแพ้มั้ย มันไม่แพ้หรอกค่ะ ถ้าคุณไม่แพ้เกลือแกงตามบ้าน ก้อใช้ได้
เพราะมันก้อแค่น้ำเปล่าผสมเกลือแกงที่เกรดดีหน่อยในอัตราส่วน0.9%เท่านั้น
และทำให้ปราศจากเชื้อ

ใช้เหมือนกัน พอดีเหลือเยอะ ไม่รู้จะเอาไปทำไร ฮ่าๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้