ดู: 7103|ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ใครเป็นภูมิแพ้ แล้วทำศัลกรรมจมูกบ้างคะ

[คัดลอกลิงก์]
มีข้อสงสัยคือ อย่างเราเป็นภูมิแพ้รุนแรง เป็นหวัดตลอดเวลาเลยค่ะ น้ำหมูกไหล คัดจมูกทุกวันจริงๆอ่ะ
ถ้าสมมติว่าเราจะทำจมูก จะมีวิธีดูแล ป้องกันยังไงบ้างอ่าคะ
เราเป็นคะ แล้วก้ทำจมูกมา2รอบละ
ก้พยายามอย่าให้เป็นหวัดช่วงอาทิดเเรกหลังผ่าตัดคะ เพราะแผลยังไม่แห้งดี กินวิตามินซีก้ช่วยคะช่วยให้ไม่เป็นหวัดแล้วแผลก้หายเรวด้วยคะ
กลัวตรงนี้แหละค่ะ เพราะเป็นทีนะ จามเป็น20ครั้งเลย และก้อคันจมูกมาก ยังคิดอยู่เลยเนี่ย ว่าจะรอดมั้ยถ้าทำน่ะ
รอให้หายก่อนแล้วค่อยไปทำนะครับ เดียวไหม ไม่ติดน่ะ ผมก็เป็นภูมิแพ้ชนิดรุนแรงเลยแหละครับ สุ้ๆๆนะครับ
เราก็เป็นค่ะ กินวิตซีทุกๆวัน  ทำความสะอาดห้องบ่อยๆค่ะ

รอให้หายหวัดค่อยทำนะคะ  ไม่งั้นจะคันมากมาย และอยากจามตลอดเวลาอะ
ยัไงก่อนทำและหลังทำอย่าเป็นหวัดนะคะ
เป็นอยู่ค่า แต่หลังจากทำมาได้เดือนนึงแล้ว ก็เลยไม่กังวลแต่ไหร่ แต่แอบบวมๆอยู่นะ ><
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-20 13:14:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ปัญหาคือ เราไม่เคยหายนี่สิคะ เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว เป็นหวัดตลอดเวลาจริงๆ วิตซีเรากิน vistra อยู่ ก็ยังเป็นหวัดอยู่ดี เพื่อนๆกินอะไรกัน คงหมดสิทธิทำใช่มั้ยเนี่ยยย

แสดงความคิดเห็น

ไม่ต้องเครียดนะจ้ะ รักษาสุขภาพให้ดีไปก่อน  โพสต์ 2011-3-21 21:08
ของเราเป็นแพ้ภูมิ (โรคพุ่มพวง) ตอนไปทำไม่รุ้ว่าเปน พอทัมได้ไม่นาน ติดเชื้ออย่างรุนแรง แต่ตอนนี้เราอยากแก้จมูกมาก เพราะมานเบี้ยว ไม่รู้จะแก้ได้หรือป่าว
เราเป็นภูมิแพ้เหมือนกัน แต่ก็ทำจมูกมาได้ 1 ปีแล้ว
ถามหมอก่อนทำแล้วค่ะ หมอบอกทำได้
หลังจากทำก็ต้องดูแลตัวเองดีๆ ค่ะ
เราก็เป็นค่ะ ช่วงอาทิตย์แรกที่ทำเรากินแอคทิเฟตทุกวันเลย เพื่อให้ไม่มีน้ำมูก แผลจะได้แห้งเร็วๆจ้า
เปนค่ะ ก็จามได้นะไม่เป็นไร แต่ว่าก้ใช้ยาพ่นด้วยอ่าค่ะ เวลาพ่นพยายามไม่ให้โดนผนังจมูกอ่าค่ะ
เราก็มีภูมิแพ้ค่ะ กินยาแก้แพ้  ที่ช่วยลดน้ำมูกก่อนผ่าและตลอดเวลาดูแลแผลค่ะ
ถ้ามีน้ำมูกแพลมมา จะรีบกลืน (อี๋  แต่กลัวมันผ่านที่แผลในรูจมูกค่ะ)
แล้วก็ล้างด้วยน้ำเกลือ + คัทตอนบัทค่ะ
เป็นทั้งภูมิเเพ้(Atopic cezema)ทั้งไซนัสอักเสบ เเต่ทำมาสามรอบละไม่เป็นอะไรนะ เเต่ช่วงที่ทำก็ล้างด้วยน้ำเกลือให้สะอาด น้ำมูกไหลก็เอาคิวทิปล้วงเช็ดเอา ไม่สั่งน้ำมูกเดี๋ยวเเผลอักเสบ

แสดงความคิดเห็น

สำลีพันก้านหนะ ศัพท์เเสลงอเมริกาเรียกคิวทิปจ้า  โพสต์ 2011-4-13 03:56
คิวทิป คืออะไรหรอคะ  โพสต์ 2011-4-13 02:39
เราก็เป็นนะ เรากินคอเฟกะวิตามินซีเกือบทุกวันเลย อาจจะช่วยได้นะ
เราก้อเป็นแบบต้องพ่นยาทุกคืนเลยก้อยังทำนะปรึกาหมอแล้วบอกว่าทำได้ไม่เกี่ยวกันแต่พยายามอย่าใกล้ฝุ่น และสำคัญห้ามสั่งน้ำมูกแรงๆ กินเห็ดหลินจืออาการจะดีข้น
ของใหม่เป็นภูมิแพ้หนักมากในระดับที่ต้องใช้กระดาษทิชชู่วันละ 1 ม้วน(ความยาวพิเศษ) คันจมูก คันตา ขยี้ตาจนตาบวม แพ้ฝุ่น แพ้อากาศ แพ้ไปซะทุกอย่าง ทรมานมากค่ะ หาหมอทานยา ออกกำลังกายสารพัด ก็ไม่ดีขึ้น แถมเป็นไซนัสร่วมด้วยอีกตะหาก

จนกระทั่งมีคนแนะนำให้ไปพบคุณหมอท่านนึง แถวสุขุมวิทค่ะ ดีขึ้นมากแต่ก็ต้องทานยาตลอด คุณหมอเคยทักว่าเป็นภูมิแพ้แล้วไปทำจมูกมาทำไม คือใหม่ก็ได้แต่นั่งอมยิ้ม และตอบคุณหมอในใจว่าก็นู๋อยากสวยนิคะ ฮ่าๆๆ
สรุปคุณหมอบอกว่า ไม่เป็นไรทำมาแล้วก็ไม่เป็นไร พออาการดีขึ้นไม่เท่าไหร่ใหม่ก็คิดที่จะแก้จมูกทันที เพราะที่ทำมาครั้งก่อนมันเบี้ยวค่ะ

วันที่ใหม่แก้จมูกกับคุณหมอยุทธพงษ์ เมื่อวันที่ 9 พ.ค. ที่ผ่านมาก็ยังบอกกับคุณหมอตลอดว่าเป็นภูมิแพ้ คุณหมอก็บอกไม่เป็นไรๆ ตอนคุณหมอฉีดยาชาที่จมูกเข็มแรกเท่านั้นแหละ ใหม่ก็ยกมือบอกคุณหมอทันทีว่า หนูจะจามค่ะคุณหมอ คุณหมอก็หยุดและให้ใหม่จาม ติดกัน 4 รอบ 555 อายจริงๆ หลังจากยาชาออกฤิทธิ์ก็ไม่มีคำว่ารู้สึกอะไรเลย อิอิ

แต่พอหลังทำใหม่ก็ทานยาภูมิแพ้ และยาที่คุณหมอจัดให้ครบทุกเวลา ก็ไม่ค่อยมีอาการแพ้ซักเท่าไหร่ค่ะ แต่ก็มีจามบ้างเป็นระยะๆ ซึ่งเวลาจามก็พยายามให้ไอออกมาแทนที่จะจามทางจมูก เป็นเทคนิกการเอาตัวรอดส่วนตัวค่ะ จขกท จะยืมไปใช้ได้นะคะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

แต่ที่สำคัญที่สุด แนะนำให้ปริกษาคุณหมอรักษาโรคภูมิแพ้ให้อาการดีขึ้นก่อนดีกว่าค่ะ ^____^

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้