ดู: 2380|ตอบกลับ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ถามผู้รู้ว่า หมอแต่ละท่านใช้เทคนิคหรือวิธีการเสริมจมูกต่างกันอย่างไร

[คัดลอกลิงก์]
ก้อขอตั้งกระทู้ในห้องนี้นะคะ  เพราะเห้นว่ามีคนติดตามเยอะกว่าห้องอื่น         คือตัวเองสนใจทำจมูกกับหมอศ. เพราะเห้นแต่ละคนทำออกมาสวย ธรรมชาติกัน    แต่ระยะหลัง งานที่ทำออก reject เยอะบ้างแล้ว พี่ๆบางท่านบอกว่า แรกๆ ก้อสวยไร้ปัญหา  แต่เมือเวลาผ่าน อาการเริ่มออก     เลยตอนนี้อยากทราบมากเลย ว่าหมอทั้งหลาย ใช้เทคนิควิธีการทำของแต่ละคนเป็นอย่างไร  แล้วข้อดี ข้อเสีย   เพราะจะได้เป็นความรุ้นอกจาก จขกทแล้วก็หวังว่าจะเป็นวิทยาทาน แก่คนอื่นๆ   ต้องขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ
ขอนุญาตให้ความรู้ในกระทู้นี้นะครับ

ขอยกตัวอย่างในเคสของผมเองเลยแล้วกันครับ เพราะจะได้เห็นภาพชัดเจนหน่อย
                                                  โดยปกติผมจะเป็นคนที่มีจมูกโด่งพอสมควรอยู่แล้วเพียงแต่ว่า ในส่วนบริเวณที่เป็น hump และมี กระดูกงอกออกมาภายในโพรงจมูก เลยทำให้จมูกดูเบี้ยวแบบธรรมชาติ เพราะผมไม่เคยทำจมูกที่ไหนมาก่อน การทำในครั้งนี้ก็เป็นการแก้ไขปัญหาดังกล่าว เพราะผมมีอาการข้างเคียงคือ หายใจไม่สะดวกนักในส่วนของกระดูกที่ยื่นออกมาในโพรงด้านใน ก็เลยลองไปก้ไขกับคุณหมอ ท่านบอกว่า จะต้องเอาส่วนที่เป็นกระดูกส่วนนั้นออก โดยจะคัดเอากระดูกอ่อน เนื่อเยื่ออกมาก่อน เสร็จก็ตะไบ ครืดคราด ครืด คราด (มันดังในหัวเวลาโดนตะไบ) พอตะไบแล้วก็ปรับโครงสร้างจมูกของผมใหม่ และก็เริ่มเสริมเข้าไป

วิธีการของคุณหมอก็คือ ต้องใส่ซิลิโคน 2 ตำแหน่ง ตำแหน่งแรกคือตำแหน่งระหว่างหัวตาทั้งสอง ท่านจะนัดวิลิโคนเข้าไปในตำแหน่งใต้กล้ามเนื้อ ไม่ได้วางไว้บ้านบนเหมือนทั่วไปที่นิยมทำ ผลคือจะแข้งแรงและซิลิโคนไม่สามารถเลื่อนหลุดออกมาได้ คุรหมอก็จะเหลาซิลิโคน บ๊าง บาง เพราะเห็นจริงๆว่าบางมายัดเข้า รีวิววันแรกๆจะเห็นว่าเขียวช้ำ เพราะการตะไบ และการยัดวิลิโคน ที่สำคัญผมเป็นผู้ชายหน้าบางคร้าบบบ มันก็เลยเป็นรอยเขียวชัดเจน และขึ้นง่ายมาก
                                                    ตำแหน่งที่ 2 ก็จะเป็นช่วงตรงกลางถึงเกือบปลายจมูก ทางการแพทย์เรียกว่า SEPTUM คุณหมอก็เหลาซิลิโคนอีกอันมาใส่ไว้ใต้ชั้นเนื้อเยื่อ โดยส่วนนี้จะแยกส่วนกับส่วนที่ 1 และก็เหลาซิลิโคนบางๆ อีกเหมือนกัน เพราะผมมีดั้งโด่งเป็นปกติของผมอยู่แล้ว โอ๊ะลืมไป ตอนช่วงตะไบ ท่านจะเก็บ hump ไว้ให้ผมเพื่อเป็นสัญญลักษณ์ของหน้าผมด้วยครับ ไอ้ส่วนนี้หละช่วงตรงกลางจมูกนี่หละมันจะมีกระดูกอ่อน ซึ่งคลุมปิดทับอยู่ แต่จะมีมากในกรณีของคนที่ปกติดั้งโด่งธรรมชาติเท่านั้น ส่วนคนจมูกน้อยๆ ส่วนกระดูกนี้จะมีบางมากครับ จะตัดเอาไปใช้งานไม่ได้แน่นอน คุณหมอก็จะเลาะกระดูกออก โดยเว้น ด้านไว้ไม่ตัดออก วัดลงมา 1 ซม. และเว้นไว้เหลือส่วนปลายอีกประมาณ 1 ซม. ไม่ได้เลาะทั้งหมดครับ ดังนั้นก็จะเหลือไม่มากเท่าไหร่หรอก นี่เป้นเหตุว่าทำไมคนไม่มีดั้งเป้นธรรมชาติถึงเอากระดูกส่วนนี้มาใช้งานไม่ได้ เพราะกระดูกมันจะบางเกินไป

ทีนี้ผมก็จะได้กระดูกอ่อนมาจาก กระดูกที่ยื่นออกมาใรโพรง 1 ส่วน และกระดูกส่วนที่คลุมอยู่ตรงกลางดั้งอีก 1 ส่วน รวมเป็น 2 ส่วน เอาไว้เสริมปลายให้ยาว หรือทำเป็นหยดน้ำก็ได้ วิธีนี้ก็เป็นอีกวิธีนึงครับที่จะเอากระดูกอ่อนมาใช้ทำหยดน้ำ หรือเสริมปลายให้ยาวขึ้นได้ แต่มีข้อจำกัดว่าไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้ ยกเว้นต้องเป็นคนที่มีดั้งธรรมชาติโด่งอยู่แล้วเท่านั้น กระดูกที่นำมาทำถึงจะเพียงพอต่อการนำมาทำปลาย หรือหยดน้ำครับ

ดังนั้นเราจึงเรียการทำจมูกในเคสของผมนี้ว่า SEPTOPLASTY ครับ

ขอฝากไว้เป็นความรู้ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้