ดู: 2944|ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ไขข้อสงสัย การนำกระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูก

[คัดลอกลิงก์]
สาว ๆ หลายคน รวมถึงหนุ่ม ๆ บางคน อาจเคยได้ยินเกี่ยวกับการทำศัลยกรรมเสริมจมูก โดยใช้กระดูกอ่อนหลังใบหู แต่ก็ไม่เคยรู้จริง ๆ สักที ว่าเขามีวิธีการทำอย่างไร? ใช้เสริมตรงไหนของจมูก? และถ้านำกระดูกอ่อนหลังใบหูมาเสริมจมูกให้โด่ง แล้วหูจะแหว่งไหม? หรือต้องยอมหูแหว่ง แลกกับการมีจมูกโด่ง? ... สารพัดข้อสงสัยที่อยู่ในใจของใครหลาย ๆ คน วันนี้กระปุกดอทคอมขออาสาไขข้อข้องใจให้เพื่อน ๆ ด้วยการนำเรื่องราว การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูก มาฝากเพื่อน ๆ กันค่ะ

การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูก คืออีกหนึ่งเทคนิคที่ทางการแพทย์เลือกใช้ ในกรณีที่เสริมจมูกด้วยซิลิโคนจนสูงมาก และมีหนังปลายจมูกบาง จึงต้องใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมามาช่วยเสริมรองตำแหน่งปลายจมูก เพื่อให้จมูกเข้ารูป และมีรูปร่างที่สวยงามดูเป็นธรรมชาติ หรืออาจใช้แผ่นซิลิโคนเล็ก ๆ แทนได้ แต่การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูจะมีข้อดี คือไม่เป็นสารแปลกปลอม

ทั้งนี้ยังมีอีกหนึ่งกรณี ที่สามารถใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูกคือ ต้องการเสริมจมูกบางส่วน เช่น ปลายจมูก หรือบริเวณสันจมูก โดยเสริมในปริมาณไม่มาก และไม่ต้องการเสริมด้วยซิลิโคน

อย่างไรก็ดี การใช้กระดูกอ่อน ก็เหมือนกับการปลูกย้ายเนื้อเยื่อ ถ้าปลูกติดก็จะอยู่ตลอดไป ส่วนผลระยะยาวขึ้นกับความแข็งของกระดูกอ่อน และเยื่อพังผืดที่เกิดขึ้นระหว่างการผ่าตัด หากมีเยื่อพังผืดมาก และหดรั้งกระดูกอ่อนที่ปลูกติดแล้วมีโอกาสบิดผิดรูปได้ ในบางรายมีปัญหา คือเห็นหรือคลำรอยต่อของกระดูกอ่อนได้ โดยเฉพาะในรายที่มีผิวหนังบาง

อย่างไรก็ตาม การเสริมจมูก ด้วยกระดูกอ่อนของใบหูสามารถทำได้เช่นกัน แต่ก็มีข้อจำกัดคือ คุณต้องมีโครงสร้างจมูกเดิมที่ค่อนข้างดีอยู่แล้ว และต้องการแต่งเสริมบางส่วนเท่านั้น ส่วนคนที่มีดั้งจมูกน้อย หากจะใช้การเสริมด้วยกระดูกอ่อน ก็ต้องใช้ในปริมาณที่มากเพียงพอเพื่อให้ได้รูปทรงตามต้องการ แต่กระดูกอ่อนใบหูในส่วนที่จะนำมาใช้ได้นั้น มีปริมาณจำกัด หากใช้มากกว่านั้น ก็มีโอกาสที่ใบหูจะผิดรูปได้ จึงควรใช้ซิลิโคนในการเสริมจมูก ซึ่งจะให้ผลดีและได้รูปทรงของจมูกตามต้องการมากกว่า

รู้อย่างนี้แล้ว... คุณสาว ๆ หนุ่ม ๆ ขี้สงสัยคงหายข้องใจกันแล้วใช่ไหม แต่อย่าลืมว่าการทำศัลยกรรม บางทีมันก็เหมือนกับการทำสวยที่มาพร้อมกับความเสี่ยง หากคิดจะทำศัลยกรรมจริง ๆ คุณควรค้นคว้าหาข้อมูล รวมถึงปรึกษาศัลยแพทย์ผู้ที่มีความชำนาญการเฉพาะด้านให้ดี ให้แน่ใจเสียก่อน เพื่อความปลอดภัยและสวยสมใจ (ไม่เสี่ยง) ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาฝากค่ะ  โพสต์ 2011-3-3 17:22
ข้อมูลมีประโยชน์ครับ  โพสต์ 2011-2-21 09:01
Thank you so much.  โพสต์ 2011-2-21 00:29

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล เรากำลังลังเลอยู่ว่าจะใส่กกหูไปเลยดีหรือว่าใส่แต่ซิลิโคนก่อนแล้วดูอีกทีว่าพอไหม ค่อยใส่กกหูที่หลังแต่เรายังไม่เคยเห็นใครมารีวิวเคสที่ทำพร้อมใส่กกหูเลยค่ะ
ไอย่ะ!! ม่ะก่อนอยากเปลี่ยนมาเป็นเสริมด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูพอมาอ่านแล้วอยากเสริมแค่ซิลลี่แล้วอ่ะกลัวอ่ะ
กระทู้ดีจิงค่ะ ยืนยันว่าไม่มีประโยขน์ขึ้นอยู่กับฝีมือหมอ การที่เอามาทำให้คนไข้ทั้งๆที่รู้ว่าคนไข้ต้องเสี่ยงกับอะไรแต่ก็ยังทำเพื่อเงิน สวยเฉพาะตอนแรกเท่านั้นแหละค่ะ ไม่เชื่อคนที่ทำมา สามสี่เดือนขึ้นไปลองสังเกตดูสิค่ะว่าจมูกตัวเองเปลี่ยนไปมั๊ย ทำไมไม่สวยเหมือนตอนแรกหรอกค่ะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-23 00:00:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ nugun ตั้งกระทู้

ก็รีวิวที่เค้าทำกันที่คลีนิควุฒิศักดิ์นั่นแหละค่ะคือการเสริมด้วยซิลิโคน แล้วใส่กระดูกอ่อนตรงปลายเท่านั้นค่ะ  
หนูอยากเอาออกอะค่ะ เพราะมันเหนรอยต่อระหว่างศิลิโคนกับจมูก ถ้าเอาออกมันจะเหมือนเดิมไหนค่ะ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เครียดมากกกกกกกกกกกกก
รอยต่อตรงศิลิโคนกับกระดูกหลังใบหูอะค่พ
อืม ดีนะที่เปลี่ยนใจทัน เปลี่ยนไปใช้เนื้อเยื่อสังเคราะห์แทน
ต้นฉบับโพสต์โดย mylover เมื่อ 2011-2-21 10:58
กระทู้ดีจิงค่ะ ยืนยันว่าไม่มีประโยขน์ขึ้นอยู่กับฝี ...

ใช่ๆ เห็นคนทำมาแรกๆสวยมาก แต่เราไม่รู้ว่าพออยู่ไปนานๆ เกินหกเดือนไปแล้ว มันจะยังคงรูปสวยอยู่แบบนั้นป่าว...เราก็เกือบทำแล้ว..ตอนหมอแนะนำให้ใช้กระดูกหลังหูไม่เห็นบอกข้อเสียเลย..
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้