ดู: 43143|ตอบกลับ: 24
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตา/ถุงใต้ตา] รอยช้ำใต้ตาภายหลังจากการทำจมูก

[คัดลอกลิงก์]

จะแก้ไขอย่างไรให้กลับมาเป็นอย่างเดิมให้เร็วที่สุดคะ?
แปลงร่างมาก็หลายร่างแล้ว ตอนนี้เป็นหลินปิง คืออีก 2 วันจะสอบ ไม่อยากไปสอบในสภาพนี้อ่ะค๊า

ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะค๊า  ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย toptaptop เมื่อ 2011-1-25 00:19
ทั้งสองครับ

เช้าอุ่น  ช่วงกลางคืนผมจะประคบเย็น  ส่วน ...

เพิ่งเคยได้ยินนะประคบร้อน สลับกับประคบเย็น
เนื่องจากจขกท.ทำมาไดุ้6วัน[รวมวันนี้] ความเย็นคงไม่ได้ช่วยอะไรแล้ว

การประคบเย็นนั้น หลักๆคือการทำให้เลือดหยุดไหล ทำให้เลือดแข็งตัวนั่นเอง
หลังจากนั้นจากนั้นตามด้วยประคบร้อน or อุ่น เนื่องความร้อนหรืออุ่นนั้น จะช่วยให้เลือดบริเวณนั้น ไหลเวียน หรือกระจายตัวได้สะดวกได้ดียิ่งขึ้น เพื่อลดอาการเลือดคั่ง[ที่เราประคบเย็นตอน48ชม.แรกนั้น]

อีกอย่าง6วันแล้วประคบเย็นก็คงไม่ได้ช่วยอะไรได้มากนัก[เนื่องจากเลือดคงจะหยุดไหลไปแล้ว]
ส่วนเรื่องตกสะเก็ดนั้นปล่อยให้ร่างกาย ได้สมานแผลเอง ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่ละคน
ยิ่งในกรณีที่มีการตัดปีกร่วมด้วยนั้น ถ้าเป็นที่หน้ามันมาก[ย้ำว่ามากจิงๆ] โอกาสที่แผลปีกจมูกจะสมานได้เร็วนั้น จะค่อนข้าง[ย้ำว่าค่อนข้าง และอาจไม่ได้เกิดขึ้นได้กับทุกคน] มากก่าพวกที่หน้าแห้งจร้า...

แสดงความคิดเห็น

ผมก้อทำอย่างที่หมอบอกนี่ล่ะคับ สามวันมันก้อบวมไม่ช้ำอะไรเลยดิ้นสนุก  โพสต์ 2011-2-4 00:32
ค๊า จะมั่นประคบอุ่นบ่อยๆนะคะ ^^  โพสต์ 2011-1-25 17:03
เป็นกำลังใจให้จร้า  โพสต์ 2011-1-25 13:34
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆคะระบบสลายเลือดของร่างกายหนูคงไม่ดีเองมั้ง  โพสต์ 2011-1-25 13:24
ประคบเย็น  ทานน้ำมะพร้าวครับ  ใจเย็นๆเดี๋ยวก้อโอล่ะคับ ทำที่ไหนมาครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-24 22:42:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คลีนิคคุณหมอ สุรพลคะ ตกลงต้องประคบเย็นประคบร้อนคะ สับสนๆๆ
ของเรา บวม 3 วันเอง วันที่ 4 เิริ่มยุบละ วันที่ 5ไปทำงานได้เลย ไม่เขียวด้วย
คือกินน้ำใบบัวบกเยอะๆ เรากินแทนน้ำเลย อิอิ มีบวมแต่ไม่เขียว เราซื้อมาปั่นกินเองสดๆ เลยอะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-24 22:54:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ enjoyo ตั้งกระทู้

เราไม่ได้ออกไปไหนมาไหนเลยอะ ตั้งใจรักษาตัวให้หาย แต่ไง๊กลับมาม่วงๆเขียวๆหยั่งงี้

ฮือๆ ไปหาน้ำใบบัวบกจากไหนมาทานล่ะเนี้ย

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน๊าคะ
ลองกินยาสมุนไพรกระเทียมอัดเม็ดกับฟ้าทลายโจรดูสิ เรากินตอนแก้ครั้งที่ส 3 แล้วอะ ไม่มีรอยช้ำเลย แต่นี่ทำมาหลายวันแล้วไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหนนะ มีอะไรคุยกันได้ ruxkun45@hotmail.com
ใช้น้ำอุ่นประคบตรงที่ช้ำคร๊ เพราว่าเลือดมันคั่งตรงนั้น
แล้วจะหายช้ำคร๊
ของเราไม่ได้ช้ำขนาดนี้อ่ะ
อาจเปนเพราะว่าเราประคบอุ่นบ่อยมั้ง
ลองดูนะ

พอดีว่ามันมาช้ำเอาวันที่4อ่ะ ช่วงนี้จะมันประคบอุ่นล่ะกันค๊า^^  โพสต์ 2011-1-24 23:28
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-24 23:25:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ woonsai ตั้งกระทู้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค๊า
ทั้งสองครับ

เช้าอุ่น  ช่วงกลางคืนผมจะประคบเย็น  ส่วนมากผมจะประคบเย้นเพราะหมอบอกว่าถ้าอุ่นมาก-ร้อนเนี้ยมันจะทำให้รอยช้ำเกิดการตกสะเก็ดและลอกครับ

ขอบคุณมากๆค๊า ตอนนี้ตาเริ่มม่วงๆดำๆแล้วโอ๊ย จิตตกๆ เหอๆ  โพสต์ 2011-1-25 00:53
ฮืมชำ้ขนาดนี้เลยเหรอคะ ของเราก็เพิ่งแก้ได้1เดือนกับ13วันบวมนิดๆ3วันแรกไม่มีใครร็ูค่ะว่าไปแก้จมูกมา และก็ไม่ชำ้ค่ะยุบเร็วมากๆ
ขอเป็นกำลังใจให้หายชำ้เร็วๆนะคะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-25 10:03:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ค๊า^^
พี่ก็เป็นคะ ไม่ต้องกังวนนะ ทำใจให้สบายๆแล้วอยู่กับมันให้ได้
เดี๋ยวมันก็หายไปเอง เคยทำมาแล้วหลายอย่างมาก แต่มันเกิดจากแผลที่อยู่ข้างในข้าง
เดี๋ยวซักพักลิ่มเลือดมันจะละลายไปเองตามธรรมชาติค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ ของพี่เป็นเยอะกว่านี้อีกแนะ
ดูแลสุขภาพให้ดี อย่าให้โรคอื่นมาแทรกก็พอค่ะ ที่เหลือปล่อยให้เป็น
กระบวนการของธรรมชาติ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค๊า  โพสต์ 2011-1-25 12:01
เป็นเหมือนกันครับ แต่ชัดเจนกว่านี้อ่ะครับแบบว่าต้องปิดแมสมาทำงานกานเลยทีเดียว

ปิดแมสไป พรางได้นิดเดียวไม่ใช่เหรอคะ แตก็คงไม่มีหนทางอื่นแล้วเนอะ  โพสต์ 2011-1-25 12:02
น่าสงสารจังค่ะ เดี๋ยวก็หายเน๊อ แต่พี่เห็นแล้วไม่อยากทำจมูกแย๊วววว

เป็นเฉพาะบางคนเท่านั้นแหละคะเสริมจมูกเดี๋ยวนี้ไม่เจ็บเลยนะ  โพสต์ 2011-1-25 13:22
ประคบตามที่เพื่อนๆบอกเลยคะ พี่ใหม่ประคบเย็นส่วนอุ่นประคบบ้างแต่ไม่ค่อย เพราะขี้เกียจ (ไม่ดีนะคะ อย่าทำตามพี่ใหม่) ดี๋ยวก็หายทาสการ์เจลคิดส์ช่วยได้นะคะ
เทคแคร์คะ

ขอบคุณคะพี่ใหม่^^  โพสต์ 2011-1-26 18:14
ต้ัองใช้เรพาริ่งเจลทานะคะ จะได้หายช้ำไวๆค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน๊าค๊า^^  โพสต์ 2011-1-26 21:46
สรรพคุณมันทำให้เย็นด้วยแล้วจะแสบตาไหมคะ ใช้ฮีรูดอยแทนได้ไหมคะ  โพสต์ 2011-1-26 21:45
ตอบกระทู้ chinjang1977 ตั้งกระทู้

ทาบางๆค่ะ อย่าทาหนา
แล้วตอนนี้รอยช้ำหายไปยังคะ เราก็เป็นเหมือนกันรอยช้ำใต้ตาเหมือนคนโดนต่อย เราทำมาห้าวันและ
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แต่ดำชัดเจนกว่านี้อีก ตอนนี้อาทิตย์นึงแล้ว แต่ยังช้ำอยู่เลย เครียดมากเลยค่ะ แต่หมอบอกไม่ให้ประคบร้อนอ่า
เราก็พึ่งไปทำมาเมื้อวันที่  4 มีนานี้เองอะค่ะ ตอนนี้ก็ 4 วันแระ ช้ำเขียวเหมือนกีน เครียดมาก
เปนแพนด้าเหมือนกันคะเซงมากกกทำไงดี
พี่เจ้าของกระทูหายยังค่ะ? นานมั้ยกว่าจะหายช่วยบอกวิธีหน่นอยค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย nukkyroche เมื่อ 2012-11-1 15:45
พี่เจ้าของกระทูหายยังค่ะ? นานมั้ยกว่าจะหายช่วยบอกวิ ...

น่าจะหายนานแล้วนะครับ เพราะเป็นปีแล้วครับ ส่วนระยะเวลาก็ตามพี่ๆที่โพสตอบด้านบนเลยครับ
เป็นเหมือนกันค่ะทำมาสิบกว่าวันแล้วรอยแดงยังไม่หายเลยทำไงดี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้