ดู: 8812|ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

วิธีทำถุงประคบเย็นด้วยตัวเอง และการใช้ลูกประคบแทนถุงประคบร้อน

[คัดลอกลิงก์]
พอดีเราเพิ่งทำจมูกมาเมื่อวานค่ะ ก้อได้คำแนะนำดีๆ จากบอร์ดนี้และบอร์ดอื่นๆ พอสมควรในเรื่องการปฏิบัติตัวหลังทำจมูก..โดยเฉพาะเรื่องการประคบเย็นค่ะ ซึ่งเราก็มีวิธีทำถุงประคบเย็นแบบง่ายๆ และไม่สิ้นเปลืองสำหรับคนที่หาซื้อ cool pack ไม่ได้ หรือไม่อยากเสียตังค์ซื้อ วิธีนี้เราได้มาจากคลีนิครักษาสิวแห่งหนึ่ง ด้วยตอนนั้นเราไปกดสิวค่ะ กดเสร็จหน้าบวมฉึ่ง น้องที่คลีนิคเลยเอาถุงประคบเย็นให้ ซึ่งเป็นถุงพลาสติกแบบซิบแซบใบเล็กๆ น่ะค่ะ แล้วก้อเติมน้ำแร่หรือน้ำสะอาดให้เต็มปิดปากถุงซะ จากนั้นก้อนำเข้าไปแช่ในช่องแช่แข็ง พอมันแข็งได้ที่ดีแล้วเราก้อเอามาห่อด้วยกระดาษทิชชู่ (เราไม่ใช้ผ้าเพราะเคยลองห่อด้วยผ้าแล้วความเย็นมันไม่ค่อยออกมาค่ะ เลยใช้กระดาษทิชชู) จากนั้นก้อนำมาประคบบริเวณที่ต้องการ ข้อดีของถุงประคบเย็นนี้คือ มีขนาดเล็ก สมารถประคบตามซอกจมูก หว่างตาได้ดี เราใช้สองถุง จับประกบข้างจมูกเลยค่ะ ตอนที่เราโพสเนี่ยก้อผ่านมา 24 ชั่วโมงละ เราบวมแค่ตรงจมูกค่ะ ยังไม่เขียว ยังไม่ช้ำ แต่พรุ่งนี้ไม่รู้ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ที่จริงเราเองมีถุง coolpack นะคะ แต่พอเอามันมาโปะบนหน้ารู้สึกว่ามันค่อนข้างหนัก แล้วรู้สึกเสียวๆ ที่จมูก เราเลยเอา coolpack มาโปะหน้าผากแล้วก้อเอาถุงประคบเย็นที่ทำมาประคบเอง ข้อเสียคือมันต้องประคบเอาเอง ในขณะที่ coolpack เนี่ยโปะที่หน้าก้อนอนหลับไปได้เลย

ส่วนประคบร้อนเราจะใช้ลูกประคบอันเล็กๆ ที่ใช้สำหรับใบหน้าค่ะ คิดว่าลูกประคบหน้าจะเข้าถึงซอกจมูก หว่างตา เบ้าตาได้ดีกว่า เพิ่งออกไปซื้อเมื่อเช้าค่ะ (หลังทำจมูกได้ 1 วัน) ตอนไปก้อใส่หน้ากากอนามัยไปเดินเซนทรัล นับว่าโชคดีเพราะตอนนี้ใครๆ ก้อใส่หน้ากากกัน ดังนั้นก้อเลยไม่มีใครมาเพ่งเล็งว่าเราไปทำจมูกมาหรืออะไร อิอิอิ

ส่วนอาหารบำรุงที่เราซื้อมาตุนไว้ก็มีน้ำใบบัวบกที่ได้มาจากโลตัส 3 ขวด (มีเหลือแค่นั้น - -") จากนั้นก้อมีมะพร้าวเพราะได้ยินมาว่าดื่มน้ำมะพร้าวจะช่วยให้แผลสมานตัวเร็วขึ้น เราซื้อมา 5 ลูกเลยค่ะ กะดื่มวันละลูก แล้วก็มียาแคปซูลใบบัวบก เอาไว้ทานหลังอาหาร

ส่วนอาหารเราก้อทานปกติ โดยเฉพาะโปรตีนจากเนื้อสัตว์ เพราะได้ยินมาจากคุณหมอว่าเมื่อร่างกายเราบาดเจ็บ เราก้อต้องการโปรตีนเพื่อไปเสริมสร้างเนื้อเยื่อส่วนที่มันสึกหรอ ดังนั้นเราไม่งดเนื้อสัตว์ไม่ว่าจะเป็นหมู ไก่ ปลาก้อตาม แค่งดอะไรที่เผ็ดๆ หรืออะไรก้อตามที่ทานแล้วจะไปเพิ่มการสูบฉีดเลือดให้ขึ้นมาบนหน้าอย่างวาซาบิเป็นต้น อ้อ..แล้วก้อหลีกเลี่ยงดูหนังดูละครเศร้าๆ นะคะ เพราะเราคุมตัวเองหมดทุกอย่าง แต่เมื่อคืนดันดูละครแล้วอินจัด เผลอร้องไห้ออกมา ทีนี้มันไม่ได้มาแค่น้ำตาค่ะ แต่น้ำมูกมันก้อพลอยไหลตามมาด้วย แผลเรายังไม่ทันแห้ง ได้น้ำมูกมาอีกซับออกมาเลือดซึมติดมาด้วย ไม่ดีค่ะ อันตราย ตอนนี้เราต้องทำให้แผลแห้งใช่ไม๊ค่ะ นี่เรายังแอบกลัวแผลเน่าเพราะหนังเกาหลีอยู่เนี่ย เฮ้อ...

หวังว่าพอจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ ^^ ขอให้มีจมูกสวยๆ ถ้วนหน้า

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ช่ายคัฟ ดื่มน้ำมะพร้าว ช่วยให้หายไวขึ้นคัฟ

ดีต่อผิวพรรณคัฟ

หายไวๆ น่ะคัฟ เป็นกำลังใจให้คัฟ

อิ อิ
เป็นประโยชน์มากก๊าบปม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้