ดู: 2214|ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] เพิ่งทำปากกับหมอภูมาช่วยแนะนำทีไม่รู้อะไรถูกหรือผิด

[คัดลอกลิงก์]
ทำปากบางมาได้วันที่ 28 นี่2 วันแล้วยังยังมีเลือดซึมๆ แสบด้วย คือหมอไม่ได้บอกอะไร จนท.ก็ส่งแค่ถุงยา นัดวันที่จะตัดไหมวันที่5       วันที่2 เราเอาน้ำเกลือมาเช็ดแผล ซักแป็บเลือดไหลอีก จากนั้นก็โป็ะขี้ผึ้งหนาๆ ถูกไหม และบางทีก็เอาน้ำแข็งมาประคบ จนรู้สึกว่าข้างในปากช้ำ แดงม่วง(ปกติไหม)
  อยากถามว่า  1. ต้องทาขี้ผึ้งตลอดเวลาไหม
                     2.เห็นพี่ดรีมบอกว่าใช้ยาค่าเชื้อล้าง แผลจะแห้งไว หาซื้อที่ไหนคืออะไร น้ำเกลือนี่ไม่ใช่ ใช่ไหมค่ะ
                     3.บางคนบอกว่างล้างแผลเส็จให้ทายาที่หมอให้มา  ทำไมเราไม่มี เรามีแต่ยากินกับขี้ผึ้ง เค้าลืมเหรอ (เริ่มกลัวแล้ว)
                     4.ปกติกี่วันตัดไหมกันค่ะ เค้านัดวันที่ 5 นานไปไหม พอดีคลินิกปิดปีใหม่ แต่เราต้องไปทำงานแล้ว
                     5.ปกติสามารถพูด หัวเราะปกติ นี่กี่วัน ตอนนี้กลัวมากว่าจะไม่ทันวันที่5 เราทำงานเป็นคอลเซ็นเตอร์ต้องใช้ปากเลยนอยมาก
                     6.มีวิธีที่ให้มันยุบแร็วกว่านี้ไหม  ต้องกินยาอะไรแบบแรงๆ  แนะนำหน่อยค่ะ

เรากินแต่โจ็กครึ่งชามเอง วันละมื้อ เพราะอ้าปากไม่ได้  กินยา แล้วปวดท้องแบบแสบไส้มาก  อาเจียนด้วย ไข้ขึ้นอีกตะหาก คนอื่นเป็นแบบนี้ไหม
เราทำคางกับหมอภูด้วยแต่เค้าไม่มีคำแนะนำเลย บอกเค้าว่าขอโทรมาถามได้ไหม เค้าบอกว่าพรุ่งนี้คลินิกปิดยาว เราเลยไม่รู้ต้องทำอะไรมั้ง นั่งทนกับความปวดมากมาย และดูมันบวมแบบเหลือเชื่อ   ผู้รู้ขอเมตตาให้คำแนะนำหน่อย เราอยู่ห้องคนเดียว ยังไม่ได้บอกใครเลย

ไว้อีก 1 สัปดาห์จะโพสรูปนะค่ะ เราถ่ายทุกวัน แต่ไม่ค่อยมีแรงลง ปวดหัวมาก (พิมนี่นอนจิ้มเลย)  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เราก็ทำมาจากที่นี่เหมือนกันค่ะ ตอนนี้หายดีแล้ว ตอนเราทำก็บวมมากเหมือนกัน วันที่สี่จะค่อยๆลดลง ส่วนวันที่ห้าก็เป็นรูปเป็นทรงแล้ว ออกไปข้างนอกได้ เราใช้น้ำเกลือเช็ดทำความสะอาดไม่ให้มีคราบเลือดเกาะ แล้วก็ทาด้วยขี้ผึ้งที่คุณหมอให้มาค่ะ อย่าให้ปากแห้งนะคะเพราะจะทำให้เจ็บมาก ต้องขยันทำความสะอาดบ่อยๆ และหมั่นประคบด้วยค่ะ 2-3 วันแรกประคบเย็นนะคะ หลังจากวันที่ 3 ก็ให้ประคบร้อนค่ะ ถ้าปวดก็กินยาแก้ปวดที่คุณหมอให้มาเลยค่ะ ส่วนเรื่องที่อาเจียนอาจเป็นเพราะท้องว่างแล้วทานยาหรือเปล่า เพราะเวลาเราทานยาแก้อักเสบเราก็เป็นเหมือนกัน พยายามกินข้าวให้ตรงเวลาด้วยนะคะ และเราเองก็ตัดไหม 5 วันเหมือนกันค่ะ (บางคนเขาตัด 7 วัน) มีเรื่องหนึ่งที่หนักใจแทน จขกท. มากเลย คือเรื่องงานค่ะ เพราะต่อให้แผลหายแล้วก็ยังจะพูดไม่ชัดนะคะ เราต้องใช้เวลาเป็นเดือนๆเลยกว่าจะพูดชัด ยังไงก็อวยพรให้ จขกท. ไม่มีปัญหาในการพูดเหมือนเรานะ และขอให้หายเร็วๆจ้า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BB.Kub เมื่อ 2010-12-30 18:13

ระวังอย่าไปเช็ดแรงนะคับให้ดีแค่เอาผ้าก๊อดบีบน้ำเกลือใส่ให้ชุ่มแล้วคาบไว้ก็พอ

แล้วก็น้ำแข็งไม่ต้องไปประคบตรงแผลนะคัีบแค่รอบๆก็พอ

แล้วพอวันที่3นี่บวมสุดแล้วคับต่อจากนั้นจะค่อยๆยุบลงเอง

วันที่5ตัดไหมไม่นานหรอกครับแล้วแต่สภาพแผลเรามากกว่าคับ

เป็นกำลังใจให้นะค๊าปปปป ออกมาสวยสมใจนะเป็นคับ
สู้ๆนะจ๊ะ...เราทำสามวันก็ไปทำงานได้แล้ว...พูดๆไปเถอะแค่เจ็บนิดหน่อย..:)
น้ำใบบัวบก น้ำมะพร้าว ลดการบวมอักเสบ ได้ดีคร่าาาาา เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ทำวันเดียวกันเลย เค้าไปทำตามา ตัดไหมก็วันเดียวกัน อิอิ
ขี้ผึ้งถ้าไม่ทา มันจะเป็นแผลเหมือนเป็นร้อนในอ่ะ เราเองทาตอนล้างน้ำเกลือเสร็จแล้ว
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ:)
ลอง ทานพวก เบบี้ค็อกเทล ใน7-11 ดูนะครับอันเล็กๆ ยัดง่ายๆ ไม่เละเหมือนโจ๊ก
เ่อ่อมีใครรู้ไหมครับ กี่วันแล้วถึง จะแปรงฟันได้อะครับ
ยังงัยเปนกำลังใจให้นะคะ
ยาฆ่าเชื้อก็มีจำหน่ายตามร้านขายยาในห้างสโตร์ทั่วๆไปค่ะ
น้ำเกลือเป็นตัวทำความสะอาดแผลค่ะหลังจากทำความสะอาดเสร็จก็ทายาที่หมอให้มา
ที่สำคัญคือทานยาให้ครบตามที่หมอแนะนำน่ะค่ะ
ปล.ไม่เคยทำปากบางแต่เคยทำตาแบบเกาหลีลักษณะการรักษาดูแลแผลขั้นต้นน่าจะคล้ายกันนะคะ
เอาใจช่วยหายไวไวค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้