ดู: 763|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] รีวิวทำตาสองชั้นและจมูกครั้งแรก ที่รพ.บาโนบากิ

[คัดลอกลิงก์]
วันปรึกษา

วันนี้เอิร์ธมีโอกาสได้มาปรึกษาศัลยกรรมตา จมูก ที่รพ.บาโนบากิ
กับคุณยูกีฮยอน คุณหมอผู้เชี่ยวชาญเรื่องการทำจมูก ตา

ต้องเล่าก่อนว่าก่อนหน้านี้เอิร์ธเคยมีไปปรึกษาที่ศูนย์ให้คำปรึกษาที่ไทย
ของรพ.บาโนบากิ แต่ที่ไทยจะเป็นผู้เชี่ยวชาญที่ประเมินให้
และสำหรับเคสของเอิร์ธเป็นการปรึกษาก่อนวันผ่าตัด 1 วัน

มาถึงวันปรึกษาล่ามก็จะมาหาเราตามเวลานัดและพาไปตรวจร่างกาย ถ่ายรูปก่อนทำ
เสร็จแล้วก็จะพาไปพบคุณหมอ เพื่อปรึกษา ต้องบอกว่าคุณหมอแนะนำดีมาก
และพี่ล่ามก็อธิบายมาอย่างละเอียดครับ

คุณหมอแนะนำเอิร์ธว่าให้ทำเป็นตาสองชั้นแบบเย็บจุดแทนการกรีด
ส่วนจมูจะเป็นการเสริมซิลินโคนตรงสันส่วนบริเวณปลาย
จะใช้เป็นกระดูกอ่อนหลังหูและกระดูกซี่โครงบริจาคเพื่อให้ได้สันที่สูงขึ้น
พอหลังจากปรึกษาเสร็จก็ไปซื้อยา ยาจะจัดมาให้เป็นชุดเช้า,กลางวัน,เย็น แยกเป็นมื้อๆให้เลย
แล้วก็เอารูปก่อนทำมาให้ดูก่อนครับเพราะหลังจากนี้จะไม่ใช่ตา+จมูกเดิมแล้ว

พอตกดึกก็เริ่มงดน้ำงดอาหารตามที่รพ.แจ้งได้เลย ของเอิร์ธงดก่อนผ่าตัด 6 ชั่วโมง
แต่เอิร์ธก็งดเผื่อๆไว้ เพราะจริงๆต้องเริ่มงดประมาณตี 4 แต่ก็เริ่มงดไปเลยตั้งแต่ตี 2กว่าๆ

วันผ่าตัด

เช้าวันผ่าตัดพากันเดินไปรพ.กับเพื่อนๆ จะบอกว่าตื่นเต้นมากก เพื่อนๆากันมาให้กำลังใจวันเข้าห้องผ่า
ของเอิร์ธทางรพ.แจ้งว่าน่าจะใช้เวลาผ่าตัดประมาณ 4-5 ชั่วโมง

ซึ่งระหว่างนี้เพื่อนๆก็ไปเที่ยวรอแล้วพอผ่าเสร็จทางรพ.จะไลน์หาเพื่อนให้มารับกลับบ้าน
ส่วนผลลัพธ์การผ่าตัดจะออกมาเป็นยังไง ฝากเพื่อนติดตามกันต่อไปด้วยนะครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2024-1-25 13:10:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Earth.P เมื่อ 2024-1-25 13:13

สวัสดีครับ กลับมาอัพเดทหลังผ่าตัดตา และจมูกหลังผ่าจนครบ 2 อาทิตย์ให้อ่านกันครับ

ช่วง1-3วันแรกหลังผ่าตัดสิ่งที่ลำบากสุดในการใช้ชีวิต คือ น้ำมูกไหลไม่หยุดค่ะ
โชคดีที่ผมได้ถอดสำลีในจมูกวันถัดไปหลังผ่าตัด เลยไม่อึดอัดมาก
เพราะเคยอ่านรีวิว บางคนเห็นว่าต้องใส่ถึง 7วันด้วย ดีนะผมใส่แค่วันเดียว

ส่วนตามีอาการตึงๆ หนัก ๆตา ตอนลืมตาต้องเบิ่งนิดนึง น่าจะเป็นจากที่คุณหมอปรับกล้ามเนื้อตาครับ ส่วนความบวมน้อยมาก แทบจะไม่มีเลย มีความช้ำนิดหน่อย ถือว่าปกติมากครับ

หลังผ่าตัดผมไม่มึนยาเลย ออกจากรพ.แล้วก็ไปเดินเล่นด้วย

อากาศกำลังดี เลยไม่อยากรีบกลับห้อง

วันที่ 6 หลังผ่าตัดมีนัดเข้ามาตัดไหม แกะเฝือก และพบคุณหมอก่อนบินกลับไทย

ตอนแกะเฝือกลุ้นมาก เพื่อนๆ ก็ลุ้นตาม
พอแกะแล้วเท่านั้นแหละ เป็นปลื้มๆๆๆ ชอบทรงมากๆ

คุณหมอบอกว่าตรงสันยังบวมอยู่ เดี๋ยวจะลดลงอีก แต่ถึงจะบวมผมก็ชอบทรงนี้แล้ว
ตรงกลับเรฟที่ยื่นให้คุณหมอดูก่อนผ่าัดเลยครับ

ครบ 2อาทิตย์แล้ว

ความบวมลดลงเยอะแล้ว ทรงเข้าที่มากขึ้น
ตอนไปเจอเพื่อน เพื่อนๆ บอกว่าถ้าไม่บอกดูแทบไม่ออกเลยว่าไปทำจมูกมา ชอบตรงนี้
ทรงเป็นธรรมชาติ แบบหน้าดูมีมิติขึ้น คิดไม่ผิดเลยครับที่ทำ
แต่หลังทำจมูกมายังไม่กล้าแคะจมูก เวลามีน้ำมูกจะใช้คัทตอนบัทเช็ดเอาแทน

ตาตอนนี้ลืมได้ปกติแล้วครับ ไม่ค่อยตึงแล้วครับ
ผมพยายามจะไม่เผลอไปขยี้ตาแรง ตอนล้างหน้าก็ยังเบามืออยู่ครับ

สรุปสำหรับผ่าตัดมา 2 อาทิตย์พอใจกับผลลัพธ์มาก ๆ ไม่มีตรงไหนที่ไม่ชอบเลยครับ
เดี๋ยวมาอัพเดทอีกตอนหน้านะครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2024-4-4 14:56:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวัสดีครับ เอิร์ธทำตาสองชั้นและจมูกครบ 2 เดือนแล้วครับ

ตอนนี้จมูกเริ่มสลิมขึ้น และความบวมน้อยลงกว่าช่วงเดือนแรกแล้วครับ

ส่วนตาตอนนี้หวานก่อนตอนก่อนทำมากๆ ความบวมจริงๆแล้วน้อยมากๆ ตั้งแต่แรก

แต่ก็รู้สึกว่าเป็นชั้นตาที่ไม่ใหญ่เกินไป แต่ทางรพ.ก็แจ้งแล้วว่าความบวมจะยังลดได้อีก

บอกเลยว่าแฮปปี้มากๆ ครับ

ผมถ่ายมุมอื่นมาให้ดูเพิ่มเติมด้วยครับ

รู้สึกว่า หน้าเป๊ะขึ้นมากๆ มีองศา มีมุมถ่ายรูปมากขึ้นเลยครับ

เดือนที่ 2 อาการต่างๆไม่ได้มีอะไรเท่าไหร่แล้วครับ

จะมีแค่บางทีที่มีน้ำมูกไหล ซึ่งอาการนี้เป็นตั้งแต่หลังผ่าตัดแล้ว

หลังผ่าตัดน้ำมูกจะไหลเยอะกว่าก่อนทำครับ แต่ทางรพ.ก็แจ้งแล้วว่าจะเป็นช่วงแรกๆ

แต่ว่าอาการจะค่อยๆ ดีขึ้นครับ

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามมาถึงตรงนี้นะครับ
เดี๋ยวครบ 3หรือ 4 เดือนเอิร์ธมาอัพเดทให้ทุกคนดูอีกทีนะครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2024-4-19 14:52:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Earth.P เมื่อ 2024-4-19 14:54

สวัสดีครับ กลับมาอัพเดทหลังทำตาและจมูกที่รพ.บาโนบากิครบ 3 เดือนแล้วครับ

เดือนนี้รู้สึกว่าจมูกเริ่มรัดแกนมากกว่าเดือนก่อน สันดูสลิมขึ้นด้วย ยิ่งดูด้านข้างทรงเป๊ะมากครับ
อาการน้ำมูกไหลแทบจะไม่มีแล้วครับ
แต่ก็ยังรู้สึกตึงๆ เหนือรืมฝีปากเวลายิ้มกว้างหรือหัวเราะบ้างครับ

ส่วนตาไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เป็นธรรมชาติ ดูง่วงน้อยลง ดูสดใสขึ้น น่าจะลดบวมเข้าที่แล้วครับ

เพื่อนๆที่เจอแทบจะไม่รู้เลยว่าไปทำตามา เพราะไม่มีรอยแผลเลย หลายคนสนใจอยากมาทำตามกันเยอะเลยครับ 55555

ชอบเทคนิคของเกาหลีก็เพราะแบบนี้เลยครับ ธรรมชาติ ไม่โป๊ะ แต่ดูดีขึ้น
คิดไม่ผิดเลยที่ตัดสินใจทำที่รพ.บาโนบากิครับ

ยังไงฝากติดตามอัพเดทเดือนต่อไปด้วยนะครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 3 วันที่แล้ว | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวัสดีครับ เอิร์ธกลับมาอัพเดทรีวิวหลังทำตาและเสริมจมูกครบ 4เดือนให้ชมกันนะครับ

ตอนนี้บอกเลยว่าทุกอย่างเข้าที่มากๆแล้ว ชอบตา และจมูกของตัวเองมาก
ถ่ายรูปได้ทุกมุม ทุกองศาเลย หน้าดูมีมิติ เพื่อนๆชมกันใหญ่ว่าทรงจมูกสวย ตาก็ธรรมชาติ

รู้สึกว่าทำมาแล้วคุ้มมาก คุ้มค่ากับการเจ็บตัวแล้วต้องบินไปทำที่เกาหลี

อาการหลังผ่าตัดแทบจะไม่มีอะไรแปลกๆแล้วครับ แต่ก็ยังระวังไม่กล้าโดนจมูกแรงเหมือนก่อนผ่าตัด
เพราะยังไงก็เป็จมูกที่ทำมา เราต้องถนอมน้องนิดนึงครับ 5555555

โดยรวมชอบมากๆ ทั้งสองอย่างเลยครับ ไม่มีอะไรจะติ

ถึงแม้ว่าตอนนี้เราจะรู้สึกว่าจมูกเข้าที่มากๆแล้ว แต่รพ.แจ้งว่าทรงไฟนอลจริงๆ จะใช้เวลาประมาณ 6เดือน
แค่นี้ก็ชอบไม่ไหวแล้ว รอมาอัพเดทตอนครบ6เดือนอีกที จะปังแค่ไหนครับ

ฝากติดตามกันด้วยนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้