ดู: 5570|ตอบกลับ: 6

[ปลูกผม] รีวิวปลูกผมสำหรับผู้หญิง ใครหน้าผากสูง หัวเถิก ต้องอ่านค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

สวัสดีค่ะ แมรี่นะคะ

เราจะมารีวิวหลังปลูกผมให้เพื่อนๆอ่านกันค่า

ก่อนอื่นมาดูรูปก่อนปลูกผมกันดีกว่าค่ะ

เซลฟี่สัก1ก่อนเข้าไปผ่าตัด ตอนนี้ชิลมากค่ะ^^

7 (1).JPG

เรามีนัดที่รพ.9โมงเช้า พอมาถึงแล้วพี่พนักงานก็ให้ใบสั่งยา ให้เราไปซื้อยาทา ยากิน และของที่ต้องใช่้ในร้านขายยา

ชอบตรงที่แจ้งรายละเอียดล่วงหน้าก่อน ระหว่างรอคิวเราเลยไปซื้อของที่ร้านขายยาก่อนค่ะ

ก่อนเข้าไปผ่าตัด ที่ปรึกษาให้คำอธิบายอย่างละเอียดเพิ่มเติม

แจ้งทั้งรายละเอียดก่อนผ่าตัด การสวมเสื้อผ้า อธิบายละเอียดมาก ให้ใส่เสื้อแบบไหนถึงสะดวกค่ะ

รพ.แนะนำให้ใส่หมวกแก๊ปหรือหมวกบีนนี่

หลังผ่าตัดจะมีผ้าก๊อซหนาๆแปะบริเวณที่กรีดด้วย

เราเลือกหมวกแก๊ปขยายให้กว้างสุดและสวมจากด้านค่ะ

แต่เราว่าใส่หมวกบีนนี่แบบกว้างๆดีกว่าหมวกแก๊ปที่มีตีนตุ๊กแกด้านหลังค่ะ

วันแรกหลังผ่าตัดแนะนำให้ใส่แบบนี้เลยค่ะ

หลังผ่าตัดวันแรกสามารถใช้แชมพูสระเบาๆได้ค่ะ ห้ามใช้ทรีทเม้นท์หรือครีมนวดเด็ดขาดนะคะ

ตั้งแต่หลังผ่าตัดให้เปลี่ยนมาใช้แชมพูกับเอสเซ้นส์บํารุงหนังศรีษะที่รพ.เตรียมให้ค่ะ

เอสเซ้นส์บํารุงหนังศรีษะช่วยไม่ให้หนังศรีษะแห้ง ทำให้ไม่คันหนังศรีษะ และทำให้ผมที่ปลูกติดดียิ่งขึ้น แนะนำให้ใช้ตามที่รพ.แจ้งนะคะ

ก่อนเข้าผ่าตัดเตรียมถอดเครื่องประดับ ด้วยความที่ใช้ยาชาตอนผ่าตัด ทำเล็บเจลมาก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

รูปหลังผ่าตัดทำทีค่ะ

พอลองดูรูปก่อนผ่าตัดเทียบกันแล้ว คือรู้เลยว่าปลูกผมมา555

ก่อนผ่าตัดเราเคยหาข้อมูลเกี่ยวกับวิธีกรีด ส่วนใหญ่บอกเจ็บมาก บางคนบอกว่าเส้นผมตายด้วย ยิ่งกลัวใหญ่เลยค่ะ

ตอนจะขึ้นเตียงผ่าตัด เรากลัวแบบเสียงสั่น มือเท้าเย็นไปหมดเลยค่ะ

พี่พยาบาลเอาผ้าห่มมาให้ ตอนฉีดยาชาก็คอยจับมือไม่ให้เรากลัว ช่วยเราได้เยอะเลยค่ะT^T

ถ้าคนอื่นมองเข้ามาคงคิดว่าผ่าตัดใหญ่แน่ๆ เขินเลยเรา5555

ความเจ็บตอนฉีดยาชาถ้าให้เทียบเจ็บน้อยกว่าเข็มฉีดยาในห้องฉุกเฉินจิ้มแขนค่ะ

คนขึฃี้กลัวอย่างเรายังทำได้ ทุกคนผ่าตัดได้สบายมากค่ะ

นึกแล้วก็อายตัวเอง จะร้องไห้ทำไม5555555

คุณหมอที่ผ่าตัดให้เราใจดีมาก อารมณ์เหมือนคุณพ่อหลอกลูกสาวว่าถ้ายิ่งกลัวตอนกรีดท้ายทอยเลือดก็จะยิ่งไหลเยอะนะ

แต่ถ้าไม่กลัวเลือดจะไม่ออกค่ะ พอคุณหมอแกล้งเราแบบนี้ทำให้เราหายกังวลเลยค่ะ

คุณหมอดีไซน์ให้ละเอียดมาก เราบอกคุณหมอว่าไม่ชอบที่ไรผมด้านซ้ายขวาไม่เท่ากันนิดนึง

คุณหมอก็ดีไซน์แบบที่เราต้องการให้ ถูกใจมากเลยค่ะ

11 (1).JPG

หลังจากปลูกผมครบ 2สัปดาห์

เราผ่าตัดแบบกรีด แต่วันถัดไปหลังผ่าตัดสามารถสระผมได้เลยค่ะ

ผ้าก๊าซด้านหลังหนามาก วันถัดไปมีนัดเข้ามาสระผมที่รพ.ค่ะ

พี่พยาบาลบอกวิธีการล้างแผลเองที่บ้าน ต้องใช้ยาตัวไหนก่อน ต้องล้างยังไง

บอกละเอียดทุกอย่าง ช่วยเราได้เยอะเลยค่ะ

มีไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์(ไว้ล้างแผล) เบตาดีน น้ำเกลือล้างแผล ผ้าก๊อซแบบแห้ง ผ้าก๊อซสำหรับล้างแผล

ทั้งหมดที่ซื้อให้ร้านขายยา แล้วที่ปรึกษาอธิบายวิธีการใช้แต่ละอันให้อีกทีค่ะ

สิ่งที่ต้องระวังคืออย่าให้คราบเลือดหรือสะเก็ดเลือดเกาะบริเวณแผล เพราะจะทำให้อัตราการของรากผมลดลงค่ะ

คอยหมั่นใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์เผฃช็ดและใช้เบตาดีนฆ่าเชื้อีกที อีกอย่างคือตอนครบ1เดือนผมอาจจะหลุดร่วงได้

ต้องใช้น้ำเกลือคอยเช็ดแผลให้สะอาด ป้องกันผมหลุดร่วงได้ค่ะ

ตอนนี้ยังมีสะเก็ดเลือดเกาะบริเวณแผลอยู่ อีก2อาทิตย์กว่าจะได้ตัดไหม

ตอนสระผมต้องคอยใช้ปลายนิ้วนวดเบาๆ ความรู้สึกเหมือนล้างน้ำเปล่าเลยค่ะ

รูปนี้ถ่ายหลังปลูกผมได้อาทิตย์กว่าๆ ความบวมลดลงไปเยอะแล้ว สะเก็ดเลือดหลุดเกือบหมดแล้วค่ะ

ลองรวมผมขึ้น ไม่เห็นรอยแดงแล้วค่ะ

รูปนี้ถ่ายย้อนแสง ตอนแรกรูปมืดมาก พอปรับแสงสว่างขึ้นเห็นไรผมชัดเจนเลยค่ะ

cats (1).jpg

รูปสุดท้ายแถมให้ค่ะ

แฮร์ไลน์ตั้งแต่หน้าผากสวย เป็นธรรมช่าติมาก

ขอบคุณรพ.บาโนบากิมากค่ะ..♥

แล้วพบกันตอนต่อไปนะคะ

เจ้าของ| โพสต์ 2021-10-14 17:23:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
1เดือนหลังผ่าตัด

รูปถ่าย 9วันก่อนครบ 1เดือนหลังผ่าตัดค่ะ

เป็นช่วงที่ผมค่อยๆ หลุดค่ะ ในใจคิดว่าถ้าผมหลุดแล้วไม่ขึ้นมาใหม่จะทำไงดีน้า

ช่วงนี้เลยกังวลเป็นพิเศษค่ะ

แต่เราเชื่อว่ารากผมจะติดดี อดทนรออีกไม่กี่เดือนผมจะขึ้นมาเต็มเหมือนเดิมค่ะ!!

เราหวังว่าจะเป็นอย่างนั้นนะคะ

ดูรูปเปรียบเทียบ รู้สึกว่าเหมือนผมจะร่วงเยอะกว่าช่วงแรกค่ะ

ตอนถูโฟมล้างหน้า เส้นผมหลุดติดตามนิ้วมาเลยค่ะT^T

ผ่านมาอีกไม่กี่วันผมหลุดเกือบหมดแล้ว ทำให้มองเห็นรากผมที่ปลูกอยู่ในรูขุมขนเลย

เราว่ารากผมน่าจะติดแล้วล่ะค่ะ

ช่วงเวลาที่ผมหลุดกับผมขึ้นใหม่ของแต่ละคนแตกต่างกัน

ส่วนตัวเราถ้าผมขึ้นใหม่เร็วๆ ก็คงจะดีมาก 55555

ที่สำคัญคือต้องดูแลอย่างสม่ำเสมอ ใส่เอสเซ้นส์บำรุงตลอดนะคะ

ตอนครบ 2เดือนเราจะมาอวดตอนผมขึ้นให้ดูกันค่า~~

แล้วเจอกันอีกตอนหน้าค่าา

โพสต์ 2021-11-18 09:11:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
As a Newbie, I am continuously exploring online for articles that can benefit me. Thank you โอเล่777
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-1-14 11:27:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seeu.merry เมื่อ 2022-1-14 11:28

2เดือนหลังผ่าตัด

สวัสดีค่ะ ~~
หลังจากไม่ได้เขียนรีวิวมานานมาก พอกลับมาเขียนอีกความจำช่วงแรกหลังผ่าตัดเริ่มเลือนรางนิดนึงแล้วค่ะ555555
ผ่านมา 2เดือนถึงเวลานัดเข้าไปเช็คสภาพผมที่รพ. ด้วยความที่อาชีพเราทำงานในช่วงกลางคืน และนอนหลับพักผ่อนไม่เพียงพอ
ทำให้จำนวนผมที่ขึ้นค่อนน้อย และขึ้นเป็นหย่อมๆ
ทางรพ.จึงแนะนำให้ลองทำโปรตีนเทอราพีค่ะ

เราทำโปรแกรมนี้แบบจริงจังได้ประมาณ 2เดือน รู้สึกได้เลยว่าเส้นผมหนาขึ้น
ตอนสระเสร็จและไดร์ผมแต่ละครั้ง รู้สึกว่าผมเยอะขึ้น
ต้องขอบคุณรพ.บาโนบากิมากๆ ที่ดูแลหลังผ่าตัดได้ดีมากค่ะ
ช่วง2-3เดือนแรก แอบคิดว่าทำไมผมเราไม่ยาวขึ้นสักที หรือว่าการผ่าตัดจะไม่ได้ผลซะแล้ว รู้สึกเฟลไปช่วงนึงเลยค่ะ
แต่พอรอมาจนตอนนี้ ในที่สุดวันของเราก็มาถึงค่ะ
เป็นช่วงที่ต้องเขียนรีวิวพอดี พอได้เห็นการเปลี่ยนแปลงว่าผมขึ้นเต็มขนาดนี้
ทำเอาเราลืมช่วงแรกที่เคยกังวลไปเลยค่ะ5555

คิดไม่ผิดเลยที่ตัดสินใจปลูกผม ต่อไปเราก็จะดูแลเส้นผมให้ดีสม่ำเสมอค่ะ
รีวิวตอนหน้าหวังว่าผมเราจะขึ้นเยอะกว่าตอนนี้นะคะ
แล้วเจอกันตอนหน้าค่า~!!
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-1-21 12:37:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หลังผ่าตัดได้ 5 เดือน
สวัสดีค่ะ!! ตอนนี้อากาศเริ่มเย็นขึ้นแล้ว
ดูเหมือนว่าปีนี้จะหนาวเร็วกว่าปีที่แล้วอีกนะคะเนี่ย
นี่ก็เข้าเดือนที่ห้าหลังจากปลูกผมมาแล้ว
5เดือนผ่านไปเร็วมากเลย จนบางทีก็จำไม่ค่อยได้เท่าไหร่^^

พอครบ3เดือน เห็นได้ชัดเลยค่ะ ว่าเส้นผมค่อยๆงอกยาวขึ้น
บริเวณโคนเส้นผมก็ดูหนาขึ้นกว่าตอนแรกอีกด้วย
และฉันก็ยังคงใช้เอสเซ้นส์บำรุงผมอย่างต่อเนื่องจนถึงตอนนี้ค่ะ
ช่วงเดือน2 ถึงปลายๆเดือน3 ใช้หมดไปเป็นขวดเลยล่ะค่ะ ㅠㅠ
จริงๆที่โรงพยาบาลก็มีเอสเซ้นส์ขายนะคะ!!
แต่ตอนนี้ฉันซื้อที่ขายตามท้องตลาดมาใช้อยู่ค่ะ~

เมื่อเร็วๆนี้ฉันไปเช็กอัพที่โรงพยาบาลมา
คุณหมอบอกว่า สภาพเส้นผมดีกว่าตอน3เดือนแรกมาก
แต่ช่วง6เดือนแรก ยังคงอยากให้คอยระวังเรื่องการนอนและการทานอาหารอยู่น่ะค่ะ
พอฟังคุณหมอตรวจเสร็จ กลับมาถึงบ้านฉันก็นอนเลย^^
ด้วยความที่ฉันเป็นนกฮูกมั้งคะ ความจริงควรจะนอนตอนกลางคืนเพื่อให้เส้นผมได้เติบโต
แต่ก็เผลอนอนตอนกลางวันไปจนได้ สงสารเส้นผมของฉันจังเลยที่เจอเจ้าของแบบฉัน ฮ่าฮ่า
ครั้งหน้าฉันหวังว่าจะกลับมาพร้อมกับเส้นผมที่หนากว่านี้ค่า !
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-1-28 11:19:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ วันนี้กับมาพบกับรีวิวครบ 6เดือนของแมรี่นะคะ

ด้วยความที่อยากให้ผมยาวไวๆ อาทิตย์ที่แล้วเราเลยเข้าไปเช็คอัพครบ 6เดือนที่รพ.ค่ะ
เห็นได้ชัดว่าเส้นผมขึ้นหนากว่าตอนที่เข้ามาเช็คอัพครั้งก่อน ตอนแรกผมบาง และขึ้นหรอมแหรมมาก
ตอนครบเดือนที่5 เข้าเดือนที่ 6 เห็นการเปลี่ยนค่อนข้างเยอะเลยค่ะ

อย่างแรกเลยเส้นผมหนาขึ้น
ถ้าดูตัวจริง จะเห็นว่าเส้นผมขึ้นเหมือนขนหมู 5555 ผมด้านหน้ายาวลงมาปิดหน้าผากแล้ว
แต่ผมด้านหน้าดูยุ่งๆหน่อย  ส่วนตัวเราคิดว่าแอบจัดทรงยากนิดนึง 555

ตอนนี้ใช้ชีวิตประจำได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรแล้วค่ะ
บางครั้งผิวบริเวณที่ปลูกจะมีสิวขึ้นบ้าง ถ้าสิวขึ้นเราจะใช้ยาล้างแผลเช็ดก่อน แล้วค่อยกดสิวออกค่ะ
เพื่อไม่ให้สิวไปอุดรูขุมขนที่ผมจะขึ้นค่ะ
สำหรับเราจะกดออกเองเลย แต่เห็นคนอื่นที่รีวิวปลูกผมเหมือนกันบอกไปกดที่คลินิกกันค่ะ

ตอนนี้ขั้นตอนดูแลน้อยกว่าช่วงแรกที่ผ่าตัดแล้ว ก็ดูแลเส้นผมเองที่บ้านปกติ
แต่ต้องทำสม่ำเสมอ เพื่อให้เส้นผมขึ้นเยอะนะคะ
แล้วเจอกันใหม่ตอนหน้าค่า
 เจ้าของ| โพสต์ 2022-2-9 15:00:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seeu.merry เมื่อ 2022-2-9 15:02

สวัสดีค่ะ

ถึงเวลากลับมาเขียนรีวิวอีกครั้งแล้ว เราเองก็อยากรู้เหมือนกันว่ามีอะไรเปลี่ยนไปบ้างค่ะ
มาถึงรีวิวตอนสุดท้ายครบ7เดือนแล้ว เราถ่ายรูปไว้เยอะมาก ถ้าดูเซลฟี่หน้าตรงเห็นเลยว่าผมขึ้นเยอะมากค่ะ
ถึงตอนนี้จะไม่ต้องระมัดระวังอะไรเป็นพิเศษแล้ว
แต่ควรบำรุงให้สม่ำเสมอ เราใส่แอสเซ้นและแอมพูลบำรุงหนังศรีษะเป็นประจำเลยค่ะ

ก่อนหน้านี้ตอนออกไปนอกบ้าน ผมเราจะยุ่งจัดทรงยากเลยต้องเอาหน้าม้าลงค่ะ
ตอนนี้ผมด้านหน้ายาวประมาณครึ่งนึงแล้ว ทำผมแสกกลางเปิดหน้าก็ดูไม่ออกแล้วค่ะ

หลังปลูกผมมาหน้าผากแคบลงตามที่เราต้องการเลย ต้องชมตัวเองที่ตัดสินใจปลูกผมค่ะ
รีวิวตอนนี้เราใส่รูปไว้เยอะกว่ารีวิวตอนอื่น คงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ดูจากรูปทุกคนน่าจะเห็นความแตกต่างค่า

สำหรับเรารู้สึกคุ้มค่ามาที่ปลูกผม ใครที่กำลังกังวลอยู่ หรือตัดสินใตไม่ถูก
เราแนะนำปลูกผมที่รพ.บาโนบากิเลยค่ะ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้