ดู: 3669|ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การทำบุญให้หล่อและสวยกันคับ

[คัดลอกลิงก์]
ลองทำดูคับเพือจะหนุ่นให้ประสบผลสำเร็จในการศัลยกรรมทุกสิ่งอย่างครับ

อย่างแรกที่อยากให้ Clear กันก่อนคือ เราควรปรารถนาการเกิดมามีหน้าตาดีในแบบที่เอื้อต่อการทำงาน ในลักษณะน่าคบ น่าทำงานด้วย น่าเชื่อถือ น่ายอมรับนับถือในบุคลิก แต่ไม่ควรปรารถนาหน้าตาสวยหล่อแบบที่กระตุ้นกิเลสความรู้สึกทางเพศ เพราะไม่ใช่เรื่องง่ายที่ผู้ได้หน้าตาแบบนั้นจะหลุดรอดจากวังวนค่ายกลของกิเลสที่มีอานุภาพรุนแรง

ปัจจัยที่มีอิทธิพลต่อรูปร่างหน้าตา

การไม่ผิดศีลข้อที่หนึ่ง ข้อนี้เป็นปัจจัยหลัก เพราะศีลข้อที่หนึ่งเป็นข้อเดียวที่มีผลกรรมเกี่ยวพันโดยตรงกับการควบคุม การได้มา หรือความเป็นไปของรูปลักษณ์ของร่างกายมนุษย์ไม่ให้บิดเบี้ยวไปจากที่มนุษย์ผู้สมบูรณ์แบบควรจะเป็นในช่วงเวลามาเกิด ซึ่งควบคุมด้วย “ชนกกรรม” หรือกรรมนำมาเกิดของทุกคน

หากเราคุกคามชีวิต ฆ่าสัตว์ ถึงคราวกรรมนั้นส่งผล เราก็ต้องเกิดในร่างเดียวกันกับสัตว์นั้นอีกหลายร้อยชาติ หากมีจังหวะบุญตามทัน มีโอกาสเกิดเป็นมนุษย์ก่อน ก็จะไม่ได้รูปลักษณ์ที่สมบูรณ์ของมนุษย์ครบถ้วนร้อยเปอร์เซ็นต์

การทำบุญเกี่ยวเนื่องกับการสร้างความสวยงามให้ศาสนสถาน หรือบูชาพระรัตนตรัยด้วยสิ่งสวยงาม เช่น จัดดอกไม้บูชาด้วยความประณีต
     ชอบพับดอกบัว ก็จะได้หน้าตาอ่อนหวาน สวยเรียบร้อย

 ชอบบูชาพระด้วยดอกกุหลาบ ก็จะได้ใบหน้าสวยเฉียบ

 ชอบบูชาพระด้วยดอกมะลิ ก็จะได้ใบหน้าสวยน่ารัก

 ชอบบูชาพระด้วยดอกรัก ก็จะได้ใบหน้าสวยแบบจืดๆ

 ถ้าชอบบูชาด้วยดอกไม้ที่กลีบดอกงามสีสวย พร้อมจัดด้วยภาชนะให้ดูดีงดงาม ก็จะได้ทั้งหน้าสวยและหุ่นดี

 ถ้าหมั่นทำความสะอาดขัดถูองค์พระพุทธรูปโลหะอยู่เป็นนิจย์ ก็จะมีผิวพรรณละเอียด ผ่องใส ทั้งนี้ต้องไม่ทำกรรมขัดขวางโดยชอบมีนิสัยโกรธง่าย

การอธิษฐานให้ถูกต้อง ให้อธิษฐานกำกับว่า ให้ความสวยหล่อเป็นไปเพื่อสร้างบุญกุศล หรือมีไว้สำหรับเป็นเครื่องชักจูงใจ ให้ผู้เห็นเกิดศรัทธาอยากสร้างบุญกุศลตามอย่างบ้าง

จากหนังสือ รู้บุญชีวิตรุ่ง ของสำนักพิมพ์อมรินทร์ธรรมะ

ขอบคุณข้อมูลจาก  http://webboard.zubzip.com/?34288        ขอบคุณครับ
ขอบคุณค๊าบบบบบบบบบบบบบ
จดรายละเอียด...เตรียมตัวไปปากคลองตลาดพรุ่งนี้เช้า เหมาดอกกุหลาบจะได้หล่อเฉียบ
ช่วงบ่ายเตรียมบรัสโซไปขัดองค์พระ ชาติหน้าผิวจะได้ขาวเนียนเป็นยองใย

ขอบคุณค่ะ  อนุโมทนา สาธุ ด้วยค่ะ
จดรายละเอียด...เตรียมตัวไปปากคลองตลาดพรุ่งนี้เช้า เห ...
ต้นฉบับโพสต์โดย แทนไท เมื่อ 2010-10-23 16:12

เหอๆๆ ขนาดนั้นเลยหราาาาาาาาาาาาาาา
ขอร่วมอนุโมทนาสาธุค่ะ
เอาไว้ชาติหน้าละกัน อิอิ ขอบคุณจร้าา
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-10-30 12:13:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณการอนุโมทนาของทุกท่านคับ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-8-14 20:38:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กัน เมื่อ 2012-8-14 20:38

พระท่านบอกไว้นะครับ ว่า การจะทำศัลยกรรมให้ประสบความสำเร็จนั้น จะต้อง ศัลยกรรมที่ใจของเราก่อนครับ สิ่งใดที่ใจเราคิดออกไปไม่ดี เราก็ศัลยกรรมมันก่อนครับ ให้กิริยาภายนอกของเราที่แสดงออกมาต่อสายตาผู้อื่น ดูงาม ยิ้ม และที่สำคัญไม่ว่าจะมีเรื่องอะไรก็ตามที่ผ่านเข้ามมาในชีวิต กิริยาภายนอนห้ามแสดงอาการโกรธ ไม่พอใจ เด็ดขาดครับ และ 2ข้อที่สำคัญคือ 1.ยอมรับในสิ่งที่เป็น ยิ้มรับ ไม่โกรธจะทำให้กรรมบาปที่เป็นอยู่หมดเร็ว  2. ทำสมาธิ กรรมฐาน ครับ เพราะเป็น วิธีสร้างบุญที่ได้รับเร็ว และได้ผลบุญเยอะที่สุดครับ ขอบคุณครับ          ถึงจะยาวแต่อ่านให้จบจะ สวย หล่อ ทุกคนครับ   เหมือนผม    
ขออโมทนาบุญกับคำแนะนำดีๆนะคะ

ขอให้ทุกๆคนสวยจากบุญที่ทำจากภายใจจิตใจ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ (-/\-)
สวยจากภายนอกแล้ว ข้างใน (จิตใจ) ก็ต้องสวยด้วยเช่นกันนะครับ :)
สาธุ รีบไปทำบุญดีก่า พรุ่งนี้วันอาทิตย์พอดี เย้เย้
เป็นประโยชน์ครับ อนุโมทนาครับ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-12 18:24:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นิยามของความงาม
คนเราเห็นความงามต่างกัน ฉะนั้นจึงต้องตกลงกันให้ดีว่าความสวยคืออะไร ความงามคืออะไร จะได้ไม่ต้องพูดในเชิงปรัชญา เช่นความงามเป็นสิ่งลี้ลับ ความงามเป็นสิ่งฉายให้เห็นเฉพาะคน หรือความงามของที่ฉายออกมาจากจิตใจภายใน ฯลฯ

ต่อไปนี้เมื่อพูดถึงความสวยหรือความงาม ขอให้เข้าใจว่าเราพูดจำเพาะถึงความงามในรูปร่างหน้าตาของมนุษย์

ความสวยงามของมนุษย์คือลักษณะที่ตาคนส่วนใหญ่เห็นแล้วเกิดความยินดี เกิดความสุข เกิดความพึงพอใจ ตลอดจนกระทั่งเกิดความติดใจใหลหลง แน่นอนว่ามีตาของคนส่วนน้อยที่อาจเห็นแย้ง มองแล้ววิจารณ์ว่าไม่เห็นสวยเลย หรือถากถางว่าอย่างนี้เหรอหล่อ? นั่นอาจเป็นอคติหรือพื้นหลังเฉพาะตัวของแต่ละคน เครื่องชี้ที่ชัดคือเจ้าตัวผู้มีรูปร่างหน้าตาเป็นสมบัติเอง ส่วนใหญ่ไปไหนต่อไหนได้รับความชื่นชม ทำให้ปลื้มเปรมกับสมบัติที่ติดตัวมาแต่เกิดหรือไม่

สำหรับเราเอง เมื่อเรารู้สึกดีกับการปรากฏตัวในแต่ละครั้ง จะเหมือนมีรัศมีแห่งความเชื่อมั่นฉายออกไปพร้อมกับพลังกระทบด้านดี ซึ่งถ้าดีจริงอย่างที่เรารู้สึก อย่างน้อยก็จะพลอยทำให้คนอื่นรู้สึกดีตามไปด้วย

สำหรับสายตาคนอื่น ผู้มีรูปงามชนิดแลตะลึง หรือที่เรียกว่า ‘สวยจัด’ กับ ‘หล่อจัด’ นั้น เป็นบุคคลประเภทที่ปลุกเร้าให้เกิดความสับสนวุ่นวายใจ ความสวยหล่อจัดๆสามารถกระตุ้นให้เกิดความคิดหลากหลาย หรืออาจเรียกได้ว่ารบกวนให้คนเห็นกระวนกระวายใจผิดปกติ เพราะในหัวเกิดถ้อยคำพิเศษที่ไม่ค่อยปรากฏนักในการเห็นบุคคลทั่วไป เมื่อคนเราไม่สามารถอธิบายสิ่งที่ตัวเองเห็นออกมาเป็นคำพูดได้ถนัด ก็มักนึกถึงคำหรูๆเกินจริงเช่น ‘ความงามที่เหมือนเวทมนต์’ หรือ ‘หยาดฟ้ามาดิน’ เป็นต้น

แม้ในความงามแลตะลึงอาจมีความต่าง คือสวยหล่อแต่หน้า รูปร่างเอวองค์ไม่สมส่วน บางคนเตี้ยม่อต้อ บางคนสูงชะลูด บางคนผิวหยาบไม่น่ามอง บางคนโครงกระดูกมีจุดปูดโปนประหลาดๆ บางคนมีรายละเอียดใต้ร่มผ้าน่ารังเกียจ ฯลฯ หาได้น้อยที่สวยหล่อพรั่งพร้อมไปทั้งสรรพางค์กายสมคำว่า ‘สวรรค์เสก’

ความจริงสวรรค์ไม่ได้ทำอะไรกับความมีรูปงามของมนุษย์ แต่ความมีรูปงามของมนุษย์ทำให้คนเรานึกถึงสวรรค์ต่างหาก นั่นแหละคือคุณของความงาม ช่วยปรุงแต่งให้ผู้พบเห็น หรือแม้แต่ผู้ครอบครองความงามเองได้รู้สึกชื่นชมยินดี และเหนี่ยวนำให้เลื่อมใสไปในทางมีจิตคิดเป็นกุศล

น่าเสียดายในปัจจุบันคนสวยหล่อทั้งหลายเอาเครื่องหน้าและรูปร่างของตนไปเป็นสินค้าทางเพศกันมาก ทำให้คนมองเกิดความรู้สึกที่เพี้ยนไป คือเห็นความสวยหล่อมีไว้ขาย มีไว้ทำเงิน มีไว้หาประโยชน์ ไม่ได้มีเอาไว้จูงใจให้เกิดความเลื่อมใสว่าบุญมีจริง สวรรค์มีจริงเหมือนในสมัยโบราณเขามองกัน

สรุปคือสำหรับคนราคะจัดส่วนใหญ่ในปัจจุบัน ความสวยอาจเป็นเพียงสิ่งที่เอาไว้กระตุ้นความกำหนัด สำหรับศิลปินผู้มีความละเอียดอ่อนในหัวใจ ความสวยสามารถเป็นเครื่องปลุกเร้าจินตนาการสร้างสรรค์ให้บรรเจิดจ้า และสำหรับผู้แสวงบุญ ความสวยเป็นร่องรอยหลักฐานยืนยันว่าผลบุญมีจริงและทำให้มนุษย์ต่างกันได้เพียงใด!                  

18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-12 18:33:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยกมาแค่บางส่วนนะครับ อ่านทั้งหมดได้ที่ http://dungtrin.com/whatapity/05.htm  ครับ ทำตามครบแล้ว อย่างสม่ำเมอ แล้วขอให้ สวยหล่อกันนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้