ดู: 2658|ตอบกลับ: 0

[ตาสองชั้น] รีวิวทำตาสองชั้นแบบธรรมชาติ By คุณหมอยุ้ย(พญ.ณัฎฐ์ธยาน์ สินประเสริฐกูล) Jarem clinic

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย breennp เมื่อ 2019-8-21 22:01

สวัสดีค่ะ เราชื่อบีนะคะ
วันนี้เราจะมารีวิวศัลยกรรมครั้งแรกในชีวิตของเรา นั่นก็คือ.. ทำตาสองชั้น นั่นเอง!!
ต้องบอกก่อนเลยว่าเราศึกษามานานมากตั้งแต่สมัยเรียน จนตอนนี้ทำงานมา3ปีแล้ว นานจนเพื่อนที่เราเคยคุย เคยปรึกษามันชิ่งไปทำสวยก่อนแล้ว 5555

เอาล่ะเราขอรีวิวแบบแจงข้อมูลเป็นข้อๆนะคะ
1. สาเหตุที่อยากทำตาสองชั้น
= เราเป็นคนที่ตาชั้นเดียว ไม่มีชั้นตาเลยยย และตาดูเศร้า ตาดูง่วงนอนตลอดเวลา แต่ใช้ชีวิตโดยการติดสติกเกอร์ตาสองชั้นมาเป็นเวลาร่วมหลายปี

2. ทำไมถึงตัดสินใจทำกับหมอยุ้ย
= ต้องบอกก่อนว่า ก่อนบีจะตัดสินใจ บีไปปรึกษากับคุณหมอหลายท่านเลย แล้วคุณหมอหลายๆคนได้บอกว่าบีมีปัญหากล้ามเนื้อตาอ่อนแรง พอเรารู้ปัญหาแล้วเราก็หารีวิวเคสกล้ามเนื้อตารัวๆเลยจ้า สุดท้ายก็มาจบลงที่คุณหมอยุ้ย(พญ.ณัฎฐ์ธยาน์ สินประเสริฐกูล) ซึ่งเป็น “จักษุแพทย์เฉพาะทาง” คำๆนี้ทำให้เรามั่นใจในตัวคุณหมอมากขึ้นค่ะ 

3. วันที่ทำการผ่าตัด
พอถึงวันที่ไปเจอคุณหมอพร้อมจะขึ้นเขียงครั้งแรก คุณหมอก็จะถามว่าอยากได้ชั้นตาประมาณไหน เราก็บอกขอธรรมชาติ มีตาสองชั้น แต่ยังคงความหมวย และก็เปิดรูปที่เราต้องการให้ดู จากนั้นคุณหมอก็ทำการวัดขนาดชั้นตาให้เราดูว่าเราโอเคมั้ยชั้นประมาณนี้ๆนะ ถ้าโอเคก็ไปจ้าเตรียมขึ้นเขียงเลย แต่แล้วปรากฏว่า.. วันนั้นไม่ได้ทำจ้า เนื่องจากมีประจำเดือน 5555 ถามว่าเกี่ยวมั้ย? ทำไมทำไม่ได้หรอ .. เราขอตอบ ณ ตรงนี้เลย จริงๆสามารถทำได้ แต่อาการบวมช้ำและระยะเวลาบวมของแผลจะนานกว่าคนทั่วไป(ซึ่งเกิดจากระหว่างทำเลือดออกเยอะมากกว่าปกติ) นั่นคือคนทั่วไปบวมหลังจากผ่าตัดเพียง3วัน วันที่4เริ่มยุบ แต่เราอาจจะบวมเป็นอาทิตย์เลย เพราะเหตุนี้บีจึงขอคุณหมอเลื่อนวันทำออกไปเราจะไม่เสี่ยง 5555555

จนมาได้ถึงวันที่ต้องขึ้นเขียงจริงๆ บอกเลยวันนั้นตื่นเต้นน้อยกว่าวันแรกที่ไป แต่ก็ยังมีความตื่นเต้นอยู่ ไม่งงเนอะ 555555 ก่อนทำการผ่าตัดก็มีการทานยา ใส่เสื้อคลุม และเช็ดเครื่องสำอางล้างหน้าทำความสะอาดหน้าให้สะอาด พอขึ้นเตียงปุ้บเราก็นอนเตรียมใจไว้แล้วว่าต้องเจ็บแน่ๆตอนฉีดยาชา แต่พอฉีดเข็มแรกเท่านั้นแหละ เห้ยยก็เจ็บไม่มากนิ่(สำหรับเรา) ก็ไม่รู้สึกเกร็งใดๆล่ะ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคุณหมอในการทำสวยให้เราไป ระหว่างทำคุณหมอก็จะให้เราลืมตา หลับตาเป็นช่วงๆ เพื่อดูชั้นตาจนกว่าคุณหมอจะบอกว่าสวย และเราโอเค คุณหมอถึงจะให้ลุกจากเตียง ซึ่งคุณหมอมือเบาและใจเย็นมากๆ ระหว่างที่ทำคุณหมอมีอาการปวดท้องด้วย แต่การปวดท้องนั้นก็ไม่ทำให้คุณหมอทิ้งคนไข้ ต้องขอบคุณคุณหมอมากๆค่ะ ของเราใช้เวลาประมาณ 3 ชม. เพราะเป็นเคสกล้ามเนื้อตาอ่อนแรงค่ะ พอทำเสร็จเราก็รับคำแนะนำในการดูแลแผลพร้อมรับยาและกลับบ้านไปพักผ่อนเลย (ควรมีคนมาเป็นเพื่อนเพื่อพากลับบ้านนะคะ)

4. ช่วงพักฟื้นก่อนตัดไหม
ตื่นเช้ามาวันที่ 1 ก็จะรู้สึกตึงๆที่แผล สำหรับเราคือไม่ค่อยเจ็บเลย ปกติ มีอาการบวมช้ำวันที่ 1-3 พอวันที่ 4 ก็เริ่มยุบมาเรื่อยๆ จนวันที่ 7 นัดไปตัดไหมและติดตามผล ซึ่งสำหรับบีแล้วบีโอเคและชอบค่ะ ธรรมชาติ เหมือนตอนเราติดสติกเกอร์เลย ต้องขอบคุณคุณหมอยุ้ยและพี่ๆที่คลินิคค่ะที่ดูแลเป็นอย่างดี

สุดท้ายนี้หากเพื่อนๆคนไหนสนใจทำตาสองชั้น สามารถปรึกษาได้ที่ทางเพจของคลินิกเลยนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้