ดู: 2482|ตอบกลับ: 0

สระผมทุกวันเป็นสาเหตุของผมร่วงหรือเปล่า?

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apexbeauty เมื่อ 2017-11-10 18:25

ผมร่วง กับ การสระผม เกี่ยวข้องกันไหม?

สิ่งที่หลายคนเป็นกังวลเกี่ยวกับปัญหาเส้นผมและหนังศีรษะ ไม่ว่าจะเป็นเพราะกรรมพันธุ์ หรือปัญหาของหนังศีรษะ ที่ทำให้ผมร่วง ผมบาง และยังมีการบอกต่อกันมาอีกว่า สาเหตุของผมร่วงนั้น เป็นเพราะการสระผมทุกวัน เรื่องนี้จะเป็นจริงอย่างที่เราเชื่อกันมาตลอดหรือเปล่า?

โดยปกติแล้ว ผมของคนเราสามารถหลุดร่วงได้ทุกวันเป็นเรื่องธรรมชาติ วันนึงอาจจะร่วงประมาณ 30-70 เส้น แต่ถ้าผมร่วงเกิน 70 เส้นต่อวัน ถือว่าเป็นภาวะผิดปกติ หรือบางคนที่ไม่ได้สระผมนานๆ พอสระผมอาจทำให้ผมร่วงได้ถึง 200 เส้น ก็ยังถือว่าอยู่ในภาวะปกติ

สระผมทุกวันเป็นสาเหตุของผมร่วงหรือเปล่า
จริงๆ แล้วการสระผม กับสาเหตุของผมร่วงนั้นไม่เกี่ยวกัน อย่างที่บอกไปว่าคนเรามี ผมร่วง กันทุกวันอยู่แล้ว การสระผมก็คือการทำความสะอาดเส้นผมและหนังศีรษะ ซึ่งเราควรทำความสะอาดเป็นประจำวันเว้นวัน หรือสำหรับคนที่มีหนังศีรษะมัน อาจจะสระผมทุกวันก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้สระผมบ่อยเกินไป เนื่องจากจะทำให้หนังศีรษะแห้ง และยิ่งผลิตน้ำมันออกมามากเกินไป จนทำให้เราต้องสระผมบ่อยขึ้น

การสระผมด้วยน้ำร้อนดีหรือไม่
การสระผมด้วยน้ำร้อนเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ หากอยู่ในอากาศที่หนาวอาจเลือกสระผมด้วยน้ำอุ่นได้บ้าง เหตุที่ไม่ควรสระผมด้วยน้ำร้อน เพราะจะทำให้ตัวเส้นผมเกิดการเปราะบาง แห้ง สูญเสียไขมัน และเคราตินที่เคลือบเส้นผม

ข้อแนะนำของผู้ที่มีปัญหาผมร่วง
คนไข้ที่มีภาวะผมร่วงผิดปกติ แนะนำให้มาพบแพทย์เพราะการที่มีผมร่วงผิดปกติเป็นระยะเวลานาน อาจเป็นสัญญาณของผมบางจากกรรมพันธ์ุ ซึ่งเป็นโรคที่พบได้บ่อย และเพิ่มมากขึ้นในคนไทย ซึ่งโรคนี้สามารถชะลอหรือทำให้ความรุนแรงของโรคน้อยลงได้ การรักษามีทั้งการทายา และการรับประทานยา นอกจากนี้ยังมีการปลูกผมด้วยแขนกล ซึ่งการรักษาตั้งแต่เนิ่นๆ จะช่วยให้ผลลัพธ์มีประสิทธิภาพมากขึ้น ลดโอกาสการผมบาง หรือหัวล้านได้อย่างถาวร

ปลูกผมด้วยแขนกลเป็นอย่างไร

การปลูกผมด้วยแขนกล เป็นเทคโนโลยีการปลูกผมที่พัฒนาล่าสุดโดยการใช้แขนกล ทำได้โดยเลือกเจาะกอรากผมพร้อมเซลล์โดยรอบ จากบริเวณด้านหลังท้ายทอย ซึ่งเป็นส่วนที่แข็งแรงกว่ารากผมในส่วนอื่นๆ และยังไกลจากการกดของฮอร์โมนที่ทำให้ผมบาง หลังจากได้กอรากผมแล้ว จึงนำกอผมนี้ไปปลูกถ่ายในตำแหน่งที่ต้องการ โดยการปลูกผมวิธีใหม่นี้ จะช่วยลดระยะเวลาการปลูกผม และไม่ทำให้เกิดแผลผ่าตัดเหมือนการปลูกผมแบบเดิม ให้การปลูกผมได้ผลดีขึ้น และยังลดความเสี่ยงในการติดเชื้อจากการผ่าตัดปลูกผมอีกด้วย

อย่างไรก็ดี การปลูกผมยังเป็นหัตถการณ์ที่ต้องทำโดยแพทย์ ซึ่งความชำนาญของแพทย์จะช่วยเลือกเจาะกอรากผมตามองศาของเส้นผม เพื่อให้ได้กอรากผมพร้อมเซลล์รากผมที่ได้คุณภาพ นอกจากนี้การดูแลตัวเองหลังการปลูกผมยังเป็นอีกสิ่งสำคัญที่ช่วยบำรุง และดูแลเส้นผมให้แข็งแรง และอยู่กับเราอย่างยาวนาน

รีวิวปลูกผม Robot Hair Transplantปลูกผมที่ไหนดี ➡️ http://bit.ly/APEXHairTransplant

คลิกปรึกษาผู้เชี่ยวชาญ

• ผ่าน LINE : http://line.me/ti/p/%40apexhaircenter

• ผ่าน FB inbox : click http://m.me/apexprofoundbeauty
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้