ดู: 1123|ตอบกลับ: 1

[ตาสองชั้น] ทำตาให้สดใส ชั้นตาใหม่ไฉไลกว่าเดิม!

[คัดลอกลิงก์]

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ทุกคน นี่ก็เป็นกระทู้แรกของเรานะคะ ขอแนะนำตัวก่อนเราชื่อยู่ยี่ค่ะ วันนี้เราจะมารีวิวที่ไปทำตาสองชั้นมา ถ้าถามว่าผลลัพธ์ที่ทำตาสองชั้นมาเนี่ยประทับใจมั้ย? บอกเลยค่ะ ว่ามาก...จนไม่อยากเก็บไว้คนเดียว เลยอยากจะมาแชร์เรื่องราวการไปทำตาสองชั้นครั้งนี้ซักหน่อยดีกว่า
        จริง ๆ แล้วจะบอกว่าเรามีตาสองชั้นอยู่แล้ว แต่พอส่องกระจกมองหน้าโดยรวมแล้วตาเรามันดูปรือๆ และมีเพื่อนหลายคนชอบทักอยู่บ่อยๆว่าเห็นตาแล้วเหมือนเป็นคนง่วงนอนตลอดเวลา เห็นแล้วไม่สดใสเลย บางครั้งทำให้เราไม่มั่นใจ บางครั้งก็รู้สึกได้เลยว่าชั้นตาเราจะทำให้เสียบุคลิกเวลาคุยงานกับคนอื่นๆ

จนวันนึง เราได้มีโอกาสเข้ามาทำงานที่ มาสเตอร์พีซ คลินิก ด้วยการเป็นพนักงาน CS ของที่นี่ เลยได้เห็นการทำศัลยกรรมของเคสต่างๆอยู่บ่อยๆ ก็รู้สึกยิ่งอยากทำบ้าง ที่ที่นี่มีให้ทำตาสองชั้นในราคาพนักงาน เราก็ขอต่อคิวจากพนักงานกลายเป็นเคสปรึกษากับคุณหมอไปเลย
        หลังตกลงปลงใจที่จะทำตาและได้คิวปรึกษากับคุณหมอบุ๊ง คุณหมอบอกว่าไม่อยากทำให้ชั้นตาเราสูงมาก เพราะส่วนตัวเราน่ะมีชั้นตาอยู่แล้ว แต่อยากให้แก้ปัญหาตรงตาที่ดูปรือ สิ่งนี้แหละค่ะที่ทำให้หน้าตาของเราดูเหมือนคนง่วงนอนตลอดเวลา คุณหมอยังบอกอีกว่าอยากให้ทำออกมาแล้วหน้าตาดูสดใสขึ้น พร้อมจัดเต็มข้อมูลและวางแผนการศัลยกรรมตาสองชั้นของเราอย่างเต็มที่เลยค่ะ

บอกก่อนเลยว่า การทำตาสองชั้น มีหลายเทคนิค โดยแต่ละเทคนิค ก็ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของคนไข้แต่ละคนไปนะคะ ไม่ใช่ว่าจิ้มแบบนี้ อยากได้แบบนั้นมา บางทีก็ไม่เหมาะกับเรา ทำไปแล้วอาจจะไม่โดนใจก็ได้ในอนาคต ต้องมาเสียเวลาแก้ไข เจ็บตัวเปลืองเงินกันไปอีก เราเลยอยากแนะนำซักนิดว่าควรให้เข้ามาปรึกษากับคุณหมอผู้เชี่ยวชาญก่อน ว่าปัญหาโดยตรงมีอะไรบ้างก่อนดีกว่านะคะ จะแก้ที่จุดไหนถึงจะถูกจุดหรือเหมาะสมกับเทคนิคไหน เพื่อเป็นการตัดสินใจก่อนทำค่ะ (เชื่อเถอะ ^^ )

หลังจากปรึกษากับคุณหมอบุ๊งเสร็จเราก็ได้วันทำตา ด้วยความที่เราอยากทำมานานแล้ว เรื่องการเตรียมตัวก่อนทำศัลยกรรมเลยกลายเป็นเรื่องง่ายๆสำหรับเราไปเลย คือ คุณหมอจะให้งดดื่มแอลกอฮอลล์ งดทานอาหารเสริม งดทานยาประเภทแอสไพริน แค่นี้เองค่ะ
        พอถึงวันทำเรามาคลินิกตามเวลางานปกติ หลังจากเอาของไปเก็บเสร็จ ที่นี่จะมีล็อคเกอร์ไว้ให้สำหรับเก็บของตอนผ่าตัดด้วยนะคะ พูดคุยกับพี่ๆเพื่อนที่ทำงานเราซักพัก ก็เข้าไปเปลี่ยนเสื้อผ้าใส่ชุดคลุม เก็บผมให้เรียบร้อย ใครที่จะมาทำตาเราขอแนะนำนิดนึงเลยนะคะ ว่าควรงดแต่งตา งดใส่คอนแทคเลนส์มา จะได้ไม่เสียเวลามาถอด เพราะเราต้องคลีนหน้าทำความสะอาดให้เรียบร้อยที่สุดค่ะ

เจ้าของ| โพสต์ 2017-6-29 18:36:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด

เตรียมตัวเสร็จเรียบร้อยก็เตรียมขึ้นเขียง!!!!!! เริ่มแรกคุณหมอก็ให้นั่งที่เตียงก่อนเลยค่ะ คุณหมอจะทำการวาดชั้นตาแล้วให้ลืมตาให้ดูก่อนว่าชั้นตาเราจะอยู่ประมาณเท่านี้นะ สูงไปมั้ย? ตอนคุณหมอวาดร่างกำหนดไว้ให้เนี่ยตอนแรกเรารู้สึกว่ามันสูงไป แต่คุณหมอบอกว่าชั้นตามันจะลงมาอีกคุณหมอถึงทำเผื่อไว้ให้ แต่เราก็ยังรู้สึกว่าสูง คุณหมอก็เลยลดให้ค่ะ
พอวัดชั้นตาเรียบร้อยแล้ว เราก็ขึ้นนอนเตรียมตัว คุณหมอก็ทำการฉีดยาชา เจ็บค่ะ! แต่เจ็บแบบทนได้นะ จะบอกไม่เจ็บก็ดูเหมือนหลอกคนอ่าน  เลยบอกตรงๆเลยว่า “เจ็บ แต่ทนได้” จากนั้นคุณหมอก็ลงมือทำตาสองชั้นให้เราค่ะ คุณหมอจะเริ่มจากการทำข้างซ้ายก่อน แล้วมาข้างขวา คุณหมอจะมีให้เราลืมตา หลับตา กรอกตาขึ้นข้างบน เหมือนเพื่อทดสอบการลืมตาของเราด้วยค่ะ ใช้เวลาไม่นานก็เป็นอันจบขั้นตอนการศัลยกรรมตาสองชั้นของเราค่ะ
        หลังจากนั้นไม่นานพี่พยาบาลก็จะพาไปห้องพักฟื้น เราก็รู้สึกเพลียนิดๆ แล้วก็เผลอหลับไปตื่นนึง พอรู้สึกตัว ก็เหมือนได้รีเฟรชตัวเองใหม่ แนะนำ (อีกแล้ว) เลยนะคะ ว่าถ้าเพลียหลังทำศัลยกรรมก็หลับไปเลยดีกว่าค่ะ เพราะตื่นขึ้นมาเราจะได้รู้สึกดีขึ้น

ที่นี้มาดูรูปหลังทำเสร็จของยู่ยี่กัน

ชั้นตาของเรา มันจะน่ากลัวหน่อยๆนะ แต่ไม่ช้ำเลย
แต่ความบวมมันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วยนะ ไม่เสมอไปว่าทุกคนจะบวม

ตัดมาที่ 7 วันหลังตัดไหม แผลบอกว่า กริบ! สวยมาก และหายไวจริง ๆ

รูปตอนนี้ก็ครบ 1 เดือนแล้วค่ะ

รู้สึกดีสุด ๆ เลยค่ะ ดวงตาของเราดูสดใสขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย พี่ๆเพื่อนๆไม่ว่าจะที่ทำงานหรือที่บ้านหลายๆคนก็ทักว่าหน้าตาดูไม่ง่วงนอนละ เปลี่ยนไปเยอะเลย ถือว่าหลังทำตาสองชั้นออกมาเนี่ยเป็นที่พอใจของเรามากจริง ๆ ค่ะ ถ้าเพื่อน ๆ คนไหนสนใจทำตาแบบเราบ้าง หรือมีปัญหาเกี่ยวกับตาปรือ ตาตก ชั้นตาไม่ชัด ก็ลองมาปรึกษาคุณหมอดูนะคะที่ @masterpiece_clinic แล้วจะมาอัพเดตให้ดูอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้