ดู: 1408|ตอบกลับ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตาสองชั้น] รีวิวทำตาสองชั้นที่ Apex Medical Center

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cartoonkantika เมื่อ 2017-5-31 22:07

สวัสดีค่ะทุกคน

ตูนจะมารีวิวการทำตาสองชั้นให้ชมกันค่า

ก่อนอื่นจะให้ดูภาพก่อนทำก่อนนะคะ

ข้างที่ชั้นเดียวจะต้องกรีดหนามากกว่าอีกข้าง

จะติดสติ๊กเกอร์สองชั้นก็ไม่สามารถ เนื่องจากชั้นตามันหลบในมากอ่ะ

ให้ดูชัดๆค่ะ ด้านซ้ายจะชั้นเดียวและหลบในค่ะ

ตูนเลยตัดสินใจทำตาสองชั้นซะเลย

ซึ่งก่อนทำก็หาข้อูล รีวิว และตัดสินใจเลือกทำที่

Apex Medical Center

ทำกับ คุณหมอ อาทิ ค่ะ

เหตุผลที่เลือกทำที่นี่หลักๆเลยคือ

ชื่อเสียงที่มีมานาน บุคคลกรที่เก่งและมีประสบการณ์ค่ะ

ประกอบกับรีวิวทำตาที่นี่ดูสวยเป็นธรรมชาติ

เพราะจริงๆแล้วตูนไม่ไได้ต้องการชั้นตาที่สูง เพียงแค่อยากให้เป็นสองชั้นเท่ากันค่ะ

การเตรียมตัวก่อนทำ

งดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ 3 วัน

งดอาหารเสริม / วิตามิน 7 วัน

อาบน้ำ สระผม ล้างหน้าให้สะอาดก่อนเข้าผ่าตัด

ในวันที่ทำจริงๆควรพาเพื่อนไปด้วยนะ แต่เพื่อนตูนไม่ว่าง

เลยไปคนเดียวจ้า ก็เลยไม่มีรูปถ่ายใดใดทั้งสิ้น 555

เลยจะ ขอเล่าตอนผ่าตัดให้ฟังตามนี้เลยละกัน

ตอนไปถึงเป็นช่วงเย็นละค่ะ ทานข้าวอะไรเรียบร้อยแล้ว ก็เปลี่ยนเสื้อผ้า และทานยาแก้อักเสบก่อนเข้าห้องผ่าตัด

ทำการล้างหน้าให้สะอาด แล้วรอเข้าห้องผ่าค่ะ

จากนั้นก็ขึ้นบนเตียงค่ะ แล้วคุณหมอก็เข้ามา ชวนคุย ไม่ให้เราเกร็ง

ระหว่างนั้นก็มีผู้ช่วยประมาณ 2 คนค่ะ

คุณหมอเช็ดหน้าด้วยยาฆ่าเชื้อ ซึ่งเค้าบอกว่าห้ามลืมตา เพราะกลับจะแสบตา

ให้หลับตาไปตลอดเลยค่ะ

แล้วคุณหมอก็ฉีดยาชาที่เปลือกตา คือแทบไม่รู้สึกอะไรเลยนะตอนฉีด

จากนั้นก็รู้สึกเหมือนมีอะไรมากรีดๆ เหมือนมีเชือก มาดึงๆ รู้สึกตึงๆนิดๆค่ะ

ทำแบบนั้นอ่ะค่ะ ประมาณ 20 นาทีได้ ก็เป็นอันเสร็จ

หลังจากนั้นก็กินยาแก้ปวดค่ะ แล้วนอนพักที่ห้องพักฟื้นประมาณเกือบ 1 ชัวโมงค่ะ

ระหว่างนอนพัก เค้าก็มีเตลเย็นมาให้ประคบค่ะ

มาดูภาพหลังจากทำทันทีเลยละกันนะ

ภาพบนคือ ก่อนเข้าห้องผ่าตัดค่ะ

ภาพล่าง คือ กลับมาถึงบ้านแล้ว

การดูแลหลังจากทำตาสองชั้น

งดกินอาหารแสลงๆ แอลกอฮอล์ไรงี้ 7-14 วัน

ประคยเย็นเพื่อลดบวม

กินยาแก้อักเสบที่หมอให้มาให้หมด

นอนหมอนสูงเพื่อช่วยลดอาการบวม

ห้ามขยี้ ห้ามแกะ ห้ามเกา

ระวังอย่าให้แผลถูกน้ำประมาณ 5 - 7 วัน

งดแต่งหน้าจัด / งดแต่งตา ประมาณ 7 - 10 วัน

หลังจากทำ 1 วันค่ะ

มีคราบเลือดอยู่เล้กน้อย

ให้ใช้น้ำเกลือที่หมอให้มาเช่นกันค่ะ ซับเบาๆ ห้ามถู ห้ามเช็ดแรงนะคะ

ระหว่างนี้จะมีไหมอยู่ด้วย ก็อย่าไปยุ่งไปดึงมันนะจ๊ะ

วันที่ 2 ค่า

เริ่มมีรอยช้ำ เสมือนทาตาสีม่วง 555

วันที่ 3 จ้า

ตาเริ่มเป็นสีเหลือง จะเห็นเส้นๆที่หางตา นั่นคือไหมนะจ๊ะ ไม่ต้องไปดึงมันเน้อ

วันที่ 5 จ้า

รอยช้ำหายไปเกือบหมดแล้วจ้า

ครบ 7 วันก็ไปพบหมอ หมอจะดึงไหมออกให้

วันที่ 8 นี่ก็เริ่มแต่งตาเลยจ้า

โดยตาจะบวมๆอยู่นะ คุณหมอบอกว่า จะยุบเต็มที่เมื่อครบ 2 เดือนค่ะ

อันนี้ประมาณ 12 วันค่ะ

ตูนยังไม่กรีดอายไลเนอร์นะ แล้วก็ไม่ติดขนตาปลอมด้วยค่ะ

เพราะถ้าเราแต่งเยอะ เวลาเช็ดตากลัวจะกระเทือน เลยแต่งเบาๆพอ

eyesurgery02.jpg (335.27 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

eyesurgery01.jpg (326.17 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

eyesurgery12-1.jpg (344.8 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

eyesurgery12-1.jpg (344.8 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

eyesurgery11.jpg (392.18 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

eyesurgery04.jpg (384.61 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

ค่าเสียหายเม่าไหร่ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้