ดู: 2334|ตอบกลับ: 15

[เสริมจมูก] เสริมจมูกตามรอยซุปตาร์

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Smild.Jutarat เมื่อ 2016-12-27 12:46

สวัสดีค่ะชื่อ “สมายด์” ค่ะ วันนี้มารีวิวพัฒนาการจมูกใหม่ให้เพื่อนๆ ติชมกันได้เลยค่ะ ที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะต้องการแชร์ประสบการณ์ตรงที่เพื่อนๆ หลายคนอาจจะยังไม่รู้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่ต้องการหาข้อมูลอยู่นะคะ

ปล.ทำมาจริงค่ะ วอนอย่าด่าเยอะ เพราะทำมาแล้ว

จุดเริ่มต้นของการทำศัลยกรรม

ศัลยกรรมครั้งแรก เลือกเสริมจมูกก็เพราะว่าจมูกอยู่ตรงกลางของหน้า เป็นจุดที่เด่นที่สุด คิดว่าถ้าทำจมูกแล้วหน้าจะดูดีขึ้นค่ะ เลยตัดสินใจทำเป็นอย่างแรก (ไม่แน่นะคะ อาจจะมีอย่างอื่นตามมา)

ปกติโดยส่วนตัวเป็นคนจมูกโด่งอยู่แล้วค่ะแต่ปลายสั้น  เหตุผลหลักๆ เลยที่ตัดสินใจทำเพราะอยากให้จมูกดูมีมิติขึ้นกว่านี้ค่ะ อีกประเด็นคือมีคนทักว่าถ้าจมูกโด่งขึ้นกว่านี้หน้าจะเหมือนดาราคนนึงที่เป็นลูกครึ่ง

เลือกทำที่โรงพยาบาลเลอลักษณ์ กับคุณหมอกิตติศักดิ์ วิชาชัย ได้ยินชื่อเสียงของท่านมาตั้งแต่สมัยยังเป็นสวยงามคลินิกค่ะ เลยไว้ใจให้ทำจมูกในครั้งนี้

การเตรียมตัวก่อนขึ้นเขียง

ก่อนทำไม่ได้เตรียมตัวอะไรมาก กายพร้อม ใจพร้อม เงินพร้อมทำได้เลยค่ะ แต่แนะนำนิดนึงเรื่องวิตามิน พวกตระกูลน้ำมันต่างๆ ควรงดก่อน 1 อาทิตย์ก่อนผ่าตัด เพราะจะทำให้เลือดหยุดไหลช้า คงไม่ต้องถึงขั้นหยุนหนานไปเหย่าเพราะจมูกเป็นการผ่าตัดเล็ก สมัยนี้น่าจะเป็นเรื่องปกติไปแล้ว

ถึงวันผ่าตัดครั้งแรกในชีวิต

วันที่มาทำรู้สึกตื่นเต้นมากค่ะ อยากรู้ว่าจมูกถ้าทำออกมาจะสวยไหม จะเป็นยังไง สิ่งแรกที่ทำเลยคือเดินไปไหว้ศาลตรงหน้าโรงพยาบาลค่ะ ขอให้ลูกทำออกมาสวยๆปังปังปัง ขอให้ผ่านไปด้วยดีค่ะ ปกติเป็นคนเชื่อเรื่องดวงค่ะ และเชื่อว่าศัลยกรรมก็ขึ้นอยู่กับเรื่องดวงด้วย
จากนั้นก็ขึ้นมายื่นบัตรที่เคาท์เตอร์ทำประวัติ มีเจ้าหน้าที่มาให้ข้อมูลเกี่ยวกับการผ่าตัดทั้งหมด เราเลือกแบบที่ดีที่สุด จากนั้นไปชำระค่าเสียหายค่ะ (ถ้าผลออกมาไม่ได้อย่างที่หวังนี่เสียดายแย่เลยนะ)

เคสเราได้พบหมอในห้องผ่าตัดเลยค่ะ คุณหมอดูเป็นกันเองนะคะ แต่เราก็ไม่ได้คุยเรื่องรูปทรงอะไรมาก แค่บอกว่าอยากให้จมูกดูยาวขึ้น ดูสวยขึ้น เพราะเราไว้ใจคุณหมออยู่แล้วค่ะ ให้หมออกแบบให้เลยดีกว่า

*****หลับไปประมาณ 30 นาที******

ตื่นมาอีกที ได้ยินเสียงพยาบาลเรียก “คนไข้คะหมอทำเสร็จแล้วนะคะ” อ้าวเสร็จแล้วหรอเนี่ย พี่คะหมอทำเสร็จแล้วหรอ ก่อนทำกลัวมาก ตอนนี้คือ...เออก็ชิวๆ นะ ไม่ได้อะไรมาก ไม่ได้น่ากล้วอย่างที่คิด ตอนนั้นยังง่วงๆ งัวเงีย อยู่ มานั่งที่ห้องพักคนไข้ประมาณ 15 นาทีก็กลับบ้านแล้วค่ะ

พัฒนาการความสวยหลังจากที่ซิลิโคนเข้าไปอยู่ในจมูก

รู้สึกโอเคนะคะ แต่งหน้าง่ายขึ้น จากเมื่อก่อนถ่ายได้แค่มุมข้างมุมเดียว พอเสริมจมูกแล้วดูมีมิติขึ้น ถ่ายรูปได้ทุกมุมคะ มีแต่คนบอกว่าจมูกทรงสวย หน้าเหมือนลูกครึ่งเลย

อดีต
28 ก่อนทำ.jpg

ปัจจุบัน
30 หลังทำ.jpg

อนาคต
อยากเสริมคางเพราะเป็นคนคางสั้นและคางตัดนิดๆ อยากให้หน้าดูเป็นวีไลน์มากขึ้นค่ะ
ปล.รอให้จมูกรัดแกนมากกว่านี้ เดี๋ยวมาอัพเดทค่ะ

บทสรุป
ปัจจุบัน 1.jpg
ปัจจุบัน 2.jpg

สำหรับใครที่สนใจทำศัลยกรรมอะไรก็แล้วแต่ อยากให้เลือกที่ทำ ที่มีความปลอดภัยได้มาตรฐาน จมูกจะสวยหรือไม่ ขึ้นอยู่กับจมูกเดิมเรา และฝีมือหมอ เป็นหลัก อาจจะมีเรื่องดวงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยน่ะ 555

วันนี้ลาไปก่อนค่ะ ขอให้โชคดีในการทำศัลยกรรมทุกคน บ๊ายๆ

เจ้าของ| โพสต์ 2016-12-27 11:27:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Smild.Jutarat เมื่อ 2016-12-27 12:22

การดูแลตัวเองหลังเสริมจมูก จากประสบการณ์ตรง

- สำคัญที่สุดเลยคือ การนอนหมอนสูงหน้าตรงค่ะ ในระยะ 7 วันอันตราย เพื่อให้มั่นใจว่าจมูกจะไม่เอียง แนะนำให้ใช้หมอนรองคอด้วยเพราะตอนหลับเราไม่รู้จะเผลอตะแคงตอนไหน

- ประคบเย็นในช่วง 3 วันแรก เพื่อห้ามเลือดค่ะ ใครประคบบ่อยจมูกก็บวมน้อยนะคะ เราซื้อเจลประคบเย็นจากทางโรงพยายาลมาค่ะ แต่ถ้าใครอยากประหยัดแนะนำว่าใช้ซองยา ซองใสๆ ใส่น้ำแล้วเอาไปแช่ช่องแช่แข็งค่ะ เอาผ้าห่อแล้วมาประคบรอบๆจมูกได้ค่ะ

- งดอาหารที่เสี่ยงต่อการทำให้เกิดการอักเสบ เช่นอาหารหมักดอง, อาหารทะเล, ไข่ จริงๆ หมอบอกว่ากินได้ แต่เราก็งดค่ะ เพราะเกรงว่าแผลจะนูน

- อาหารที่ควรรับประทาน เช่น ฟักทอง ว่ากันว่าช่วยลดบวม และลดการติดเชื้อ  เราเลือกดื่มน้ำมะพร้าวแท้ 100% ซื้อจากเซเว่นก็ได้ค่ะ ส่วนใบบัวบกแคปซูลที่ซื้อมาจากร้านตำรับไท ได้ทานอยู่ 3 วันแรกค่ะ เพราะไม่มีอาการช้ำ แนะนำอีกตัวนึงคือ Zinc หรือสังกะสี ตัวนี้จะช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นค่ะ

- ช่วงที่แปะพลาสเตอร์ คือ 3 วันแรก ยังล้างหน้าไม่ได้ เราใช้สำลีชุบโทนเนอร์เช็ดหน้าค่ะ หรือใครไม่สะดวกโทนเนอร์ก็ใช้น้ำสะอาดเช็ดได้ค่ะ เดี๋ยวหน้าสกปรกเป็นสิวอุดตัน จมูกโด่งแต่หน้าก็ต้องสวยค่ะ

- การแกะพลาสเตอร์ ให้ดึงจากบนลงล่างค่ะ ค่อยๆดึงลงอย่างลุ้นว่าเนื้อจะหลุดออกมาด้วยไหม เพราะกาวเหนียวติดทนมาก พอแกะพลาสเตอร์ออกแล้วสามารถล้างหน้าได้ปกติ แต่ช่วงที่แผลยังไม่สนิทพยายามอย่าให้น้ำโดนแผลนะคะ เพราะน้ำที่เราใช้อาจจะไม่สะอาด เสี่ยงต่อการติดเชื้อค่ะ

- การล้างจมูก ใช้สำลีชุบน้ำเกลือ ที่ทาง รพ. ให้มา หรือถ้าไม่มีน้ำเกลือก็ใช้น้ำต้มสุกนี่ล่ะค่ะ เช็ดทำความสะอาดเบาๆ นะคะ เราเคยเช็ดโดนแผลแรงไปนิดแล้วเลือดออกเลย

- จะมีไหมเย็บแผลในรูจมูก เป็นไหมละลาย สีขาวๆ อาจจะกลมกลืนกับขี้มูกขาวๆ ของเรา ห้ามแกะห้ามดึงนะคะ ไม่งั้นแผลปริจะหาว่าไม่เตือน เคสเราไหมหลุดออกประมาณ 3 อาทิตย์ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-12-27 11:26:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Smild.Jutarat เมื่อ 2016-12-27 12:22

จัดฟันอยู่เสริมจมูกได้มั๊ย หรือ จัดฟันกับเสริมจมูกควรทำอะไรก่อน?

0 (4).jpg

ศึกษามาเยอะค่ะ ยิ่งอ่านยิ่งปวดหัว คือถ้าไปถามหมอฟันก็จะตอบว่า จัดฟันก่อน แต่ถ้าไปถามหมอศัลยกรรม ก็จะตอบว่าสามารถทำจมูกได้เลย อะไรอย่างนี้ค่ะ

เรื่องนี้แนะนำให้พิจารณาตามความเหมาะสมของแต่ละคนค่ะ โดยส่วนตัวคิดว่าจัดฟันต้องใช้เวลานานอ่ะ ถ้าจะรอให้จัดฟันเสร็จไม่ไหวแน่ๆ ก็เลยตัดสินใจทำจมูกในขณะที่จัดฟันอยู่ค่ะ
โพสต์ 2016-12-27 14:07:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ค่าเสียหายเท่าไหร่จ๊ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-12-27 14:27:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
bent_cha ตอบกลับเมื่อ 2016-12-27 14:07
ค่าเสียหายเท่าไหร่จ๊ะ

39,900 บาทค่ะ เจ้าหน้าที่ให้ข้อมูลว่าเป็นจมูกที่ดีที่สุดจากเลอลักษณ์
โพสต์ 2016-12-27 15:22:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทรงสวยจัง อยากทำบ้าง
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-12-27 20:21:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Cutkitty ตอบกลับเมื่อ 2016-12-27 15:22
ทรงสวยจัง อยากทำบ้าง

อิอิ ทำออกมาแล้วปังก็ปลื้มค่ะ
โพสต์ 2016-12-28 10:17:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โห จมูกสวยมากเลยค่ะ

ได้ความรู้ดีมากๆเลย ขอบคุณนะคะ
โพสต์ 2016-12-29 09:19:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
บรรยายได้ละเอียดมาก
โพสต์ 2016-12-31 09:25:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ว่า...จมูกสวยมากกกก
โพสต์ 2017-1-11 11:03:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยจ้า เขียนดีมากเลย
โพสต์ 2017-1-16 11:35:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จขกท.หน้าเก๋มากค่ะ
โพสต์ 2017-2-23 11:41:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยจริงค่ะ
โพสต์ 2017-3-27 10:31:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
น้องมายด์สวยเชียว
โพสต์ 2017-4-6 12:28:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยมากๆ ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้