ดู: 6569|ตอบกลับ: 11

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ตัดกรามหน้าเรียว ที่โรงพยาบาลเลอลักษณ์

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nicha_Neeracha เมื่อ 2016-12-12 16:01

สวัสดีค่ะ เราชื่อณิชา ค่ะ วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ตัดกรามค่ะ (กระทู้แรกหากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ) แต่ก่อนมีปัญหาเรืองโครงหน้าใหญ่ เคยฉีดโบท็อกซ์มาหลายครั้งมาก หน้าเล็กลงในระดับนึงค่ะ แต่ไม่ค่อยแตกต่างมากเพราะเรามีกระดูกกราม กรามค่อนข้างใหญ่ชัดเจนค่ะ จริงๆ เคยคิดจะผ่าตัดกรามมานานแล้ว ใช้เวลาหาข้อมูลและทำใจอยู่ประมาณ 2 ปีเลย แฟนก็สนับสนุนเพราะไม่อยากให้ฉีดโบท็อกซ์แล้ว

รูปก่อนทำ หน้าตรงค่ะ

ด้วยความที่เราทำงานต้องใช้หน้าตาก็เลยตัดสินใจโทรมาถามข้อมูลที่คลินิกหลายที่ที่มีแพทย์เฉพาะทางค่ะ แต่สุดท้ายตัดสินใจทำที่โรงพยาบาลเลอลักษณ์  เพราะณิชาเชื่อว่าทำในโรงพยาบาลน่าจะมีความปลอดภัย และได้มาตรฐานมากกว่า อีกอย่างตัดกรามเป็นผ่าตัดใหญ่ ต้องวางยาสลบด้วยค่ะ

พอนัดวันทำแล้วก็ลางาน ถือโอกาสลาพักร้อนมาทำศัลยกรรมโดยเฉพาะ กะว่ากลับไปทำงานจะเอาให้สวยเลย อิอิ พร้อมมากค่ะ ไม่กลัวเจ็บนะคะ กลัวไม่สวยมากกว่า

วิธีการเตรียมตัวก่อนผ่าตัดก็คือ ทานยาสมุนไพรจีนยี่ห้อหนึ่งค่ะ จำไม่ผิดน่าจะ “หยุนหนานไป่เหย่า” ว่ากันว่าจะช่วยลดอาการบวมจากการผ่าตัด กินก่อนผ่าตัด 3 วัน และก็จะมีส่วนที่ให้กินหลังผ่าตัดด้วยค่ะ และก็งดน้ำงดอาหารก่อนผ่าตัด 6 ชม. (จะมีเจ้าหน้าที่โทรคอมเฟิร์มค่ะ)

หลังผ่าตัด อยู่ที่ห้องพักค่ะ

วันที่มาทำจะมีเจ้าหน้าที่มาให้ข้อมูลเบื้องต้นก่อน แล้วส่งขึ้นพบหมอก่อนผ่าตัดค่ะ คุณหมอใจดีมากค่ะ ให้คำปรึกษาทุกอย่างได้ละเอียด เข้าใจง่ายดี หมอบอกว่าจริงๆ มุมกรามเราไม่เยอะ แต่หมอจะพยายามตัดออกให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

จากนั้นเราก็ได้ไปที่ห้องพัก โรงพยาบาลจัดห้องพักวีไอพีไว้ให้ค่ะ เพราะเราต้องนอนพักฟื้นดูอาการ

มีเจ้าหน้าที่มารับไปห้องผ่าตัด ก็จะมีหมอดมยาสลบอีกคนอยู่ด้วย เรานอนลงบนเตียง มีพยาบาลเอาอะไรมาติดตรงหน้าอก น่าจะเป็นเครื่องวัดหัวใจ หมอเอาหน้ากากมาครอบจมูก บอกให้หายใจเข้าลึกๆ แล้วเราก็หลับไป ตอนทำนี่คือไม่รู้เรื่องอะไรเลยนะคะ ตื่นมาอีกทีอยู่ห้องพักฟื้น  ความรู้สึกเจ็บไม่เท่าไหร่ แต่แน่นมากเพราะมีผ้าพันกรามเอาไว้อย่างแน่น และก็มีสายระบายเลือดด้วยค่ะ วันต่อมาคุณหมอจะมาเอาสายระบายเลือดแล้วก็ให้กลับบ้านได้ค่ะ

รูปนี้หลังทำวันแรกค่ะ

เคสเราเปิดแผลด้านใน เป็นไหมละลาย ไม่ต้องกลับมาตัดไหม แต่หมอนัดมาตรวจหลังทำ 7 วัน ค่ะ เคสเราถือว่าปกติดี แต่บวมมากหน่อยเพราะเป็นคนเนื้อเยอะ

ภาพนี้หลังจากถอดผ้าออกค่ะ

จากนั้นก็ไม่มีอะไรมาก การดูแลเหมือนผ่าตัดทั่งไป ปัจจุบัน 2 เดือนค่ะ เดี๋ยวณิชาจะเปรียบเทียบก่อนทำ/หลังทำให้ดูนะคะ

ไปแล้วนะคะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อคนที่กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ สวัสดีค่ะ
โพสต์ 2017-2-11 17:59:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เปลี่ยนไปเยอะเลยครับ สวยๆ
โพสต์ 2017-2-11 21:12:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ค่าเสียหายเท่าไหร่ค่ะ
โพสต์ 2017-2-12 12:06:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เปลี่ยนอยู่นะค่ะ มีรูปปัจจุบันมั้ยอ่า
โพสต์ 2017-3-24 04:00:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เท่าไหร่คะ รอดูรูปนะคะ
โพสต์ 2017-4-18 09:36:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หน้าเรียยว สวย
โพสต์ 2017-4-18 10:48:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าอัดโบ แล้วเสริมคาง  จะได้ผลลัพธ์เหมือนกันปะครับ สงสัยมากๆ
โพสต์ 2017-5-4 14:43:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เท่าไหร่จ้ะเนี้ยยย
โพสต์ 2017-5-21 23:21:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากทำบ้างจัง ค่าเสียหายเท่าไรคะ
โพสต์ 2017-6-5 16:37:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ราคาเท่ารัยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้